thoidi

chào cả nhà

Mình có một thắc mắc như sau: C.ty mình có ký hợp đồng thuê nhà để làm văn phòng kinh doanh với một cá nhân, hai bên làm hợp đồng và thảo thuận thời (gian) gian cho vay, tiền thuê và tiền điện nước, các khoản trên đều do công ty mình thanh toán, đó là các khoản chi phí thực tế của công ty và nó liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty mình, nhưng các khoản chi phí đó công ty mình đều không có hóa đơn vậy làm sao để hợp lý các chi phí đó, để có thể tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp

Cả nhà giúp mình với nha

vanvn98

Mang hợp đồng lên thuế mua hoá đơn chi phí thuê nhà. Còn tiền điện nước thì mình trả tiền có hoá đơn tên của chủ nhà đúng ko? vẫn hoạch toán bình thường vào chi phí . Khi thuế kiểm tra thì trình hợp đồng thuê nhà ra (nhớ là hợp đồng có thoả thuận các chi phí đó là công ty bạn chi trả) có thời (gian) hạn hợp dồng thuê đến đâu thuế họ sẽ chấp nhận trường hợp này.

jinxexykixx

Theo mình chi phí thuê nhà nếu muốn được khấu trừ thuế mới cần mua hóa đơn, nếu không chỉ cần hợp đồng thuê nhà và phiếu chi có chữ ký của người cho thuê là được. Có ai có ý kiến khác không?

a2pro_pm

Nguyên văn bởi NganHa88

chào cả nhà

Mình có một thắc mắc như sau: C.ty mình có ký hợp đồng thuê nhà để làm văn phòng kinh doanh với một cá nhân, hai bên làm hợp đồng và thảo thuận thời (gian) gian cho vay, tiền thuê và tiền điện nước, các khoản trên đều do công ty mình thanh toán, đó là các khoản chi phí thực tế của công ty và nó liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty mình, nhưng các khoản chi phí đó công ty mình đều không có hóa đơn vậy làm sao để hợp lý các chi phí đó, để có thể tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp

Cả nhà giúp mình với nha

Giờ vừa làm HĐ với chủ nhà để thuê nhà rồi, nhưng vấn đề ở chỗ là không có Hoá đơn để ghi nhận chi phí. Cái này giờ tự công ty bạn lên thuế mua hoá đơn là không được rồi. Nếu lên thuế thì chính chủ nhà lên thuế để làm thủ tục mua hoá đơn chứ không phải là cty bạn.

Nhưng thực tế là nếu chủ nhà lên thuế mua hoá đơn thì họ sẽ yêu cầu chủ nhà có giấy phép ĐKKD và các HĐ liên quan đến chuyện thuê nhà mới cấp hoá đơn => Cái này là cái khó. (Cty mình đang bị dính này).

---------- Post added at 04:46 ---------- Previous post was at 04:45 ----------

Nguyên văn bởi ketoan acs

Theo mình chi phí thuê nhà nếu muốn được khấu trừ thuế mới cần mua hóa đơn, nếu không chỉ cần hợp đồng thuê nhà và phiếu chi có chữ ký của người cho thuê là được. Có ai có ý kiến khác không?

Không có hoá đơn thì không được tính vào CP thuế TNDN em nhé.

nofear_bmt

Nguyên văn bởi ketoan acs

Hóa đơn mua trên Thuế là hóa đơn trực tiếp, đâu có thuế GTGT đâu mà khấu trừ bạn.

Về nguyên tắc, tất cả khoản chi phải có hóa đơn mới được đưa vào chi phí Thuế ( Trừ chi lương thì k cần thui ah )

Mr_Tomi

tình hình là cty em cũng đang trong trường hợp như trường hợp của chủ topic này vậy bây giờ không có hoá đơn thì mình không được tính cái đó vào chi phí của doanh nghề thì có được không hả anh chị? hay bắt buộc phải có?

Janneth

Sau khi làm hợp đồng thuê nhà với bên cho thuê, bạn đem hợp đồng này ra phòng công chứng để họ công chứng cho bạn, rồi lên thuế mua hóa đơn, chỉ khi nào có hóa đơn rồi thì chi phí thuê nhà mới được tính vào chi phí hợp lý của đơn vị. Riêng tiền điện nước, nếu vừa ghi trong hợp đồng là bên thuê thanh toán thì bạn cũng phải giữ lại hóa đơn điện nước này, mặc dù trên hóa đơn vẫn là tên của chủ nhà. Khi đó cũng mới được tính chi phí điện nước vào chi phí hợp lý nhé.

Chào cả nhà.Công ty mình cũng vừa làm xong thủ tục mua hóa đơn trên thuế thay chủ nhà để có hóa đơn về chi phí thuê nhà, quan liêu lắm các bạn ạ, làm mãi mới xong.Nhưng mình thấy bạn thumai2t nói vậy cũng hợp lý nhưng vẫn hơi lăn tăn?Có bạn nào vừa kê khai như vậy mà khi quyết toán thuế không bị gạt ra ko?Chia sẻ cùng dân mới vào nghề và còn non tuổi đời đi.hiiii

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Nghiên cứu những giải pháp nhằm tối ưu hóa chi phí logistics cho các doanh nghiệp cung cấp dịch vụ logistics Luận văn Kinh tế 0
D Các nhân tố ảnh hưởng đến chi phí kinh doanh Khách sạn và du lịch và các biện pháp tiết kiệm chi phí trong các doanh nghiệp Khách Sạn Du lịch Luận văn Kinh tế 0
B Thiết lập cấu trúc vốn và các biện pháp giảm thấp chi phí sử dụng vốn tại công ty cổ phần cảng rau q Khoa học Tự nhiên 0
B Một số ý kiến và kế toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm ở các Dược Phẩm sản xuất Dược t Kiến trúc, xây dựng 0
T Tình hình hạch toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩn xây lắp trong các doanh nghiệp xây l Luận văn Kinh tế 0
Q Hoàn thiện công tác kế toán chi phí sản xuất trong các doanh nghiệp sản xuất công nghiệp Luận văn Kinh tế 0
G Đặc điểm và các phương pháp tính giá thành chủ yếu trong doanh nghiệp hạch toán chi phí sản xuất và Luận văn Kinh tế 0
B Chi phí sản xuất và các giải pháp hạ thấp chi phí sản xuất kinh doanh của Công ty Bóng đèn Phích nướ Luận văn Kinh tế 0
N Bước đầu phân tích chi phí – lợi ích của Dự án cấp nước sinh hoạt cho các xã còn lại thuộc huyện Tha Công nghệ thông tin 0
A Chi phí sản xuất điều kiện và các giải pháp hạ thấp chi phí sản xuất kinh doanh ở Công ty Bóng đèn P Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác