Garatun

Mình hỏi cái này 1 chút!Cty mình hoạt động ở 2 lĩnh vực. Một chịu thuế đầu ra 10*50%, một bất chịu thuế.Nếu trong 1 tháng có đầu vào dùng chung cho cả 2 lĩnh vực mà chưa có doanh thu đầu ra nào, thì mình nên phân bổ thuế đầu vào ntn?Có thể 50:50 không?Nếu tháng tiếp theo, có doanh thu đầu ra cho lĩnh vực chịu thuế, lĩnh vực k chịu thuế chưa có doanh thu, mình pbổ thuế đầu vào ntn?giúp mình một tí nha!Many thanks!

Brentyn

đầu vào dùng chung cho cả 2 lĩnh vực này nếu tách độc lập được thì bạn tách ra cái nào dùng cho mặt hàng chịu thuế, cái nào dùng cho mặt hàng không chịu thuế. Còn nếu không tách được thì bạn có thể căn cứ vào tỷ lệ doanh thu giữa 2 mặt hàng này mà tách VAT đầu vào. hay có thể nếu đầu vào dùng để sử dụng cho mặt hàng không chịu thuế( ngược lại) là wá nhỏ so với tổng số VAT đầu vào thì bạn không cần tách mà đưa vào khấu trừ hết cũng được.

Quade

Trích: Nguyên văn bởi boden Mình hỏi cái này 1 chút!Cty mình hoạt động ở 2 lĩnh vực. Một chịu thuế đầu ra 10*50%, một bất chịu thuế.Nếu trong 1 tháng có đầu vào dùng chung cho cả 2 lĩnh vực mà chưa có doanh thu đầu ra nào, thì mình nên phân bổ thuế đầu vào ntn?Có thể 50:50 không?Nếu tháng tiếp theo, có doanh thu đầu ra cho lĩnh vực chịu thuế, lĩnh vực k chịu thuế chưa có doanh thu, mình pbổ thuế đầu vào ntn?giúp mình một tí nha!Many thanks! Thông tư 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính quy định về thuế GTGT được khấu trừ như sau: Trích: c.2. Thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ sử dụng cùng thời cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế và bất chịu thuế GTGT thì chỉ được khấu trừ số thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT. Cơ sở kinh doanh phải hạch toán riêng thuế giá trị gia (nhà) tăng đầu vào được khấu trừ và bất được khấu trừ; trường hợp bất hạch toán riêng được thì thuế đầu vào được khấu trừ theo tỷ lệ (%) giữa doanh số chịu thuế giá trị gia (nhà) tăng so với tổng doanh số của hàng hoá, dịch vụ bán ra. Theo chỉ dẫn nêu trên thì trường hợp trong tháng cty bạn có thuế GTGT đầu vào nhưng doanh số bán ra chịu thuế giá trị gia (nhà) tăng trong tháng bất có thì số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ trong tháng bằng 0.Hết năm phân bổ lại thừa, thiếu điều chỉnh vào tháng 3 năm sau.

Cisco

Trích: Nguyên văn bởi tiensinh Thông tư 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính quy định về thuế GTGT được khấu trừ như sau:Theo chỉ dẫn nêu trên thì trường hợp trong tháng cty bạn có thuế GTGT đầu vào nhưng doanh số bán ra chịu thuế giá trị gia (nhà) tăng trong tháng bất có thì số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ trong tháng bằng 0.Hết năm phân bổ lại thừa, thiếu điều chỉnh vào tháng 3 năm sau. Như vậy là cty em vừa báo cáo thuế sai từ năm 2008 (cty thành lập năm 08, sang tháng 03 năm 09 mới có doanh thu).Bây giờ em bất biết điều chỉnh ntn nữa?Khi khai thuế ở những tháng không doanh thu đó, mình sẽ khai ở mục nào?Em hỏi bây giờ em điều chỉnh được không? và mình điều chỉnh ở mẫu 04B/GTGT phải không?

Basilio

Trích: Nguyên văn bởi boden Như vậy là cty em vừa báo cáo thuế sai từ năm 2008 (cty thành lập năm 08, sang tháng 03 năm 09 mới có doanh thu).Bây giờ em bất biết điều chỉnh ntn nữa?Khi khai thuế ở những tháng không doanh thu đó, mình sẽ khai ở mục nào?Em hỏi bây giờ em điều chỉnh được không? và mình điều chỉnh ở mẫu 04B/GTGT phải không? Cụ thể là thuế GTGT của cái gì mua vào? Đang trong giai đoạn đầu tư à?Thuế GTGT đầu vào của TSCĐ dùng chung thì được khấu trừ toàn bộ.

vovaan

Trích: Nguyên văn bởi tiensinh Cụ thể là thuế GTGT của cái gì mua vào? Đang trong giai đoạn đầu tư à?Thuế GTGT đầu vào của TSCĐ dùng chung thì được khấu trừ toàn bộ. Thuế đầu vào của các tháng đó chủ yếu là của CCDC trong vp, cước đthoai, internet và VP phẩm. Vì cty em làm lớn lý cho VNAirlines và Lữ hành. Đến tháng 02/09 là bắt đầu có dthu tour, tháng 03/09 thì có dthu của cả bout và hoa hồng bán vé.

