vnleningrat

Mình đang xài W7 nên chỉ chỉ dẫn cho 7 thôi nha!

Đây là cách chia ổ cứng:

Với hệ điều hành Vista và Windows 7, người dùng có thể dễ dàng chia ổ đĩa cứng khi cần lưu trữ và quản lý dữ liệu theo nhiều thể loại, mục đích khác nhau.

Đầu tiên, người sử dụng vào Start > Run > gõ diskmgmt.msc > Enter hay chọn OK và các ổ đĩa vừa được chia sẵn sẽ hiện ra. Để tạo thêm, cần xác định ổ đĩa nào sẽ được dùng để chia dung lượng cho ổ mới. Nhấn chuột phải vào ổ sẽ chia ra, chọn Shrink Volume…

Sau khi hệ thống kiểm tra dung lượng vừa sử dụng và còn trống, nhập dung lượng mong muốn cho ổ đĩa sẽ tạo ở ô Enter the amount of space to shink in MB. Bấm nút Shink, chọn tên cho ổ mới và nhấn OK.

Lưu ý:

- Thao tác chia ổ như trên không làm mất dữ liệu chứa trong ổ đĩa gốc.

- Khi nhập dung lượng cho ổ sẽ tạo, nên định sẵn theo GB rồi tinh sang MB (bằng cách nhân với 1024 MB) để nhập chính xác.

Nhập ổ cứng:

Bước 1: Copy hết dữ liệu ở ở đĩa phụ (ổ đĩa muốn bỏ)

Bước 2: Start > Run > gõ diskmgmt.msc > Enter

Bước 3: Chuột phải vào ở đĩa phụ chọn Delete Volume

Bước 4: Chọn ổ đĩa để nhập vào, phải chuột chọn Extend Volume / chọn phân vùng vừa xóa Next… Xong

quydang2002

dùng đĩa hiren boot là có hết các công cụ

mình hay dùng paragon

nhớ backup dữ liệu cái vừa nhá không có đến lúc lại

còn nếu như dùng windows 7 thì anh hai ở trên vừa nói rồi đó

0986030588 Mình đang xài W7 nên chỉ chỉ dẫn cho 7 thôi nha!

Đây là cách chia ổ cứng:

Nhập ổ cứng: Mình làm theo hướng dẫn ma không dc ban ui...giup minh voi

tri_ctyflp

Trên windows chỉ ghép được 2 ổ đĩa khi có 1 ổ trống. Tức là nếu bạn muốn ghép 2 ổ đĩa lại thì bạn phải chuyển dữ liệu sang 1 ổ trước rồi format ổ còn lại thì lúc này mới ghép được.

Sau khi vừa format 1 ổ bạn thực hiện như sau:

Chuột phải lên biểu tượng My computer chọn manage (lúc này phải là tài khoản admin nhé)

Chọn Storage---> Disk management

Rồi bạn click chuột phải lên ổ đĩa vừa format chọn delete volume

Ở đây mình lấy vd sẵn là mình vừa chia 1 ổ 40gb nhé

Đến đây bạn click chuột phải vào ổ đĩa mà bạn vừa dồn hết dữ liệu qua đó chọn Extend Volume next next xong

Chúc may mắn

Các chủ đề có liên quan khác