duigachammuoi

anh chị cho em hỏi hóa đơn GTGT bao gồm những yếu tố nào thì được coi là hợp lệ ạ?Hóa đơn GTGT bất có mộc tròn và chữ ký của giám đốc thì có hợp lệ bất ạ?

hllc_yeuanh

Hóa đơn GTGT được coi là hợp lệ khi hóa đơn đó ghi đúng đủ nội dung của nghề vụ kinh tế phát sinh số trước thuế GTGT, số thứ tự trong quyển hóa đơn và có chữ ký họ tên của các bên liên quan ( đặc biệt phải có dấu đỏ và chữ ký của GĐ công ty xuất hóa đơn)

Bạn ạ, hoá đơn GTGT phải gồm những yếu tố sau :-tên đơn vị bán hàng-tài khoản tại ngân hàng-mã số thuế đơn vị bán-Họ tên người mua hàng, đơn vị-hình thức thanh toán-mã số thuế đơn vị muasau đó phải có thuế suất GTGT, trước thuế GTGT- tổng trước thanh toán(bằng số lẫn bằng chữ)- chữ ký của: người mua hàng, nguời bán hàng, thủ trưởng đơn vịTrường hợp như bạn nói thì hóa đơn đó bất hợp lệ rồi

MacDonell

Trích:
Nguyên văn bởi truongthon Bạn ạ, hoá đơn GTGT phải gồm những yếu tố sau :-tên đơn vị bán hàng-tài khoản tại ngân hàng-mã số thuế đơn vị bán-Họ tên người mua hàng, đơn vị-hình thức thanh toán-mã số thuế đơn vị muasau đó phải có thuế suất GTGT, trước thuế GTGT- tổng trước thanh toán(bằng số lẫn bằng chữ)- chữ ký của: người mua hàng, nguời bán hàng, thủ trưởng đơn vịTrường hợp như bạn nói thì hóa đơn đó bất hợp lệ rồi
Theo anh nói thế thì các hoá đơn trước xăng dầu của các sếp em bất hợp lệ rồi, chả có cái nào có chữ ký của thủ trưởng đơn vị cả, có mỗi dấu treo thôi, vậy có được khấu trừ thuế bất ạ?

giet_nguoi

hoá đơn GTGT có đủ dấu và chữ ký,thuế suất phải đúng,đúng tên cty,đúng MST

Muir

Trích:
Nguyên văn bởi tieumiu anh chị cho em hỏi hóa đơn GTGT bao gồm những yếu tố nào thì được coi là hợp lệ ạ?Hóa đơn GTGT bất có mộc tròn và chữ ký của giám đốc thì có hợp lệ bất ạ?
Bạn đọc kỹ thông tư 120 /2002 của Bộ tài chính chỉ dẫn việc quản lý , sử dụng hoá đơn thì sẽ hiểu rõ ràng hơn về hoá đơn hợp lệ.

Sydney

Nguyên tắc thì đúng như bạn taxuanbui nói, nhưng có một số hoá đơn của các ngành đặc thù thì bất cần chữ ký của GD như: hoá đơn xăng dầu như bạn nói, hoá đơn vận chuyển hàng không, hay kể cả vé thăm quan du lịch chẳng hạn,... vẫn được khấu trừ thuế bình thường mà.

hoá đơn gtgt

các bạn cho mình hỏi,khi đi mua nguyên vật liệu như cát ,đá... mà giá mua trong hoá đơn và giá mua thực tế không tương tự nhau thi khi thanh toán trước cho bên bán sẽ được tính thế nào?

jinkul_luvly

hoá đơn gtgt

Trích:

Nguyên văn bởi jessy_MH

Nếu theo đúng thì giá mua thực tế và giá trên hóa đơn tương tự nhau , và hạch toán theo chứng từ hóa đơn , các trường hợp khác thì mình nghĩ không nên bàn trên diễn đàn .

đây là 1 vấn đề tế nhị và xxxx........ nhiều bất cập túm lại là có j` cứ Phần mềm chat riêngddeeeeeee

@minhthukt02: hạch toán theo hóa đơn nhé bạn (nguyên tắc giá gốc)

hoá đơn gtgt

Bạn ơi cho minh hỏi số trước trên hđ và số trước thực tế phát sinh khoản nào lớn hơn?

theo minh được biết khoản hoa hồng phải trích lai 10% để nộp thuế, nếu bạn không trích 10% nộp cho thuế và không có chứng từ gì thì khoản hoa hồng đó là chi phí không hợp lý, khi quyet toán sẽ bị xuất ra.

hoá đơn gtgt

Trích:

Nguyên văn bởi anhtu2812

Minh cung gap truong hop nhu ban.Nhung ban dang lam o cong ty san xuat kinh doanh hay ben xay lap. O ben kinh doanh thi minh không biet cac ban se ghi nhu the nao nhung o ben xay laptop thi truong hop nay la pho bien. Va khoan chenh lech do co the dua khoan bay hoa hong duoc huong do thanh toan som. Day la minh nghi vay không biet dung không ?

