Giorgio

các bạn giúp mình cách ghost trên máy tính với.

Giờ mình phải dùng đến nó. Mà mình hổng biết món này. Nên chẳng biết làm cách nào cả. Huhu.

Giúp mình với!

hok hĩu gì hết

Ghost là ma hả

À ở trường tui trong ổ D có 1 tập tin tên ghost

Tối thứ 6 tui có đi học rồi tui chôm về choa

tui có 1 đĩa gosh windows xp (hình như để khôi phục hệ thống gì đó) mà cung không bít nó là gì nên khi cần toàn phải cài lại win

Thực ra giờ đây người ta dùng thuật ngữ Ghost cho hầu hết các phần mềm làm nhiệm vụ backup máy tính. Một số phần mềm nổi tiếng trong lĩnh vực này có thể kể đến như: ImageCenter 5.6, Norton Ghost 11.5, Acronis True Image 8.1.945,...

Mục đích của chuyện Ghost chính là phục hồi máy tính lại trạng thái khi bạn làm ra (tạo) ảnh đĩa (ví dụ sau khi cài Windows và drivers cùng các phần mềm cần thiết (thời điềm a), sau thời (gian) gian sử dụng, bị vius, máy chạy chậm bạn có thể backup lại thời (gian) điểm a ở trên với lượng thời (gian) gian vào vài phút với ảnh đĩa khoảng 1,5 GB, tiện hơn nhiều cài Windows.

Tất cả các phần mềm kể trên các bạn đều có thể tìm thấy trong đĩa CD Hirens Boot. Bản mới nhất hiện nay là 9.9. các bạn có thể xem thêm thông tin về CD này tại và down tại .

Theo kinh nghiệm của tôi, để ghost hay nói đúng hơn trong trường hợp này là backup tui luôn dùng Acronis True Image, với giao diện đẹp, dễ dàng thao tác, chất lượng đảm bảo (tạo ra một ảnh đĩa đầy đủ của phân vùng), dung lượng vừa phải (một phân vùng dùng 3.5GB khi làm ra (tạo) ảnh mất khoảng 1.5 GB với độ nén High, duong lượng phân vùng bất ảnh hưởng) giúp bạn phục hồi máy tính nhanh chóng về trạng thái lúc làm ra (tạo) ảnh đĩa.

các bạn chịu khó tìm hiểu thêm thông tin về cách sử dụng phần mềm này nếu là người mới bắt đầu. Phần mềm đơn giản, dễ sử dụng và rất hiệu quả. Chúc các bạn thành công!

---------- Bài viết vừa được nhập tự động bởi hệ thống ----------

Thực ra giờ đây người ta dùng thuật ngữ Ghost cho hầu hết các phần mềm làm nhiệm vụ backup máy tính. Một số phần mềm nổi tiếng trong lĩnh vực này có thể kể đến như: ImageCenter 5.6, Norton Ghost 11.5, Acronis True Image 8.1.945,...

Mục đích của chuyện Ghost chính là phục hồi máy tính lại trạng thái khi bạn làm ra (tạo) ảnh đĩa (ví dụ sau khi cài Windows và drivers cùng các phần mềm cần thiết (thời điềm a), sau thời (gian) gian sử dụng, bị vius, máy chạy chậm bạn có thể backup lại thời (gian) điểm a ở trên với lượng thời (gian) gian vào vài phút với ảnh đĩa khoảng 1,5 GB, tiện hơn nhiều cài Windows.

Tất cả các phần mềm kể trên các bạn đều có thể tìm thấy trong đĩa CD Hirens Boot. Bản mới nhất hiện nay là 9.9. các bạn có thể xem thêm thông tin về CD này tại và down tại .

