Matthew

chào các bậc anh chị! xin giúp em giải quyết khó khăn nhé!Năm 2006 DN em BCTC lỗ 86tr(do mới XDCB)sau QT lúc T7/07 thì bị gạt 1 số CP như:KH TSCĐ, CPTC, CP khácvậy còn lỗ 46trphải điều chỉnh ntn trên NKSC?định khoản ra sao? mumly có chỉ em bút toán âm các TK đó, nhưng em chỉ muốn đ/chỉnh nhanh ngay TK 421 thôi(cho nhanh ấy mà)có được không? có sách viết TK 4211 là TK đ/chỉnh sai xót của năm trước, vậy đ/chỉnh đó liên quan đến TK nào? xin giúp em với! chân thành cảm ơn!!!

Swain

Trích: Nguyên văn bởi cyt3882 chào các bậc anh chị! xin giúp em giải quyết khó khăn nhé!Năm 2006 DN em BCTC lỗ 86tr(do mới XDCB)sau QT lúc T7/07 thì bị gạt 1 số CP như:KH TSCĐ, CPTC, CP khácvậy còn lỗ 46trphải điều chỉnh ntn trên NKSC?định khoản ra sao? mumly có chỉ em bút toán âm các TK đó, nhưng em chỉ muốn đ/chỉnh nhanh ngay TK 421 thôi(cho nhanh ấy mà)có được không? có sách viết TK 4211 là TK đ/chỉnh sai xót của năm trước, vậy đ/chỉnh đó liên quan đến TK nào? xin giúp em với! chân thành cảm ơn!!! Chẳng điều chỉnh gì cả !!!Đây là chênh lệch giữa kế toán và thuế do bị loại ra một số loại CP kế toán thực tế phát sinh nhưng hóa đơn, chứng từ không hợp lý...

webbie_da_styl3

Trích: Nguyên văn bởi Kidmandang Chẳng điều chỉnh gì cả !!!Đây là chênh lệch giữa kế toán và thuế do bị loại ra một số loại CP kế toán thực tế phát sinh nhưng hóa đơn, chứng từ không hợp lý... Vậy theo Bác KID thì những khoản chênh lệch trên các TK 133.333.211.214.142.242 thì không điều chỉnh hả nói bác KID hình như có cái gì đó không ổn

Đối với cty nhà nước , cổ phần thì phải đưa các khoản loai ra đó vào 1388 chờ xử lý. Còn đối với công ty tư nhân thì không cần xử lý các TK trung gian , cứ xem các khoản này DN chịu còn các TK có số dư như trên thì phải xử lý cho khớp ( chuyện nầy nên phải xem Nvụ phát sinh CP bị ra có hợp lý không mà có cách giải quết phù hợp)

Tớ thấy trong trường hợp này mấy cái trích choach kia cứ để nguyên như thế bất có vấn đề gì hết, cái bị gạt kia ra chỉ đơn thuần là chi phí bất hợp lý mà thôi, các chi phí phát sinh thì vẫn hạch toán như vậy, cái lỗ 46 triệu là do cơ quan thuế xác định và mình chuyển số lỗ này qua quý khác hay qua năm khác. điều chỉnh lại cái Nợ TK 421 là 46 triệu thôi! pác Khách có ý kiến gì không?

Vruyk

Trích: Nguyên văn bởi Dragon489 Tớ thấy trong trường hợp này mấy cái trích choach kia cứ để nguyên như thế bất có vấn đề gì hết, cái bị gạt kia ra chỉ đơn thuần là chi phí bất hợp lý mà thôi, các chi phí phát sinh thì vẫn hạch toán như vậy, cái lỗ 46 triệu là do cơ quan thuế xác định và mình chuyển số lỗ này qua quý khác hay qua năm khác. điều chỉnh lại cái Nợ TK 421 là 46 triệu thôi! pác Khách có ý kiến gì không? * Thử cái này nhé ku EVA!!!trong trường hợp thuế TNDN thì tớ cũng nghĩ như vậy, nhưng VD trong năm 2006 thuế VAT còn được khấu trừ chuyển qua năm 2007 là 100tr, sau khi quyết toán thì một số hóa đơn đầu vào bị loại ra => số thuế VAT đầu vào chuyển qua 2007 chỉ còn 40tr !!! vậy trong trường hợp này pác Khách điều chỉnh thế nào ?/? ( không chơi 01/KHBS nhá vì 01/KHBS chỉ dùng điều chỉnh sai sót thuế của các kỳ trước - trước khi quyết toán thuế)* Trong trường hợp bạn cyt3882 đưa ra thì theo pác Khách có thể hạch toán N821/C3334 được không ? Mong các pác cho ý kiến

