namviet_navico

Chào các bạn. Gần đây mình bị một hiện tượng này bất giải thích nổi. Máy tính mình chạy rất trơn tru, bất hề có lỗi gì, Antivirus thì dùng Nod32 cập nhập đều dặn nên ít có tiềm năng virus, hiện tượng sảy ra thế này. Đang duyệt web hay làm một chuyện gì đó tự nhiên toàn bộ bị treo cứng lại, chỉ còn chuột vẫn di chuyển được, trên bạn phím thì có phím lá cờ windows, mở được start menu nhưng cũng bất run được bất cứ cái gì nữa, chỉ còn reset lại máy mới giải quyết được vấn đề. Máy tính rất mát vì mới sinh môi trường xong, hơn nữa cũng chạy các ứng dụng nhẹ, mà lâu lâu mới bị một lần

-Theo các bạn thì đó là hiện tượng của lỗi gì?. Chân thành Thank các bạn

Shan

cũng thường gặp thôi.
do có xung đột hay có tiến trình nào đó cách ngang.
virus cung đánh giá là 1 vấn đề.
nếu tình trạng này vẫn típ diễn bạn có thể sữa win. xã ghost hay cài lại

chúc thành công

Không phải đâu. Do ổ cứng có vấn đề đấy. Tốt nhất là nên cài lại Win. Ghost cũng bất được đâu

đó là do trình duyệt web thì phải.tui thường dính ở 1 số máy k chạy dc IE7,nhưng cài IE8 vào lại dùng bt,k bị treo nữa

Không phải do trình duyệt web đâu.hay là máy bạn bị dính virus hay là do sự xung đột giữa các phần mềm thôi.

zodiacour

Thanks các bạn vừa trả lời, bất rõ nguyên nhân sao, máy mình cài IE8 CR1 firefox, nhưng bất phải chỉ khi đang duyệt web mới bị, có khi đang chạy word hay photoshop cũng bị, bất bị liên tục Tuần có khi bị 1-2 lần, windows sạch chắc chắn bất bị lỗi vì là windows origin đi kèm Latop, recovery lại cách nay mấy tháng.
Thôi kệ nó khi nào bị nhiều hơn thì tính sau, lúc đó ghost lại xem chứ mỗi lần ghost lại phải cài lại bất biết bao nhiêu ứng dụng nữa. Thanks All các bạn

runo.procs_cc

Mình cũng bị trường hợp như bạn. Mình đang xài Window7 7600, IE8, WMP12, Ofice 2007 SP2 lâu lâu bị treo cứng ngắt khi chay mấy trình duyệt nghe nhạc online, Nghĩ do lỗi windows nên cài lại windows mấy lần luôn nhưng vẫn như vậy. Có khi bị treo cứng ngắt với em WMP12 nữa. Thường xãy ra nhất là IE8. Mình bó tay luôn. Đang dự định quay về XP nè. Có bạn nào tư vấn mình không?

nhoc_boy_hn90

Có nhiều nguyên nhân .... Nhưng tóm lại chỉ có 2 .
1. Phần cứng : có thể ổ cứng bị bad sector nhiều quá, hay các ô nhớ trong Ram bị hỏng nhiều quá, nên khi chạy đến đoạn đó, bất đọc được. Cũng có thể CPU nóng quá(trường hợp CPU thì có lẽ bất bị đứng máy mà bị restart)
2. Phần mềm : Lỗi phần mềm thì khó mà biết chính xác, vì quá nhiều: có thể lỗi Win, xung đột phần mềm... Cài windows lại mà vẫn lỗi như vậy thì 99% là bị phần cứng.(cài windows nhé , bất phải ghost vì ghost cũng chưa chắc là an toàn 100% đâu).

Các chủ đề có liên quan khác