Canary_7

Lính mới vào nghề!

Công ty mình ký 1 hợp đồng thi công với cty A.

Sau đó mình đứng ra ký với nhà thầu phụ về :

+thi công nhôm kính

+thi công trần

+thi công chống thấm

+nhân công phụ nề (làm sao để khỏi phải nộp thuế vì theo quy định > 500.000 đ thì nộp 10%)

+thi công hệ thông cấp thoát nước

+thi công nội thất

Cty mình theo QĐ48, vậy mình sẽ hạch toán rõ hơn tài khoản như thế nào, có fai đưa vào 154 hết ko, nhưng rõ hơn 154 như thế nào, các bạn giúp mình với!

Có bác nào cho em hỏi. công ty em làm bên xây dựng(hạch toán theo QĐ 48 )

Nếu hạch toán Tk 1541,1542.1543 sau đó kết chuyển qua tk 632 mở theo từng hợp đồng đúng hay sai

Vậy nếu công trình nào chưa làm xong nhưng xuất hóa đơn 70%, hay 80% thì có kết chuyển vào 632 không vậy. Thank các bạn nhé.

Fonzell

Công ty mình cũng thi công với 1 công ty A như bên bạn,cũng thuê nhà thầu phụ, nhưng bên mình thuê thầu phụ khoán theo công trình. Còn công nhân thì mình thuê thời vụ 3 tháng. Các chi phí nguyên vật liệu mình hạch toán vào 154 hết. Mình cũng đang bị dính mắc vụ công nhân thuê thời vụ. Vì từ đầu năm thực sự là chỉ ký hợp đồng theo ý của GD, không có mức lương, không có thời gian gì cả. Mình nghĩ là phải làm lại. Nhưng không biết làm kiểu gì vì rất nhiều người vừa nghỉ rồi. Ôi, làm thế nào đây.

tientien1381

Có bác nào cho em hỏi. công ty em làm bên xây dựng(hạch toán theo QĐ 48 )

Nếu hạch toán Tk 1541,1542.1543 sau đó kết chuyển qua tk 632 mở theo từng hợp đồng đúng hay sai

Vậy nếu công trình nào chưa làm xong nhưng xuất hóa đơn 70%, hay 80% thì có kết chuyển vào 632 không vậy. Thank các bạn nhé.

TK 154 mở theo dõi rõ hơn cho từng công trình. Cty xuất hoá đơn theo giá trị tạm ứng hay từng đợt quyết toán thì hạch toán giá vốn tương ứng với giá trị công chuyện hoàn thành.Bạn theo dõi như vậy là đúng rồi đấy.

Lính mới vào nghề!

Công ty mình ký 1 hợp đồng thi công với cty A.

Sau đó mình đứng ra ký với nhà thầu phụ về :

+thi công nhôm kính

+thi công trần

+thi công chống thấm

+nhân công phụ nề (làm sao để khỏi phải nộp thuế vì theo quy định > 500.000 đ thì nộp 10%)

+thi công hệ thông cấp thoát nước

+thi công nội thất

Cty mình theo QĐ48, vậy mình sẽ hạch toán rõ hơn tài khoản như thế nào, có fai đưa vào 154 hết ko, nhưng rõ hơn 154 như thế nào, các bạn giúp mình với!

Bạn mở sổ theo dõi cho ctrình đó tk 154. giá trị khoán cho các nhà thầu sau khi quyết toán tổng hợp chính là giá vốn ctrình của cty bạn tk 632. Đối với nhân công phụ nề thì bạn cứ chi trả bình thường và yêu cầu họ làm cam kết thu nhập của họ 1 năm không qua 48tr thì sẽ không phải trích lại 10% khi mỗi lần chi trả >=500k.

style_more

Bên công ty mình làm theo QĐ 15 cũng cho thẳng vào TK 154 theo từng công trình, sau đó kết chuyển vào TK 632 theo từng công trình.