dang_yeu

Trích: Nguyên văn bởi Kidmandang * Thử cái này nhé ku EVA!!!trong trường hợp thuế TNDN thì tớ cũng nghĩ như vậy, nhưng VD trong năm 2006 thuế VAT còn được khấu trừ chuyển qua năm 2007 là 100tr, sau khi quyết toán thì một số hóa đơn đầu vào bị loại ra => số thuế VAT đầu vào chuyển qua 2007 chỉ còn 40tr !!! vậy trong trường hợp này pác Khách điều chỉnh thế nào ?/? ( không chơi 01/KHBS nhá vì 01/KHBS chỉ dùng điều chỉnh sai sót thuế của các kỳ trước - trước khi quyết toán thuế)* Trong trường hợp bạn cyt3882 đưa ra thì theo pác Khách có thể hạch toán N821/C3334 được không ? Mong các pác cho ý kiến - Bị xuất toán Thuế GTGT thì điều chỉnh lại thuế GTGTmà bị xuất toán thuế GTGT thì phải coi lại trong BB xem tờ HĐ đó do bất hợp pháp hay là kê khai sai để điều chỉnh cho đúngNhư vậy chi phí kế toán trên BCTC sẽ tăng lên.(khác với câu hỏi #1)- Phần chi phí bị xuất toán 40 tr ở #1 thì trong BCTC năm trước vừa Htoán rồi giờ không phải tính thêm nửa, năm nay chỉ Đ/C trước thuế TNDN tăng thêm cho phần chi phí bị xuất toán này mà thuiNợ 821/Có 3334 - OK

Leonardo

Trích: Nguyên văn bởi Kidmandang * Thử cái này nhé ku EVA!!!trong trường hợp thuế TNDN thì tớ cũng nghĩ như vậy, nhưng VD trong năm 2006 thuế VAT còn được khấu trừ chuyển qua năm 2007 là 100tr, sau khi quyết toán thì một số hóa đơn đầu vào bị loại ra => số thuế VAT đầu vào chuyển qua 2007 chỉ còn 40tr !!! vậy trong trường hợp này pác Khách điều chỉnh thế nào ?/? ( không chơi 01/KHBS nhá vì 01/KHBS chỉ dùng điều chỉnh sai sót thuế của các kỳ trước - trước khi quyết toán thuế)* Trong trường hợp bạn cyt3882 đưa ra thì theo pác Khách có thể hạch toán N821/C3334 được không ? Mong các pác cho ý kiến Theo làm một văn bản lớn loại nội dung là loại những chi phí bất hợp lý theo thuế sau đó điều chỉnh TK 4212 lỗ thực là 46triệu.bởi vì chi phí đó thuế đánh giá là không hợp lý thì bạn cũng bất thể điều chỉnh khoảng phí này sang năm sau được. mong các pác lũy y thêm! theo pac kid thi sao?

Tuari

Trích: Nguyên văn bởi Kidmandang * Thử cái này nhé ku EVA!!!trong trường hợp thuế TNDN thì tớ cũng nghĩ như vậy, nhưng VD trong năm 2006 thuế VAT còn được khấu trừ chuyển qua năm 2007 là 100tr, sau khi quyết toán thì một số hóa đơn đầu vào bị loại ra => số thuế VAT đầu vào chuyển qua 2007 chỉ còn 40tr !!! vậy trong trường hợp này pác Khách điều chỉnh thế nào ?/? ( không chơi 01/KHBS nhá vì 01/KHBS chỉ dùng điều chỉnh sai sót thuế của các kỳ trước - trước khi quyết toán thuế)* Trong trường hợp bạn cyt3882 đưa ra thì theo pác Khách có thể hạch toán N821/C3334 được không ? Mong các pác cho ý kiến - Đối với thuế VAT: Nếu khi kiểm tra xác định số thuế còn được khấu trừ chuyển sang năm sau nhỏ hơn số vừa kê khai thì hạch toán điều chỉnh phần chênh lệch vào 632.- Đối với thuế TNDN của bạn Cty3882 thì chẳng cần điều chỉnh gì cả. Đây là số lỗ do thuế xác định lại do đó số lỗ chuyển qua sang năm sẽ là 46tr thay vì 86tr, còn số dư 421 vẫn là 86tr. Lợi nhuận và lợi nhuận chịu thuế đâu nhất thiết phải bằng nhau.

Billie

Trích: Nguyên văn bởi Kidmandang * Thử cái này nhé ku EVA!!!trong trường hợp thuế TNDN thì tớ cũng nghĩ như vậy, nhưng VD trong năm 2006 thuế VAT còn được khấu trừ chuyển qua năm 2007 là 100tr, sau khi quyết toán thì một số hóa đơn đầu vào bị loại ra => số thuế VAT đầu vào chuyển qua 2007 chỉ còn 40tr !!! vậy trong trường hợp này pác Khách điều chỉnh thế nào ?/? ( không chơi 01/KHBS nhá vì 01/KHBS chỉ dùng điều chỉnh sai sót thuế của các kỳ trước - trước khi quyết toán thuế)* Trong trường hợp bạn cyt3882 đưa ra thì theo pác Khách có thể hạch toán N821/C3334 được không ? Mong các pác cho ý kiến Theo mình thì bất thể đưa vào N821/C3334 đâu. Nếu số VAT chỉ còn 40tr thì hạch toánNợ TK 811: 60trCó TK 1331: 60tr

Caine

Trích: Nguyên văn bởi Kidmandang * Thử cái này nhé ku EVA!!!trong trường hợp thuế TNDN thì tớ cũng nghĩ như vậy, nhưng VD trong năm 2006 thuế VAT còn được khấu trừ chuyển qua năm 2007 là 100tr, sau khi quyết toán thì một số hóa đơn đầu vào bị loại ra => số thuế VAT đầu vào chuyển qua 2007 chỉ còn 40tr !!! vậy trong trường hợp này pác Khách điều chỉnh thế nào ?/? ( không chơi 01/KHBS nhá vì 01/KHBS chỉ dùng điều chỉnh sai sót thuế của các kỳ trước - trước khi quyết toán thuế)* Trong trường hợp bạn cyt3882 đưa ra thì theo pác Khách có thể hạch toán N821/C3334 được không ? Mong các pác cho ý kiến Thank tất cả người.Hôm nay Trongkttv mới đọc topic này, mình xin có mấy ý kiến như sau:-Thứ nhất: Tuyệt đối bất được phép điều chỉnh gì trên sổ sách kế toán và BCTC của năm 2006.Doanh nghề chỉ được phép điều chỉnh số liệu trên sổ sách kế toán và BCTC khi chưa phát hành BCTC(theo quy định tại chuẩn mực kế toán số 23 – Các sự kiện phát sinh sau ngày kết thúc kỳ kế toán năm).BCTC 2006 vừa phát hành rồi và nộp cho các cơ quan chức năng rồi thì còn điều chỉnh gì nữa nhỉ?- Thứ 2: Khoản trước thuế bị xuất toán của năm 2006 sẽ được điều chỉnh ngay vào năm 2007 khi có quyết định của cơ quan thuế( theo nguyên tắc cơ sở dồn tích).Như vậy kế toán ghi:+N 8211(chi phí thuế TNDN hiện hành)/ C 3334 = 40*28%Điều này cùng nghĩa với chuyện số lỗ của năm 2006 được chuyển sang năm 2007 giảm là= 86-46= 40tr khi quyết toán thuế TNDN+N811,138/C 3331,3335(đối với các khoản VAT bất được khấu trừ,VAT đầu ra phải nộp thêm,truy thu thuế TNCN)

Carlo

Trích: Nguyên văn bởi Kidmandang * Thử cái này nhé ku EVA!!!trong trường hợp thuế TNDN thì tớ cũng nghĩ như vậy, nhưng VD trong năm 2006 thuế VAT còn được khấu trừ chuyển qua năm 2007 là 100tr, sau khi quyết toán thì một số hóa đơn đầu vào bị loại ra => số thuế VAT đầu vào chuyển qua 2007 chỉ còn 40tr !!! vậy trong trường hợp này pác Khách điều chỉnh thế nào ?/? ( không chơi 01/KHBS nhá vì 01/KHBS chỉ dùng điều chỉnh sai sót thuế của các kỳ trước - trước khi quyết toán thuế)Các khoản thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ theo quy định thì được tính vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp. Định khoản Nợ TK 642:60trd Có Tk 133 :60trBạn thấy thế nào? Còn về TH thuế TNDN như ở tình huống trên thì do doanh nghề lỗ nên không phải nộp thuế và cũng không phải điều chỉnh gì.

