Phelan

Em vào Windows Explorer và tại đó Em vừa mở 1 new Folder ở D: tên "tamtran". Dĩ nhiên sau khi mở xong thì bất có gì trở ngại và cái folder "tamtran" đó là màu đen và Em muốn nó được đặc biệt để nổi bật giưã 1 đống folder có màu đen...xấu hoắc, Em muốn đổi cái foder tên tamtran thành màu xanh như trong hãng Em ở trên Office họ vẫn làm nhưng Em hỏi họ...không chỉ mà còn hăm he...duổi chuyện Em nữa, hicc....

Vậy mong Bác nào có kiến thức về chuyện này xin cho Em được học hỏi vì Em rất đau đầu về nó chẳng qua vì Em vừa mò mẫm cả mấy đêm rồi vẫn bất sao biết làm, và nếu có software nào làm chuyện đó xin chỉ cho Em nhá !!!

Không biết bạn dùng HĐH gì mà folder lại có màu đen. Tuy nhiên muốn đổi icon của Folder thành icon khác thi Right click cái icon đó chọn properties rồi chọn Tab Cutomize. Đổi folder icon thì chọn change icon. Đổi hình thumbnail của folder thì chọn choose picture tìm cái hình nào mình thích. Hay là tự design cái hình folder màu xanh rồi chọn cái folder xanh đó. Folder Icon cũng tự design lấy cũng vậy.

Còn nếu bạn chỉ nói tới cái tên có font text chử màu đen, muốn nó thành màu xanh thì tại vì nó ở dạng compressed . Right click cái folder - Properties - Ở General chọn Advanced - Chọn dấu mark ở Compress contents to save disk space - Click OK là OK ngay

Caddell

Nghe là biết rồi, hainhi muốn đổi màu của foldername, filename phải kô? Click phải, không property, avance -> chọn cái "compress nội dung ..." -> OK -> Xanh lè

(sorry, HDH tiếng Pháp, kô nhớ tiếng Anh gõ có đúng kô nữa)

Gti_vn

Quote:

Được gửi bởi The Old Man

Không biết bạn dùng HĐH gì mà folder lại có màu đen. Tuy nhiên muốn đổi icon của Folder thành icon khác thi Right click cái icon đó chọn properties rồi chọn Tab Cutomize. Đổi folder icon thì chọn change icon. Đổi hình thumbnail của folder thì chọn choose picture tìm cái hình nào mình thích. Hay là tự design cái hình folder màu xanh rồi chọn cái folder xanh đó. Folder Icon cũng tự design lấy cũng vậy.

Còn nếu bạn chỉ nói tới cái tên có font text chử màu đen, muốn nó thành màu xanh thì tại vì nó ở dạng compressed . Right click cái folder - Properties - Ở General chọn Advanced - Chọn dấu mark ở Compress contents to save disk space - Click OK là OK ngay

Bạn TOM cho hỏi với: chức năng "compress content" co tác dụng gì? Mình thâý dung lượng file cũng không thay đổi khi sử dụng nó.

Thanks!

mjss_eh_dyamok

Bạn Hải Nhi thân mến .

Mình đọc câu hỏi của bạn mà... chả hiểu cái gì cả .

Có phải bạn muốn đổi màu thư mục đúng bất ?Nếu vậy thì bạn có thể dùng phần mềm này nhé "iColor Folder".

Hiện giờ mình đang vội quá nên chưa đưa link down trực tiếp cho bạn được . Bạn có thể search trên các trang web như softpedia.com hay 9dowwn.com ,download.com .Hay bạn IM cho mình đi mình tìm cho .

onelove_scupid

Quote:

Được gửi bởi lannguyen

Nghe là biết rồi, hainhi muốn đổi màu của foldername, filename phải kô? Click phải, không property, avance -> chọn cái "compress nội dung ..." -> OK -> Xanh lè

(sorry, HDH tiếng Pháp, kô nhớ tiếng Anh gõ có đúng kô nữa)

Hicc..! Theo lời chỉ bảo Em vừa vào Properties và chỉ thấy 3 phần: General, Sharing, Customize và Em "mổ xẻ" từng phần một để nghiền ngẫm nhưng chẳng hề tìm thấy cái mục Advanced đâu cả. Vậy là sao ??? Giúp Em !!!

Em cũng đoán có lẽ là máy Em phần Property đó có trục trặc gì chăng và nếu đúng thế thì làm sao sửa để có thể thấy được phần Advanced ???

Norbert

Compress chỉ cho NTFS mà thôi, nếu bạn dùng FAT32 thì bất có mục Advanced trong properties.

Windows compress (nén) file lại cho nhỏ khi chứa. Cách này làm chậm máy vì khi mở file, Windows phải giải nén trước khi xử dụng.

Quy luật chung. Được cái này thì mất cái nọ. Compress thì HD chứa được nhiều hơn nhưng máy lại chạy chậm.

thaothanh_298

Quote:

Được gửi bởi The Old Man

Compress chỉ cho NTFS mà thôi, nếu bạn dùng FAT32 thì bất có mục Advanced trong properties.

Windows compress (nén) file lại cho nhỏ khi chứa. Cách này làm chậm máy vì khi mở file, Windows phải giải nén trước khi xử dụng.

Quy luật chung. Được cái này thì mất cái nọ. Compress thì HD chứa được nhiều hơn nhưng máy lại chạy chậm.

Bạn nói rất đúng và Em đang xử dụng FAT 32 đó là lý do tại sao Em bất thấy phần Advanced trong tag General, hicc....buồn !!!

angel_lovely_08

Gởi HaiNhi.

Đổi (convert) từ FAT32 qua NTFS thì rất dễ.

NTFS thích hợp cho Windows hơn FAT32. Trừ khi bạn muốn Boot bằng DOS thì hãy dùng FAT32.

Claud

chài mình vừa thử vào properties rồi vào advanced rồi ấn compress rồi sao mà file vẫn không đổi màu vậy cà

Dermot

thật ra hainhi muốn đổi cái hình thư mục, màu của hình thư mục hay muốn đổi màu của tên thư mục vậy, bạn hainhi nói rõ hơn dược ko. mà sao có nhiều bạn lại chỉ hainhi cách nén file chi, muốn nén file theo mình nghĩ nên dùng winrar, dùng cái này mà thằng windows nó die là file đó cũng tiêu luôn

Boyd

Ngớ ngẩn thật, người ta vừa có cái tiêu đề rõ ràng là " đổi màu của tên folder" mà cứ đi hỏi người ta thây đổi cái gì, lại còn chỉ người ta cách đổi icon nữa, khổ.

Theo tôi, bạn Tom trả lời hợp lí rồi, đúng câu trả lời cho câu hỏi ( vì bạn Tom cũng từng mắc trường hợp này rồi mà :d )

Các chủ đề có liên quan khác