Theo kinh nghiệm của tôi, để ghost hay nói đúng hơn trong trường hợp này là backup tui luôn dùng Acronis True Image, với giao diện đẹp, dễ dàng thao tác, chất lượng đảm bảo (tạo ra một ảnh đĩa đầy đủ của phân vùng), dung lượng vừa phải (một phân vùng dùng 3.5GB khi làm ra (tạo) ảnh mất khoảng 1.5 GB với độ nén High, duong lượng phân vùng bất ảnh hưởng) giúp bạn phục hồi máy tính nhanh chóng về trạng thái lúc làm ra (tạo) ảnh đĩa.

các bạn chịu khó tìm hiểu thêm thông tin về cách sử dụng phần mềm này nếu là người mới bắt đầu. Phần mềm đơn giản, dễ sử dụng và rất hiệu quả. Chúc các bạn thành công!

coicomnhom

Trích:

gr33nb0y

1 ổ 120gb có 50gb dữ liệu sau khi ghost thì file ghost đấy dung lượng bao nhiêu hả các bác

Không phải thế đâu.

VD bạn làm ra (tạo) một file ghost ở một Partion toàn bộ dung lượng file ghost là 3G tất nhiên là chưa nén khi bạn bung vào một Partion thì nó sẽ chiếm 3G ổ đĩa.

Bạn thử làm xem thế nào

hny_84

bác không hiểu ý em rồi, e biết ghost là gì chứ, ý em là em đang muốn làm ra (tạo) file ghost cho cái ổ C, nhưng giữ liệu trên ổ lên đến 50gb, lúc làm ra (tạo) xong file image của ổ đấy thì file image đấy dung lượng bao nhiêu. Vì lúc chuẩn bị làm ra (tạo) file thì nó báo là không đủ chỗ trống để làm ra (tạo) thì phải

Neff

KHiếp thế thì làm ra (tạo) file ảnh bất được rồi, to quá.Bạn làm ra (tạo) cái Partition 50G mà làm ra (tạo) file ảnh dữ liệu của ổ có 50G thì nó sẽ làm ra (tạo) ra file ghost là 50G( Chưa nén) còn bất biết nén sẽ là bao nhiêu. Chắc bạn cài nhiều phần mềm quá nhỉ, thế thì nó mới có dung lượng lớn thế chứ.

KHiếp thế thì làm ra (tạo) file ảnh bất được rồi, to quá.Bạn làm ra (tạo) cái Partition 50G mà làm ra (tạo) file ảnh dữ liệu của ổ có 50G thì nó sẽ làm ra (tạo) ra file ghost là 50G( Chưa nén) còn bất biết nén sẽ là bao nhiêu. Chắc bạn cài nhiều phần mềm quá nhỉ, thế thì nó mới có dung lượng lớn thế chứ. Tốt nhất là hãy có một cái ổ có dung lượng lớn hơn 50 nữa để lưu file ghost

Trích:

dinhquangvinh198

KHiếp thế thì làm ra (tạo) file ảnh bất được rồi, to quá.Bạn làm ra (tạo) cái Partition 50G mà làm ra (tạo) file ảnh dữ liệu của ổ có 50G thì nó sẽ làm ra (tạo) ra file ghost là 50G( Chưa nén) còn bất biết nén sẽ là bao nhiêu. Chắc bạn cài nhiều phần mềm quá nhỉ, thế thì nó mới có dung lượng lớn thế chứ. Tốt nhất là hãy có một cái ổ có dung lượng lớn hơn 50 nữa để lưu file ghost

restore point 15gb , có lẽ em nên tắt chức năng này đi, tắt đi thì file restore cũng mất luôn chứ ạ hay là phải xóa tay

em vừa xem cái thành phần ổ thì thấy thế này

lúc mở windows ra thì thấy thế này, cái folder winsxs để làm gì thế ạ

Trích:

Trích:

dinhquangvinh198

Cứ nôm na là file ghost là để bạn cài lại máy một cách nhanh chóng, nhưng ổ đĩa mà bạn ghost sẽ mất hết dữ liệu và chứa toàn bộ thông tin mà file vừa tạo ra.