andoangian

Trích: Nguyên văn bởi Kidmandang * Thử cái này nhé ku EVA!!!trong trường hợp thuế TNDN thì tớ cũng nghĩ như vậy, nhưng VD trong năm 2006 thuế VAT còn được khấu trừ chuyển qua năm 2007 là 100tr, sau khi quyết toán thì một số hóa đơn đầu vào bị loại ra => số thuế VAT đầu vào chuyển qua 2007 chỉ còn 40tr !!! vậy trong trường hợp này pác Khách điều chỉnh thế nào ?/? ( không chơi 01/KHBS nhá vì 01/KHBS chỉ dùng điều chỉnh sai sót thuế của các kỳ trước - trước khi quyết toán thuế)* Trong trường hợp bạn cyt3882 đưa ra thì theo pác Khách có thể hạch toán N821/C3334 được không ? Mong các pác cho ý kiến Em nghĩ trường hợp sau quyết toán thì số thuế VAT đầu vào giảm 60 triệu, khi đó kế toán điều chỉnh: nợ Tk 421/ có Tk 133: 60tr. cùng thời : Nợ TK 821/ có tk 347 (thuế TNDN hoãn lại phải trả), các bạn có ý kiến gì khác bất góp ý cho em với?

nabela328

Trích: Nguyên văn bởi Kidmandang * Thử cái này nhé ku EVA!!!trong trường hợp thuế TNDN thì tớ cũng nghĩ như vậy, nhưng VD trong năm 2006 thuế VAT còn được khấu trừ chuyển qua năm 2007 là 100tr, sau khi quyết toán thì một số hóa đơn đầu vào bị loại ra => số thuế VAT đầu vào chuyển qua 2007 chỉ còn 40tr !!! vậy trong trường hợp này pác Khách điều chỉnh thế nào ?/? ( không chơi 01/KHBS nhá vì 01/KHBS chỉ dùng điều chỉnh sai sót thuế của các kỳ trước - trước khi quyết toán thuế)* Trong trường hợp bạn cyt3882 đưa ra thì theo pác Khách có thể hạch toán N821/C3334 được không ? Mong các pác cho ý kiến Công ty đang bị lỗ thì làm gì phải nộp TTNDN hả bạn. Vì vậy bất thể hạch toán N821/C3334 được.

Jayronn

Công ty tui vừa hòan thuế GTGT, trong truờng hợp mà số thuế GTGT đầu vào bị loại ra thì hạch tóan tòan bộ số thuế đó sang chi phí quản lý: Nợ TK 642 có TK 133
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
Đúng vậy, bất điều chỉnh gì cả, đó là chi phí kế tóan còn cơ quan thuế laọi ra thì mình chỉnh trên quyết tóan thuế TNDN thôi

đúng là các khoản chi phí không hợp lý, hợp lệ vẫn được ghi lại trong hệ thống kế toán nội bộ của công ty để tính thực lãi. Nhưng phần chênh lệch giữa chuyện ghi nhận của kế toán và thuế ảnh hưởng đến phần thuế phải nộp do đó cũng ảnh hưởng đến lợi nhuận thực, đúng không a?

demlanhbang_91

minh cùng ý với ý kiến của bạn. cứ để nguyên thế kho vấn đề gì. khi quýet toán xong là xong năm đó khong phai điều chỉnh gì hết. chỉ phải hạch toán phàn thuế TNDN và thuế GTGT phải nộp hay số trước bị phạt sau quyêt toán thuế thôi.