Công trình nào chưa làm xong nhưng xuất hóa đơn 70%, hay 80% thì vẫn được kết chuyển vào 632 (tùy kế toán mình thôi) miễn là khi kết toán đúng bằng tổng giá trị đó hợp đồng của từng công trình là được.

hoahuongduong93

công ty mình cũng sử dụng quyết định 48, mình muốn hỏi là nếu xuất hóa đơn cho bên kia theo 80% giá trị hợp đồng thì hạch toán như thế nào, ?????????, các tiền bối chỉ bảo giúp em với ạ

hoahuongduong93

Re: Hạch toán rõ hơn 154

em là thành viên mới gia nhập, mong anh chị giúp em với
công ty em kí hợp đồng làm hệ thống cấp nước, sau đó công ty em đứng ra thuê trọn gói 1 nhà thầu phụ, đến giai đoạn công ty em xin tạm ứng bên khách sạn 80% giá trị hợp đồng thì bên khách sạn yêu cầu xuất hóa đơn, vậy anh chị cho em biết là khi xuất hóa đơn thì em hạch toán như thế nào ạ, với cả chị phí đầu vào em tập hợp vào 154, thì khi xuất hóa đơn 80% giá trị hợp đồng em đã phải chuyển sang 632 chưa, vì công trình chưa nghiệm thu nên em k biết hạch toán thế nào nứa

mong được các ah chị giúp đỡ ạ

tctuvan

Trích dẫn từ hoahuongduong93:
em là thành viên mới gia nhập, mong anh chị giúp em với
công ty em kí hợp đồng làm hệ thống cấp nước, sau đó công ty em đứng ra thuê trọn gói 1 nhà thầu phụ, đến giai đoạn công ty em xin tạm ứng bên khách sạn 80% giá trị hợp đồng thì bên khách sạn yêu cầu xuất hóa đơn, vậy anh chị cho em biết là khi xuất hóa đơn thì em hạch toán như thế nào ạ, với cả chị phí đầu vào em tập hợp vào 154, thì khi xuất hóa đơn 80% giá trị hợp đồng em đã phải chuyển sang 632 chưa, vì công trình chưa nghiệm thu nên em k biết hạch toán thế nào nứa

mong được các ah chị giúp đỡ ạ

Chức năng của TK 154 là để theo dõi những công việc như trên mà
Cty xuất hoá đơn theo giá trị tạm ứng hay từng đợt quyết toán , hạch toán giá vốn tương ứng với giá trị công việc đã hoàn thành
đương nhiên bạn hạch toán 154 rồi thì cũng phải kết chuyển qua 632 chứ.

hoahuongduong93

anh chị chỉ bảo thêm cho em 1 chút với ạ , là hóa đơn em đã xuất 80% giá trị hợp đồng đấy hạch toán là: nợ 131, có 511 có 33, luôn hay là cho vào doanh thu chưa thực hiện rồi khi nào nghiệm thu quyết toán mới chuyển sang doanh thu ạ

tctuvan

3387 doanh thu chưa thực hiện chỉ áp dụng khi khách trả trước 1 hay nhiều kỳ về thuê tài sản, không được hạch toán tài khoản này số tiền nhận trước của người mua mà doanh nghiệp chưa cung cấp sản phẩm.
Bạn cứ làm như phương án 1 là được

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
M Hoàn thiện công tác hạch toán doanh thu, chi phí và xác định kết quả kinh doanh tại Công ty Liên doanh TOYOTA Giải Phóng Luận văn Kinh tế 2
C Hoàn thiện hạch toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại Công ty cổ phần Trúc Thôn Luận văn Kinh tế 0
N Hoàn thiện tổ chức hạch toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại Công ty cổ phần VLXD Vi Luận văn Kinh tế 0
M Hoàn thiện công tác hạch toán chi phí và tính giá thành sản phẩm xây lắp tại Công ty Cổ phần Sông Đà Luận văn Kinh tế 0
B Hoàn thiện hạch toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm xây lắp tại Công ty cổ phần Công tr Luận văn Kinh tế 0
I Hoàn thiện công tác hạch toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại Công ty cổ phần xây dự Luận văn Kinh tế 0
Y Hạch toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại Công ty TNHH quảng cáo Nhật Minh Luận văn Kinh tế 0
H Hoàn thiện công tác hạch toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại công ty cổ phần Bạch Đ Luận văn Kinh tế 0
L Hoàn thiện công tác hạch toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại công ty XDCTGT 889- Tổ Luận văn Kinh tế 0
W Hoàn thiện hạch toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại Công ty Xi măng Bút Sơn Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác