phananhhd Muốn sử dụng bảo mật (an ninh) dấu vân tay cho máy dell vostro 3500 thì dùng phần mềm nào ạ. Mình mới sử dụng laptop mong các bạn chỉ giáo rõ hơn một chút về cách download và sử dụng nó. Thanks các bạn nhiều Cái này nó đi kèm với thiết bị.

Chỉ cần chắc chắn bạn vừa cài driver cho thiết bị đọc vân tay rồi thì ok . Nếu vừa được cài driver thì chắc chắn bạn sẽ thấy nó trong control panel (all control panel items, có thể nằm trong "Location and other sensors" ) lúc này bạn chỉ cần click vào nó để mở lên và bắt đầu quá trình setup cho thiết bị...

P.S. bạn dùng hệ điều hành gì, bao nhiêu bit? mình sẽ gửi link download driver của nó cho bạn

Averil

thanhquan11a1 Cái này nó đi kèm với thiết bị.

Chỉ cần chắc chắn bạn vừa cài driver cho thiết bị đọc vân tay rồi thì ok . Nếu vừa được cài driver thì chắc chắn bạn sẽ thấy nó trong control panel (all control panel items, có thể nằm trong "Location and other sensors" ) lúc này bạn chỉ cần click vào nó để mở lên và bắt đầu quá trình setup cho thiết bị...

P.S. bạn dùng hệ điều hành gì, bao nhiêu bit? mình sẽ gửi link download driver của nó cho bạn thanhquan11a1 Cái này nó đi kèm với thiết bị.

P.S. bạn dùng hệ điều hành gì, bao nhiêu bit? mình sẽ gửi link download driver của nó cho bạn Thank bạn trước nhá!!

Mình dùng máy dell vostro 3500 cài win7 32 bit.

Mình có đọc qua chỉ dẫn trên mạng và vào phần "Location and other sensors" như bạn nói thì nói thì không ấn được vào được cái gì cả.Như hình tớ chụp đây:

Mong bạn giúp mình nhá!!!

Ak bạn biết sử dụng bluetook thì chỉ dẫn mình luôn. Mình bật công tắc bluetook lên mà không thấy ở phần syterm tray có cái nào để tìm thiết bị như một số bạn chỉ dẫn trên mạng cả.Hay là chưa cài driver mình cũng chẳng rõ.Mong bạn trả lời giúp mình nhá^^

ngocdiep160688

Bạn cài Driver vân tay

sau đó cài thệm soft này

pedaudangiu6895

phananhhd Thank bạn trước nhá!!

Mình dùng máy dell vostro 3500 cài win7 32 bit.

Mình có đọc qua chỉ dẫn trên mạng và vào phần "Location and other sensors" như bạn nói thì nói thì không ấn được vào được cái gì cả.Như hình tớ chụp đây:

Mong bạn giúp mình nhá!!!

Ak bạn biết sử dụng bluetook thì chỉ dẫn mình luôn. Mình bật công tắc bluetook lên mà không thấy ở phần syterm tray có cái nào để tìm thiết bị như một số bạn chỉ dẫn trên mạng cả.Hay là chưa cài driver mình cũng chẳng rõ.Mong bạn trả lời giúp mình nhá^^ Đây là link download :

Để mình xem phần bluetooth luôn thì bạn cài teamviewer đi mình xem sẽ tiện hơn.

---------- Bài thêm lúc 16:36 ---------- Bài trước là lúc 16:32 ----------

vinhphu0901 acer áprite 4738 có không vậy bạn ??? Em này không có thiết bị nhận dạng vân tay.

---------- Bài thêm lúc 16:38 ---------- Bài trước là lúc 16:36 ----------

hoangnghicamau asus có không vậy bạn! Bạn phải nói rõ tên sản phẩm mới biết, không phải sản phẩm nào cũng có.

tranbaochau2004

kmakma toshiba có không cậu? Thấy cái này là bảo mật (an ninh) hay nhất. Tốt nhất bạn nên cho biết chính xác tên sản phẩm, mình vừa thử xem qua nhiều sản phẩm laptop của toshiba mà vẫn không thấy có thiết bị nhận dạng vân tay... Nếu có tên chính xác, bạn vào trang chủ xem thông tin cấu hình máy hay xem danh sách driver của nó có hay ko...

thailinh_se7en

dinhtrung1607 Bạn cài Driver vân tay

sau đó cài thệm soft này Thanks bạn nhé^^

Để mình tải và cài thử xem.Nhưng cái phần mềm (soft) ấy sử dụng như thế nào vậy???Mình chưa dùng bao giờ nên bạn chỉ dẫn kĩ hơn một chút được ko??Thanks bạn phát nữa nhá!!!

vietnhu_90

Mình xài Dell cũng được hơn nửa năm rồi nhưng đọc bài này mới biết có cái bảo mật (an ninh) vân tay. Nghe cũng có vẻ thú vị. Bạn có thể cho mình Driver được không. máy mình cũng gặp tình huống tương tự chủ topic khi vào "Location and...".

À, mà soft của 2 loại máy có khác nhau không?

Máy của mình là DELL INSPIRON N4030 cài windows 7 32bit.

thanks.

Christy

để biết có hay không các bạn nhìn trên máy, chỗ gần bàn phím, nếu có thì sẽ quét ngón tay qua được, cái hình nó nôm na thế này

riodan Mình xài Dell cũng được hơn nửa năm rồi nhưng đọc bài này mới biết có cái bảo mật (an ninh) vân tay. Nghe cũng có vẻ thú vị. Bạn có thể cho mình Driver được không. máy mình cũng gặp tình huống tương tự chủ topic khi vào "Location and...".

À, mà soft của 2 loại máy có khác nhau không?

Máy của mình là DELL INSPIRON N4030 cài windows 7 32bit.

thanks. Con này không có đâu bạn.

yennhu_02

mình cũng mới biết vụ này!!! mình cũng sài DELL nè!!! Dell latitude E6419. vậy có bảo mật (an ninh) vân tay không?

orange.4792

hanghieumilan mình cũng mới biết vụ này!!! mình cũng sài DELL nè!!! Dell latitude E6419. vậy có bảo mật (an ninh) vân tay không? Sao không thấy Model của bạn vậy, mình thấy Model Dell Latitude hầu như đều có, bạn xem cạnh bàn phím phía bên phải hay gần phần chuột cảm ứng có cái tương tự như hình mình up ở trên thì là có.

Nếu nhận Vân tay rồi thì dùng Soft này

chaoslegionlion

Topic vừa được giải đáp (^!^) Sau một thời (gian) gian tìm hiểu và vọc máy + thêm sự sẻ chia của 4rum mình cài ok cái bluetook và quét vân tay.

Nếu bạn nào chưa biết mình sẽ tổng kết cách làm của mình như sau: (Áp dụng cho máy dell vostro,của mình là 3500).Nhưng mà yêu cầu phần cứng phải có hỗ trợ nhé.Cài driver và soft mới có tác dụng chứ!

1) Cài driver Bluetook

+ Lúc cài windows xong như các thiết bị khác nên phải cài driver để nhận biết chúng.Bluetook cũng vậy! Muốn sử dụng bạn cần cài driver của chúng(ở đây là dell vostro 3500 cài win7 32bit thì bạn download ở đây: hay (Có thể dùng cho dòng máy khác của dell nhưng chưa test)

***Download về cài đặt như bình thường (trước khi cài phải bật công tắc bluetook lên trước). Sau khi cài xong restat lại máy. Cài đặt hoàn tất-->Khi bật công tắc sẽ có biểu tượng bluetook dưới system tray(cạnh đồng hồ góc màn hình ý) ấn vào đó để tìm kiếm thiết bị. Đã test !!!

2)Cài driver Quét vân tay + Phần mềm

+Yêu cầu cơ bản là cần có phần cứng( có chỗ để quét vân tay).Ngoài ra là driver nhận chúng và phần mềm điều khiển chúng.
+Driver dell vostro 3500 frinter ... tải ở đây: có thể áp dụng cho các dòng máy khác của dell nhưng chưa test(vì không có máy ).

***Download về xong cài đặt bình thường.Và chưa sử dụng được đâu. Mới chỉ nhận driver mà thôi.Tiếp theo cần phần mềm điều khiển chúng

+Phần mềm điều khiển nhận dạng vân tay ở đây cũng rất đa dạng được nhiều hãng sản xuất(tùy từng hãng mà ưu điểm khác nhau,mất phí nếu download trực tiếp từ nhà SX,riêng download ở các trang chủ driver của hganx laptop thì miễn phí)

***Phần mềm của dell để điều khiển nhận dạng vân tay :

Sử dụng tự các bạn tìm hiểu nhé(Nó hơi nặng tý)

***Phần mềm khác của bên laptop HP nhưng cũng dùng được cho laptop dell:

DigitalPersona Personal là một phần mềm hỗ trợ cho thiết bị nhận dạng vân tay đi kèm các loại laptop của các hãng HP, IBM, Dell. Nhưng hiện nay hầu hết phần mềm đi kèm các laptop này chỉ là bản 3.1. Mình vừa mới tìm được bản 4.1 với nhiều thay đổi cải tiến giúp cho chuyện quản lí mật (an ninh) khẩu thông qua vân tay được tiện lợi hơn và an toàn hơn. các bạn có thể xem thêm thông tin về các hãng máy tính sử dụng DigitalPersona Personal ở đây:

Code:

Bottom Line:

DigitalPersona Personal 4.0 stores, applies, and rates your passwords. Both the password manager and its associated fingerprint reader are attractive and easy to use. DigitalPersona offers fingerprint-based Windows log-in and an extra-cost file encryption module.

Pros:

Effective touch-style fingerprint reader. Fingerprint log-in to Windows. Manages username/password credentials for Web sites, programs. Checks for strong passwords. Optional (extra cost) biometric file encryption.

Cons:

Must save account credentials manually. No user-defined names for accounts. Fixed-size account access list can make finding a specific account difficult. No automatic generation of strong passwords.

Homepage:

Code:

Xem thêm hình ảnh về DigitalPersona Personal ở đây:

Code:
, 00.asp

Hướng dẫn cài đặt:

Bước 1: Bạn phải có sẵn DigitalPersona Personal 3.1 ở trong máy, nếu chưa có thì có thể là máy bạn không có Fingerprint Reader ^^ hay sử dụng 1 phần mềm khác, tuy nhiên bạn có thể download bản 3.1 ở đây:

Code:

Vista 32 Bit - 74&os=2093&lang=en

Vista 64 bit - 74

Bước 2: Sau đó bạn cài bản nâng cấp lên 4.0. Trong bản nâng cấp này có kèm theo cả File Protection, một phần mềm đi kèm cho phép bạn khóa 1 file hay 1 folder bằng vân tay - Rất thú vị đấy, hơn hẳn cả mấy phần mềm Hide Folders. Download bản nâng cấp lên 4.0 ở đây:

Code:

hoặc:

Password Unzip: final_memory2050

Bước 3: Cuối cùng bạn tải về và cài đặt bản nâng cấp lên 4.1 mới nhất. Sở dĩ bạn không thể cài bản 4.1 ngay vì trong bản 4.1 này không kèm chương trình File Protection, bỏ qua thì phí lắm ^^. Download here:

Code:

hoặc:

Password Unzip: final_memory2050

Chú ý: Tất cả các file setup trên đều không cần c@ck mà chỉ cần càixong là xài luôn

Hướng dẫn sử dụng phần mềm trên

Bắt đầu, bạn mở chương trình DigitalPersona Personal, chọn Next. Sẽ Xuất hiện hai lựa chọn gồm Practice và Set up. Bạn có thể chọn một trong hai cách để thiết lập.

Nếu chọn Practice:

1. Sử dụng ngón tay bất kỳ (trong bài này sử dụng ngón giữa) để đăng ký vân tay (đăng ký vân tay thứ nhất). Nếu đăng ký thành công, trên màn hình sẽ xuất hiện thông báo “Successfull fingerprint scan...”.

2. Bấm vào Setup sẽ xuất hiện hai lựa chọn:

- Bấm Next để tiến hành các bước đăng ký tiếp theo (xem như bạn đang đăng nhập vào đúng tài khoản của mình).

- hay bấm vào Exit this wizard and create new Windows User account để tạo một tài khoản người dùng mới và đăng nhập vào nó trước khi tham gia đăng ký dấu vân tay của bạn.

3. Bấm vào Next, xuất hiện một dòng thông báo về chuyện tạo password. Hãy chọn Yes và nhập password vào ô New Windows Password và Confirm New Password. Đây là phần thiết lập mật (an ninh) khẩu đăng nhập thông thường. Có thể lựa chọn hay chọn Cancel để bỏ qua thiết lập này.

4. Chọn Next, xuất hiện thông báo đăng ký thành công.

5. Chọn OK, xuất hiện biểu tượng hai bàn tay phải và trái (gồm có 10 ngón tay để bạn đăng ký). Rê chuột chọn ngón tay cần đăng ký và lần lượt miết trên ô đăng ký vân tay (ở góc bên phải trên mặt máy).

Lưu ý: mỗi một lần đăng ký thành công sẽ xuất hiện biểu tượng màu xanh. Và cứ một lần đăng ký bằng vân tay bạn phải thực hiện đủ 4 lần, lần lượt được đánh số từ 1 đến 4.

6. Tiến hành đăng ký: Chọn ngón tay cần đăng ký, sử dụng ngón tay (ngón được chọn sẽ có hình màu xanh) và lần lượt miết vào ô đăng ký vân tay, nếu đăng ký vân tay thành công sẽ xuất hiện các số 1, 2, 3, 4 màu xanh. Sau khi đăng ký thành công, bạn chọn Yes và bấm Save.

Chọn Finish để chấp nhận, như vậy bạn vừa đăng ký thành công. Sau khi khởi động lại máy và đăng nhập vào hệ thống, bạn có thể sử dụng dấu vân tay của mình để đăng nhập.

Nếu chọn Set Up:

Xuất hiện biểu tượng hai bàn tay. Rê chuột chọn ngón tay cần đăng ký vân tay và lần lượt miết trên ô đăng ký vân tay (ở góc bên phải mặt máy). Tiến hành đăng ký như trên cho các ngón khác, mỗi lần đăng ký phải đủ 4 lần theo thứ tự 1, 2, 3, 4.

Đăng ký thành công, bấm Save và chọn Finish.

Lưu ý: Để bổ sung ngón tay khác cho chuyện đăng ký vân tay, bạn mở chương trình DigitalPersona Personal, sử dụng ngón tay vừa đăng ký vân tay để đăng ký bổ sung. Xuất hiện các tùy chọn, hãy chọn Enroll fingerprints, tiếp tục đăng ký vân tay với ngón tay khác và lần lượt làm như bước 6.

Chương trình còn nhiều chức năng khác đang chờ bạn khám phá.

Thanks nếu có ích <Đồng Thank các bạn pro vừa sẻ chia để mình tìm ra vấn đề.Hỳ hỳ!!!>

d000111

:clap: Thank tác giả bài viết nhé.
Bài viết rất có giá trị, tui đã làm và thành công với Dell Vostro 3550.
Thank lần nữa nhá :clap:

Các chủ đề có liên quan khác