Obrien

Xin chào cả nhà !!!Mình đang có thắc mắc này bất biết là có ngố quá bất nhưng bạn nào biết thì hãy chỉ giúp mình với nhé ! Xin Thank các bạn trước nha.1. Hao hụt trong định mức trong quá trình thu mua vật liệu có ảnh hưởng tới tổng giá trị vật liệu nhập kho, đơn giá vật liệu nhập kho không? ảnh hưởng như thế nào?2. Ví dụ: Công ty A mua 1 lô NVL nhập kho với số lượng 40.000kg. Giá hoá đơn(bao gồm cả thuế VAT 10%) là 330.000.000đồng. CP vận chuyển vừa TT=TM theo giá HĐ có cả thuế 5% là 7.350.000đồng. Số lượng NVL nhập kho theo phiếu nhập là 39.850kg. Hao hụt định mức trong quá trình thu mua của loại NVL này là 1%. Biết cty tính thuế GTGT theo pp khấu trừ.Yêu cầu: Tính tổng giá trị và giá đơn vị NVL thu muaBài giải: Tổng giá trị NVL mua = 300.000.000+7.000.000 = 307.000.000 (đồng)Giá đơn vị NVL mua = 307.000.000/39.850 = 7.703,89 (đồng/kg)Thắc mắc của mình là:Trong bài giải của VD trên bất thấy sử dụng đến dữ liệu về hao hụt định mức 1%, vậy dữ liệu đó đề bài cho để làm gì nhỉ, nó có tác dụng gì không????

Perry

Bài giải trên là cách làm sơ lược thôi,nếu mình đi vào rõ hơn thì mình mới phải định khoản hao hụt trong định mức để tính lại đơn giá nhập kho chứ.-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-Mình cũng có một vài vấn đề cần các bạn giúp với. Mình làm kho nguyên vật liệu, có loại Nguyên liệu của mình bị kém chất lượng phải xử lý hủy,mình vừa làm bb kiểm kê và xác định số lượng,nguyên nhân rồi,giám đốc quyết định xử lý là hủy bỏ,mình phải lam bb xử lý kiểm kê nhưng mình bất biết tìm mẫu bb xử lý đó ở đâu, các bạn giúp mình với.

Erkerd

bạn nhập kho theo số thực tế còn mức hao hụt là chiện bình thường không cần quan tâm nha. Vì nhìu mặt hàng nhỏ, lẻ có hao hụt là chiện bình thường, khi mua hàng chắc chắn sếp cũng bít điều đó

Maynor

fần bài giải k sử dụng hao hụt trong định mức 1% là vì tổng số nhập kho là 39850 nên số hao hụt là 150400 thì giá đơn vị nhập kho sẽ bằng tổng giá trị mua /(40000-40000*0.01)còn số vật liệu ngoài định mức thì tuỳ vào quyết định để bắt bồi thường.m nghĩ thế b thấy thế nào?

Gti_vn

Trích: Nguyên văn bởi stand_by_me fần bài giải k sử dụng hao hụt trong định mức 1% là vì tổng số nhập kho là 39850 nên số hao hụt là 150400 thì giá đơn vị nhập kho sẽ bằng tổng giá trị mua /(40000-40000*0.01)còn số vật liệu ngoài định mức thì tuỳ vào quyết định để bắt bồi thường.m nghĩ thế b thấy thế nào? nếu hao hụt ngoài định mức thì đơn giá nhập kho sẽ bằng (tổng giá trị mua - giá trị hao hụt ngoài đm)/số lượng thực nhậpnếu hao hụt trong đm thì đơn giá nhập kho bằngtổng giá trị mua/số lượng thực nhập

Venjamin

Hao hụt trong định mức nếu có nuyên nhân ghi sổ Nợ 632/Co NVL............ đúng không ban?