Hướng dẫn ghost - chỉ dành cho các bạn mới sử dụng máy tính nha.

Ghost là gì ?

Ghost là chương trình sao lưu phân vùng trên ổ cứng thành 1 file có đuôi *.gho.Thường được gọi là file ảnh.

Công dụng của Ghost :

Dùng để phục hồi lại phân vùng vừa Ghost từ file *.gho.

Thường người ta hay ghost và phục hồi phân vùng chứa hệ điều hành ( phân vùng primary)

Khái quát :

cài xong window, sau đó cài 1 số ứng dụng cần thiết, dọn dẹp tinh chỉnh hệ thống như ý, quét virus, xong ghost phân vùng chứa HĐH lại để đó. Sau 1 quá trình sử dụng HĐH, nếu HĐH phát sinh lỗi khó giải quyết, ta bất cần mất quá nhiều thời (gian) gian để cài lại WIndow, cài lại các ứng dụng, chỉ cần lôi đầu file *.gho vừa ghost trước đó ra, bung nó là xong, rất nhanh.

Cũng gầncoi nhưformat lại mới ổ đĩa khởi động hệ thống. Tất nhiên bất nên quá lạm dụng ghost quá nhiều lần ổ đĩa sẽ nhanh die. và nếu lỡ tay sẽ mất dữ liệu bạn sẽ mất công khôi phục lại dữ liệu quan trọng.

Cách làm

1. Khởi động bằng đĩa khởi động: VD hirenboot

Làm theo hình vẽ

Khởi động bằng CD

Chọn phần mềm trong đĩa khởi động

Khởi động chương trình NortonGhost

Bài chỉ dẫn này chỉ chỉ dẫn bung một phai ảnh ghost từ một Phân vùng tới một phân vùng

Tức là từ một partition tới một parttion cùng trên một ổ đĩa cứng

Ngoài ra còn có thể bung từ một ổ đĩa sang một ổ đĩa

Quá trình Tìm file ảnh ghost

File ghost có thể được lưu một ổ đĩa cứng hay đĩa CD

Chọn file ghost

Chọn đích đến để bung file ghost

Chọn yes để quá trình bung file hoạt động và chờ đợi, thế là hdh vừa được khôi phục một cách nhanh chóng

chỉ có thể nói là : quá rõ hơn luôn

Trích:

ytominhthanh

hok hĩu gì hết

Ghost là ma hả

À ở trường tui trong ổ D có 1 tập tin tên ghost

Tối thứ 6 tui có đi học rồi tui chôm về choa

bác đùa vui quá

papj_girl_kool

mình thích chương trình gost dữ lắm mà bất biết tý gì bây giờ làm sao đây! mình muốn học có ai chỉ giúp không? mail giùm bản gost down sẳn được không?

luctrntncung

Trích:

dinhquangvinh198

Cứ nôm na là file ghost là để bạn cài lại máy một cách nhanh chóng, nhưng ổ đĩa mà bạn ghost sẽ mất hết dữ liệu và chứa toàn bộ thông tin mà file vừa tạo ra.

Hướng dẫn ghost - chỉ dành cho các bạn mới sử dụng máy tính nha.

Ghost là gì ?

Ghost là chương trình sao lưu phân vùng trên ổ cứng thành 1 file có đuôi *.gho.Thường được gọi là file ảnh.

Công dụng của Ghost :

Dùng để phục hồi lại phân vùng vừa Ghost từ file *.gho.

Thường người ta hay ghost và phục hồi phân vùng chứa hệ điều hành ( phân vùng primary)

Khái quát :

cài xong window, sau đó cài 1 số ứng dụng cần thiết, dọn dẹp tinh chỉnh hệ thống như ý, quét virus, xong ghost phân vùng chứa HĐH lại để đó. Sau 1 quá trình sử dụng HĐH, nếu HĐH phát sinh lỗi khó giải quyết, ta bất cần mất quá nhiều thời (gian) gian để cài lại WIndow, cài lại các ứng dụng, chỉ cần lôi đầu file *.gho vừa ghost trước đó ra, bung nó là xong, rất nhanh.