Trích: Nguyên văn bởi Kidmandang * Thử cái này nhé ku EVA!!!trong trường hợp thuế TNDN thì tớ cũng nghĩ như vậy, nhưng VD trong năm 2006 thuế VAT còn được khấu trừ chuyển qua năm 2007 là 100tr, sau khi quyết toán thì một số hóa đơn đầu vào bị loại ra => số thuế VAT đầu vào chuyển qua 2007 chỉ còn 40tr !!! vậy trong trường hợp này pác Khách điều chỉnh thế nào ?/? ( không chơi 01/KHBS nhá vì 01/KHBS chỉ dùng điều chỉnh sai sót thuế của các kỳ trước - trước khi quyết toán thuế)* Trong trường hợp bạn cyt3882 đưa ra thì theo pác Khách có thể hạch toán N821/C3334 được không ? Mong các pác cho ý kiến * Bác ơi bác chắc nhầm lẫn chút xíu rồi. Như bác nói năm 2006 phần thuế GTGT còn được khấu trừ 100tr và kết chuyển sang năm 2007. Nhưng trong năm 2007 khi quyết toán thì phần thuế GTGT chỉ còn được khấu trừ 40tr. Như vậy, mình sẽ điều chỉnh như sau:Nợ chi phí tương ứng (632, 642,...)Có 133Tương ứng với khaỏn trước là 60tr* Còn 1 TH khác nữa, mình cũng vừa gặp vd, thay vì trong sổ sách đầu 2007 còn được khấu trừ là 100tr. Nhưng khi quyết toán lại phải nộp 10 tr. Thì lúc này, mình sẽ hạch toán như sau:Nợ CP tương ứngCó 133 : với khoản trước bị giảm 100tr& Thêm 1 bút toán nữa: N chi phí C33311: 10trĐây là khoản trước phải nộp lại sau quyết toán. Nhưng note đây không phải là khoản trước bị phạt nha.Vấn đề bác Dragon bàn đến ở đây là thuế GTGT

Laurenz

Tui cùng ý với í kiến của pác dragon489. Đưa số lỗ đó qua năm khác hay quý khác và điều chỉnh lại cái 421. Thế là xong !!!

Canning

Trích: Nguyên văn bởi Kidmandang * Thử cái này nhé ku EVA!!!trong trường hợp thuế TNDN thì tớ cũng nghĩ như vậy, nhưng VD trong năm 2006 thuế VAT còn được khấu trừ chuyển qua năm 2007 là 100tr, sau khi quyết toán thì một số hóa đơn đầu vào bị loại ra => số thuế VAT đầu vào chuyển qua 2007 chỉ còn 40tr !!! vậy trong trường hợp này pác Khách điều chỉnh thế nào ?/? ( không chơi 01/KHBS nhá vì 01/KHBS chỉ dùng điều chỉnh sai sót thuế của các kỳ trước - trước khi quyết toán thuế)* Trong trường hợp bạn cyt3882 đưa ra thì theo pác Khách có thể hạch toán N821/C3334 được không ? Mong các pác cho ý kiến Thanks vì bác vừa hỏi. Em xin đưa ra ý kiến thế này:+Đối với TH cty3882 đưa ra em nghĩ có thể hạch toán N8211/C334: (86tr-46tr)*28% vì theo quyết toán của cơ quan thuế số thuế TNDN mình được miễn trừ chỉ được tính trên 46tr chứ không phải 86tr do vậy mình phải nộp thuế TNDN cho khoản TN 40tr.+ Đối với TH bác đưa ra em nghĩ mình hạch toán là N142,242/C133 sau đó được phân bổ dần vào giá vốn hàng bán hay chi phí của các kỳ kế toán sau: N632,627,641,642 C142,242Mong bác đưa ra nhận xét xem ý kiến của em đúng hay sai?

Chet

Trích: Nguyên văn bởi Kidmandang * Thử cái này nhé ku EVA!!!trong trường hợp thuế TNDN thì tớ cũng nghĩ như vậy, nhưng VD trong năm 2006 thuế VAT còn được khấu trừ chuyển qua năm 2007 là 100tr, sau khi quyết toán thì một số hóa đơn đầu vào bị loại ra => số thuế VAT đầu vào chuyển qua 2007 chỉ còn 40tr !!! vậy trong trường hợp này pác Khách điều chỉnh thế nào ?/? ( không chơi 01/KHBS nhá vì 01/KHBS chỉ dùng điều chỉnh sai sót thuế của các kỳ trước - trước khi quyết toán thuế)* Trong trường hợp bạn cyt3882 đưa ra thì theo pác Khách có thể hạch toán N821/C3334 được không ? Mong các pác cho ý kiến Chào cả nhà! Hihi Để Thanh Hà suy nghĩ vừa chứ bất thể đưa ra ý kiến vội đuợcTheo Hà thì những khoản chi phí thuế mà bị loại như trên ta chỉ cần vào sửa lại ĐK la N811 là được. Tức đây là những khoản loại trừ khoi thuế TNDN.cÒN CHI PHÍ KẾ TOÀN NÌNH THƯỜNG

Các chủ đề có liên quan khác