All

ừ! đúng rồi mình cũng nghĩ hao hụt trong định mức thì đưa vào TK 632

Placido

Trích: Nguyên văn bởi nghuong ừ! đúng rồi mình cũng nghĩ hao hụt trong định mức thì đưa vào TK 632 hao hụt trong định mức đưa vào giá vốn trong trường hợp kiểm kê hàng thấy thiếu thôi, còn khi mua về thì chưa được đưa vào giá vốn mà phải tính lại đơn giá nhập kho của hàng hóa, nguyên liệu để đưa vào chi phí và cuối cùng cũng vào giá vốn cả, nhưng đưa trực tiếp vào giá vốn là bất đúng nguyên tắc (có lẽ là nguyên tắc phù hợp)

Dunleigh

nếu hao hụt trong định mức vừa được công ty lường trước rùi nên bất phải lo.nếu hao hụt ngoài định mức thì đưa phần hao hụt đó vào 1381,sau đó nếu xác định nguyên nhân hao hụt thì có thể đưa vào 334,331,631,1388.

Miquel

Trích: Nguyên văn bởi nghuong Xin chào cả nhà !!!Mình đang có thắc mắc này bất biết là có ngố quá bất nhưng bạn nào biết thì hãy chỉ giúp mình với nhé ! Xin Thank các bạn trước nha.1. Hao hụt trong định mức trong quá trình thu mua vật liệu có ảnh hưởng tới tổng giá trị vật liệu nhập kho, đơn giá vật liệu nhập kho không? ảnh hưởng như thế nào?2. Ví dụ: Công ty A mua 1 lô NVL nhập kho với số lượng 40.000kg. Giá hoá đơn(bao gồm cả thuế VAT 10%) là 330.000.000đồng. CP vận chuyển vừa TT=TM theo giá HĐ có cả thuế 5% là 7.350.000đồng. Số lượng NVL nhập kho theo phiếu nhập là 39.850kg. Hao hụt định mức trong quá trình thu mua của loại NVL này là 1%. Biết cty tính thuế GTGT theo pp khấu trừ.Yêu cầu: Tính tổng giá trị và giá đơn vị NVL thu muaBài giải: Tổng giá trị NVL mua = 300.000.000+7.000.000 = 307.000.000 (đồng)Giá đơn vị NVL mua = 307.000.000/39.850 = 7.703,89 (đồng/kg)Thắc mắc của mình là:Trong bài giải của VD trên bất thấy sử dụng đến dữ liệu về hao hụt định mức 1%, vậy dữ liệu đó đề bài cho để làm gì nhỉ, nó có tác dụng gì không???? Anh chỉ tóm gọn lại để em giải quyếtNếu hao hụt trong định mức thì đưa vào giá vốnHao hụt ngoài định mức thì đưa vào TK 1381, sau đó giải quyết

Meldryk

tui thấy bài làm của bạn là đúng rùi vì số hao hụt mà đề cho phù hợp trong định mức. Nếu mà ngoài định mức thì giá đv nvl mua sẽ không thể tính như vậy được mà nó phải là (tổng giá trị mua - giá trị hao hụt ngoài đm)/số lượng thực nhập.

Aaron

Trích: tui thấy bài làm của bạn là đúng rùi vì số hao hụt mà đề cho phù hợp trong định mức. Nếu mà ngoài định mức thì giá đv nvl mua sẽ không thể tính như vậy được mà nó phải là (tổng giá trị mua - giá trị hao hụt ngoài đm)/số lượng thực nhập. Hì... hì, Thank bạn nhé!Tiện thể bạn có thể chỉ giúp mình ĐK này có đúng không nhé: Tăng vật liệu do nhận vốn lũy liên doanh: Nợ TK 152/Có TK 411 ?

Milbyrne

Trích: Nguyên văn bởi nghuong Hì... hì, Thank bạn nhé!Tiện thể bạn có thể chỉ giúp mình ĐK này có đúng không nhé: Tăng vật liệu do nhận vốn lũy liên doanh: Nợ TK 152/Có TK 411 ? nghề vụ này đúng rồi

Các chủ đề có liên quan khác