Cũng gầncoi nhưformat lại mới ổ đĩa khởi động hệ thống. Tất nhiên bất nên quá lạm dụng ghost quá nhiều lần ổ đĩa sẽ nhanh die. và nếu lỡ tay sẽ mất dữ liệu bạn sẽ mất công khôi phục lại dữ liệu quan trọng.

Cách làm

1. Khởi động bằng đĩa khởi động: VD hirenboot

Làm theo hình vẽ

Khởi động bằng CD

Chọn phần mềm trong đĩa khởi động

Khởi động chương trình NortonGhost

Bài chỉ dẫn này chỉ chỉ dẫn bung một phai ảnh ghost từ một Phân vùng tới một phân vùng

Tức là từ một partition tới một parttion cùng trên một ổ đĩa cứng

Ngoài ra còn có thể bung từ một ổ đĩa sang một ổ đĩa

Quá trình Tìm file ảnh ghost

File ghost có thể được lưu một ổ đĩa cứng hay đĩa CD

Chọn file ghost

Chọn đích đến để bung file ghost

Chọn yes để quá trình bung file hoạt động và chờ đợi, thế là hdh vừa được khôi phục một cách nhanh chóng

mình xin bổ sung 1 ý nữa: nếu dùng bản ghost nào để ghost thì phải dùng đúng bản đó để khôi phục lại. nếu dùng bản khác thì sẽ kô nhận được file .gho

Laurenz

Trích:

mình xin bổ sung 1 ý nữa: nếu dùng bản ghost nào để ghost thì phải dùng đúng bản đó để khôi phục lại. nếu dùng bản khác thì sẽ kô nhận được file .gho

phải nói như vầy mới đúng : những phiên bản Norton ghost ra sau thì sẽ làm được cho những file ghost của tất cả phiên bản trước đó. nhưng nếu dùng phiên bản Norton ghost cũ hơn so với phiên bản vừa tạo file ghost thì sẽ không làm được

haihong0403

Trích:

daiphuq9

phải nói như vầy mới đúng : những phiên bản Norton ghost ra sau thì sẽ làm được cho những file ghost của tất cả phiên bản trước đó. nhưng nếu dùng phiên bản Norton ghost cũ hơn so với phiên bản vừa tạo file ghost thì sẽ không làm được

trườc đây mình có dùng 1 bản ghost mới để bung 1 file gho ra, nhưng bất nhận được. Nên mình mới nói như thế đễ lỡ có bạn nào tương tự mình thì tội (phải kiếm bản ghost khác nữa)

quynhnga842003

Trường hợp đặc biệt cần chú ý khi GHOST : TRong lúc ghost tránh để trường hợp cúp điện xảy ra, nếu bị trường hợp đó thì phải rất khó khăn để fix lại. (mình vừa bị cúp điện 2 lần và khi cài lại windows thì nó cứ báo lỗi thíu file trong system32 hoài) các bạn nên lưu ý đìu này khi GHOST dùm nha

Eldridge

Mình thành thật khai báo.Từ khi mình biết ghost là mình chịu khó ''phá" máy lắm.
Vì không còn sợ phải ngồi cả ngày cài lại win.
Giờ mà con người cũng ghost được thì mình đâu sợ HIV. hi hi

nnbalinh

Trích:

HOANG NHI 2

Mình thành thật khai báo.Từ khi mình biết ghost là mình chịu khó ''phá" máy lắm.

Vì không còn sợ phải ngồi cả ngày cài lại win.

Giờ mà con người cũng ghost được thì mình đâu sợ HIV. hi hi

Lấy bản Ghost của máy tính khác , rồi cho bung Ghost vào máy tính của mình được bất ?

Các chủ đề có liên quan khác