Wegland

- Với chiết khấu thương mại: Nợ TK 111, 112, 331 Có TK 152(trích tapchiketoan.info)nhưng mình đọc trong sách thì phải ghi thêm Có TK 133 nữa các bạn có thể định khoản lại và giải thích giúp mình nghề vụ này được koah` cho mình hỏi thêm nữa tại sao phần chiết khấu thanh toán được hưởng lại tính trên giá vừa có VAT- Với chiết khấu thanh toán được hưởng: Nợ TK 111, 112, 331 Có TK 515

yeunu

Trích: Nguyên văn bởi khuctinhsy - Với chiết khấu thương mại: Nợ TK 111, 112, 331 Có TK 152(trích tapchiketoan.info)nhưng mình đọc trong sách thì phải ghi thêm Có TK 133 nữa các bạn có thể định khoản lại và giải thích giúp mình nghề vụ này được koah` cho mình hỏi thêm nữa tại sao phần chiết khấu thanh toán được hưởng lại tính trên giá vừa có VAT- Với chiết khấu thanh toán được hưởng: Nợ TK 111, 112, 331 Có TK 515 -Đối với phần NVL thì mình định khoản như sau:N 111,112C 133C 152-Còn phần chiết khấu thanh toán do tính chất của nó là thanh toán trước hạn quy định nên được hưởng (nếu có), thực tế thì phần này thường là giá bao gồm cả VAT, nhưng có 1 số giáo trình thì tính theo giá chưa thuế, tuỳ trường hợp bạn ạ! - Không biết em trả lời vậy có đúng không, nhờ các bạn giúp đỡ với nhé!

vinhvinh

Trích: Nguyên văn bởi khuctinhsy - Với chiết khấu thương mại:

Nợ TK 111, 112, 331
Có TK 152
(trích tapchiketoan.info)

nhưng mình đọc trong sách thì phải ghi thêm Có TK 133 nữa

các bạn có thể định khoản lại và giải thích giúp mình nghề vụ này được ko

ah` cho mình hỏi thêm nữa tại sao phần chiết khấu thanh toán được hưởng lại tính trên giá vừa có VAT

- Với chiết khấu thanh toán được hưởng:

Nợ TK 111, 112, 331
Có TK 515 nếu dn áp dụng thuế gtgt tt thì ghi vậy là đúng

Giles

neu DN áp dung thuế gtgt khấu trừ thì khoản chiét khấu thanh toán dc hưởng tính trên giá không có VAT

Coy

tức là vẫn phải ghi Có TK 133nhưng trong tapchiketoan thì nó lại bất ghi Có TK 133 và mình đọc thì có tài liệu ghi, có tài liệu không ghi cho nên không biết thế nào là đúng.

Erland

Đó là còn tùy vào người bán cho mình hưởng chiếc khấu thanh toán trên số trước thanh toán vừa có thuế vat hay không cơ.
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
Tuy DN hach toán theo phương pháp khấu trừ thi bạn mới hạch toán Có tk 133, còn theo phương pháp trực tiếp thì không ghi.

Markus

tui hỏi bạn một đều thế công ty bạn được hưởng chiếc khấu thanh toán hay công ty bạn cho người khác hưởng chiếc khấu.nếu công ty bạn mua hàng hoá được hưởng chiếc khấu thanh toánthi định khoản thế này nê.mua ĐKNo Tk 156No TK 133Có TK 111,112,331đượng hưởng chiếc khấu ĐKNo Tk 111,112,331Co Tk 515Co Tk 133còn công ty bạn cho người khác hưởng chiếc khấu làNo Tk 635Co Tk 111,112,131Co Tk 333còn chiếc khấu thương mại định khoản làNo Tk 111,112,131Co Tk 152Co TK 133nếu có thuếcòn cho người khác hưởngNo 521Co 111,112,131Co 333

Kulbert

Trích: tui hỏi bạn một đều thế công ty bạn được hưởng chiếc khấu thương mại hay công ty bạn cho người khác hưởng chiếc khấu.nếu công ty bạn mua hàng hoá được hưởng chiếc khấu thương mại thi định khoản thế này nê.mua ĐKNo Tk 156No TK 133Có TK 111,112,331đượng hưởng chiếc khấu ĐKNo Tk 111,112,331Co Tk 515Co Tk 133còn công ty bạn cho người khác hưởng chiếc khấu làNo Tk 635Co Tk 111,112,131Co Tk 133 tức là khi mình được hưởng cktm vẫn phải ghi Có TK 133 mới là đúng. thank bạn!

Trích: Nguyên văn bởi khuctinhsy tức là khi mình được hưởng cktm vẫn phải ghi Có TK 133 mới là đúng. thank bạn! Không hẳn là như thế.
Tùy theo tình huống và hóa đơn bạn nhận được khi bạn được hưởng CKTM.

Hóa đơn thể hiện CKTM được hưởng có thể là:
1 - Giảm trừ trực tiếp cho số hàng mua trên cùng hóa đơn.
2 - Giảm trừ cho số hàng vừa mua các lần trước đó (cộng dồn đủ số lượng cần thiết để được hưởng CKTM).

Như vậy ở trường hợp 2:
- Các hóa đơn trước đó bạn vừa có thuế GTGT và vừa định khoản N133.
- Nên hóa đơn cuối cùng sẽ ghi C152 cùng thời C133 để điều chỉnh cho các hóa đơn trước đó.

Còn trong trường hợp 1 (chỉ có 1 hóa đơn) thì bạn chỉ cần ghi nhập kho và tương ứng là N133 theo giá vừa trừ CKTM.
Lúc này sẽ bất ghi C133.

Darron

Trích: Nguyên văn bởi muontennguoi Không hẳn là như thế.Tùy theo tình huống và hóa đơn bạn nhận được khi bạn được hưởng CKTM. Hóa đơn thể hiện CKTM được hưởng có thể là:1 - Giảm trừ trực tiếp cho số hàng mua trên cùng hóa đơn.2 - Giảm trừ cho số hàng vừa mua các lần trước đó (cộng dồn đủ số lượng cần thiết để được hưởng CKTM). Như vậy ở trường hợp 2:- Các hóa đơn trước đó bạn vừa có thuế GTGT và vừa định khoản N133.- Nên hóa đơn cuối cùng sẽ ghi C152 cùng thời C133 để điều chỉnh cho các hóa đơn trước đó. Còn trong trường hợp 1 (chỉ có 1 hóa đơn) thì bạn chỉ cần ghi nhập kho và tương ứng là N133 theo giá vừa trừ CKTM. Lúc này sẽ bất ghi C133. Xin Thank Muontennguoi về bài viết này. Nhưng mình đưa ra thêm một tình huống nữa nhé: Hoá đơn người ta viết cho mình ghi số trước chiết khấu cho cả số hàng lấy trước đây và cả số hàng lấy đợt này. Mà do chính sách bán hàng của doanh nghề bán nên các đợt trước và đợt này đều bất CK tương tự nhau. Họ chỉ ghi tổng số trước chiết khấu?

Christy

Triết khấu thương mại có trường hợp có Tk133 có trường hợp bất có vì nếu người bán giảm trừ trên số trên số trước thanh toán thì đúng là có, còn nếu giảm trừ theo theo giá bán thì bất có

Các chủ đề có liên quan khác