khongtu

1. Giới thiệu
Orcad là 1 bộ phần mền giúp chúng ta trong việc thiết kế mạch. Gồm có : Capture để vẽ sơ đồ mạch nguyên lý, layout để vẽ mạch in, pspice để mô phỏng ( nhưng ít người dùng )….
Trong phần này tui sẽ nói ngắn gọn nhất, cơ bản nhất để các bạn có thể nắm được những điều cơ bản từ đó có thể tự phát triển thêm…
Hướng dẫn cài đặt thì các bạn tự tìm hiểu nhé trên mạng có đấy. tui sẽ hướng dẫn các bạn luôn Capture và Layout.
2. Orcad Capture ( vẽ mạch nguyên lý )

Ban đầu bạn mở Capture lên ( Capture Cis cũng vậy ). Cửa sổ làm việc của Capture như sau :

Để bắt đầu các bạn chọn: fileànewàproject… hay fileànewàdesign.

Phần name là tên project của bạn. Theo tui mỗi 1 project bạn nên lưu vào 1 thư mục riêng vì trong orcad 1 project có thể tạo ra rất nhiều file.
Phần location là đường dẫn để bạn chọn lưu vào đâu. Như hình vẽ là F:\MACH\nguon. các bạn có thể lưu ở 1 địa chỉ bất kì.
VD bài này tui chọn như sau:

OK… màn hình của orcad như sau

Ta chỉ làm việc ở cửa sổ SCHMATIC. Phóng to cửa sổ này lên
Ở đây tớ sẽ hướng dẫn các bạn dùng các phím tắt.. các bạn chú ý quan sát khi dùng các phím tắt này thì thanh công cụ bên phải cũng thay đổi theo.
Muốn vẽ được mach nguyên lý thì các bạn phải có sơ đồ nguyên lý đó ở 1 tờ giấy hay ở trong đầu bạn rồi. Bạn phải biết là sử dụng những linh kiện nào. Như vậy sẽ có 2 việc chính là lấy các linh kiện ra và nối dây cho chúng.
- để lấy LK ra bạn nhấn phím P ( hay Shift P hay chọn Place Part ). 1 cửa sổ hiện ra như sau :

Ở khung Part cho phép chúng ta gọi ra các LK, vậy LK được lấy ở đâu? LK được lấy ở Libraries. Nhưng chúng ta đang thấy Libraries trống trơn thế kia thì lấy làm sao được LK? Vậy ta phải Add library sẽ hiện ra 1 cửa sổ như sau :

Theo tui thì nên Add tất cả các thư viện vào. Vì mỗi 1 thư viện chứa các LK khác nhau mà ta không thể nhớ được LK nào nằm trong thư viện nào_Okie
Thế là Add thư viện xong. Bây giờ quay trở lại cửa sổ P ( tớ gọi theo phím tắt để các bạn dễ dùng ). Lấy ra thử 1 con trở nào ở khung part ta gõ vào R sẽ có hình ảnh như sau:

Enter để lấy R. sau đó R sẽ đi theo chuột của ta. Ta muốn đặt ở đâu thì nhấp chuột trái vào đó. Muốn thoát để lấy LK khác thì ấn ESC.
Muốn lấy tụ ta cũng làm tương tự, ấn P sau đó ở khung part các bạn gõ C. Chú ý 1 số LK chưa hiện hết số chân của nó thì phải làm thế nào ? VD như IC LM7805 là IC ổn áp. Đầu vào từ 7à9 V đầu ra luôn là 5V..

Ban đầu chúng các bạn lấy ra sẽ ntn, nó còn thiếu 1 chân nữa và thứ tự chân là 1: đầu vào 2: GND ( đất ) 3: đầu ra
các bạn nhấp chuột trái vào LK

Sau đó kích phải chọn Edit part

Tiếp tục nhấp chuột trai vào chỗ tớ khoanh tròn, sau đó kích phải chuột rồi chọn Edit properties :

ở khung name là tên của chân này GND ( đất ) các bạn để nguyên. ở khung number bạn chọn số 2 vì 2 là chân GND. ở khung shape thường hay chọn là Line or short . ở khung type các bạn nên chọn là Passive. Như vậy các bạn thấy có 2 chân 2. vậy ta sửa chân 2 còn lại thành chân 3, làm tương tự nhấp trái chuột vào chân 2 đó, rồi nhấp phải chuột chọn Edit Properties ở khung number chọn thành 3 là được.. sau đó chúng các bạn tắt cửa sổ này đi ( chú ý ở đây có 2 cửa sổ các tắt cửa sổ nhỏ bên trong ). Ta có dòng thông báo sau:

Update Current : chấp nhận thay đổi chỉ với LK mình tác động
Update All : thay đổi tất cả các LK giống như thế có trong mạch
Discard : không thay đổi …
Ta thường chọn Update All.
Như vậy các bạn sẽ được:

Thỏa mãn chân 1: vào 2: GND 3: ra
Cứ như vậy các bạn chọn được các LK sau để vẽ mạch nguồn 5 V

Nhưng cá LK vẫn nằm ngổn ngang thế, để có thể xoay được các LK dọc, ngang, quay ngược xuôi các bạn chọn vào LK cần xoay rồi ấn phím R, hay phím H, hay V( có thể chọn vào LK kích phải chuột chọn Rotate = R, Mirror Horizontally = H, Mirror Vertically = V )… và sắp xếp LK sao cho gọn để chuẩn bị nối dây.

Nối dây các bạn ấn phím W ( W = place wire ), con trỏ chuột sẽ thành dấu cộng là các bạn có thể bắt đầu nối dây… ta được:

Để lấy ra được đất bên dưới các bạn ấn phím G (G = place ground)