Nếu theo đúng thì giá mua thực tế và giá trên hóa đơn giống nhau , và hạch toán theo chứng từ hóa đơn , các trường hợp khác thì mình nghĩ không nên bàn trên diễn đàn .

Bavol

hoá đơn gtgt

nguyên tắc hạch toán là phụ thuộc trên hóa đơn chứng từ bạn à, phải hạch toán theo hóa đơn thôi

Drummond

hoá đơn gtgt

Trích:

Nguyên văn bởi minhthu.kt02

các bạn cho mình hỏi,khi đi mua nguyên vật liệu như cát ,đá... mà giá mua trong hoá đơn và giá mua thực tế không tương tự nhau thi khi thanh toán trước cho bên bán sẽ được tính thế nào?

Sao kì vậy bạn? Chênh lệch là do đâu chứ? Người bán xuất giá ít hơn để đỡ đóng thuế à hay thế nào nhỉ??

Mình không gặp Th như này bao giờ........Chênh lệch chắc là nhìu nên không cho chi phí vận chuyển được nhỉ? Mà thực tế chi phí vận chuyển là phải thuê chỗ khác chứ nếu bên bán có tính cp vận chuyển mình nghĩ họ sẽ tính luôn vào giá bán hay chi trả hộ

Bạn nên nói rõ hơn là tại sao nó chênh lệch ??? Chứ không thì bình thường Kt ghi nhận nó là giá trên HĐ và đương nhiên trước trả là theo HĐ . Còn thực tế có ít hơn thì số nhìu hơn kia trả ngoài thui chứ mình nghĩ chẳng cho vào đâu được ( cho ngoài là trước đâu đâu không có trước HT ở cty á )

Ko bít mình hỉu vậy đúng không nhỉ?

hoá đơn gtgt

Trích:

Nguyên văn bởi minhthu.kt02

nếu hạch toán vào chi phí thì chỉ lấy số trước đúng trong hoá đơn đỏ...khi làm báo cáo thì chỉ đúng cho số trước trên hoá đơn...

số trước thừa đó bạn đưa vào chi phí vận chuyển( xăng dầu nếu được)

minhmeo291

Hoá đơn GTGT

Anh chị ui em mới vào nghề kế toán anh chị giúp em với nhé.

Theo em được biết thì số trước trên 20tr thì xuất hoá đơn theo hình thức chuyển khoản.Cty em vừa rồi ký HĐ với 1 cty khác số trước là 60tr, bên em tạm ứng trước mặt trước 20tr, giờ trả thành công trình bên đó thanh toán tiếp cho bên em 40tr nữa mà sếp em bảo chỉ xuất 01 hoá đơn GTGT. Vậy em nên xuất HĐơn với hình thức nào?Anh chị giúp em với.

CẢM ƠN ANH CHỊ NHIỀU

hit_tuananh

Hoá đơn GTGT

Xuất hóa đơn, bạn ghi hình thức TM/CK luôn cho chắc ăn, còn họ muốn thanh toán thế nào cũng được vì đây là hđơn bán ra mà

holocloan

Hoá đơn GTGT

Xuất hóa đơn, bạn ghi hình thức TM/CK luôn cho chắc ăn, còn họ muốn thanh toán thế nào cũng được vì đây là hđơn bán ra mà

Swain

Hoá đơn GTGT

bạn cứ xuất HĐ bình thường và ghi số trước là 60tr( tính trước thuế ra)

Lucy_Duong

Hoá đơn GTGT

bạn cứ xuất HĐ bình thường và ghi số trước là 60tr( tính trước thuế ra)

Rufio

Hoá đơn GTGT

Trích:

Nguyên văn bởi movemotngay

Anh chị ui em mới vào nghề kế toán anh chị giúp em với nhé.

Theo em được biết thì số trước trên 20tr thì xuất hoá đơn theo hình thức chuyển khoản.Cty em vừa rồi ký HĐ với 1 cty khác số trước là 60tr, bên em tạm ứng trước mặt trước 20tr, giờ trả thành công trình bên đó thanh toán tiếp cho bên em 40tr nữa mà sếp em bảo chỉ xuất 01 hoá đơn GTGT. Vậy em nên xuất HĐơn với hình thức nào?Anh chị giúp em với.

CẢM ƠN ANH CHỊ NHIỀU

hoá đơn bán ra đau quan trọng thanh toán như thé nao đâu

Các chủ đề có liên quan khác