Meirion

Trích: Nguyên văn bởi tiensinh Thông tư 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính quy định về thuế GTGT được khấu trừ như sau:Theo chỉ dẫn nêu trên thì trường hợp trong tháng cty bạn có thuế GTGT đầu vào nhưng doanh số bán ra chịu thuế giá trị gia (nhà) tăng trong tháng bất có thì số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ trong tháng bằng 0.Hết năm phân bổ lại thừa, thiếu điều chỉnh vào tháng 3 năm sau. Trường hợp em thích khấu trừ hết và cuối năm em phân bổ lại thì vẫn được chứ? Làm thế có lợi hơn.

Terrel

Trích: Nguyên văn bởi Voi Còi Trường hợp em thích khấu trừ hết và cuối năm em phân bổ lại thì vẫn được chứ? Làm thế có lợi hơn. Không được, vì tiêu thức phân bổ là doanh số bán ra chịu GTGT trong tháng mà doanh số này bằng 0 cho nên số khấu trừ bằng 0.Theo chỉ dẫn của Thông tư nêu trên vừa quy định tiêu thức phân bổ để xác định được nghĩa vụ thuế GTGT trong tháng.

Elroi

vậy các bạn cho em hỏi, trong tháng bất có doanh thu thì bất khai thuế, hay là có khai thuế nhưng các giá trị ghi bằng 0?

Phelan

Trích: Nguyên văn bởi phuongthu vậy các bạn cho em hỏi, trong tháng bất có doanh thu thì bất khai thuế, hay là có khai thuế nhưng các giá trị ghi bằng 0? Phải khai bảng kê mua vào để cuối năm được phân bổ số đầu vào này, trong tháng bất có doanh thu thì số khấu trừ phát sinh của tháng là 0.

Darron

Vậy số thuế đầu vào của những tháng chưa có doanh thu mình khai ở mục hàng hóa, dvụ dùng cho SXKD chịu thuế, không chịu thuế hay dùng chung?Nếu em vừa khai sai từ tháng 09-12 năm 08 và tháng 01,02/09 rồi thì điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào của các tháng đó! Đến cuối năm 2009 phân bổ lại số thuế đó???Giúp em rõ vấn đề luôn với nha!

fuckof

Trích: Nguyên văn bởi boden Vậy số thuế đầu vào của những tháng chưa có doanh thu mình khai ở mục hàng hóa, dvụ dùng cho SXKD chịu thuế, không chịu thuế hay dùng chung?Nếu em vừa khai sai từ tháng 09-12 năm 08 và tháng 01,02/09 rồi thì điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào của các tháng đó! Đến cuối năm 2009 phân bổ lại số thuế đó???Giúp em rõ vấn đề luôn với nha! VAT đầu vào của những tháng chưa PS doanh thu thì bạn vẫn kê khai bt trên biểu mua vào kê vào mục dùng chung đi nhưng trên tờ khai không ghi chỉ tiêu 23.Rồi cuối năm phân bổ số thuế VAT đó.

Arthur

Trích: Nguyên văn bởi boden Vậy số thuế đầu vào của những tháng chưa có doanh thu mình khai ở mục hàng hóa, dvụ dùng cho SXKD chịu thuế, không chịu thuế hay dùng chung?Nếu em vừa khai sai từ tháng 09-12 năm 08 và tháng 01,02/09 rồi thì điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào của các tháng đó! Đến cuối năm 2009 phân bổ lại số thuế đó???Giúp em rõ vấn đề luôn với nha! Nếu hạch toán riêng được thì khai vào mục tương ứng.Nếu bất hạch toán riêng được thì khai vào mục dùng chung để hết năm phân bổ.Năm 2008 chưa có doanh thu thì thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ bất phải để hình thành TSCĐ sẽ bất được khấu trừ mà tính vào chi phí.Số thuế đầu vào của tháng 1 tháng 2/2009 vừa đưa vào được khấu trừ thì điều chỉnh giảm và để phân bổ và điều chỉnh thừa thiếu vào tháng 3/2010.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Đánh Giá Hiệu Quả Của Composite Ủ Từ Xơ Dừa Và Phân Bò Bổ Sung Chế Phẩm BIO F Trên Cây Cà Chua Khoa học kỹ thuật 0
N Một số giải pháp nhằm hoàn thiện công tác phân bổ ngân sách nhà nước tới các địa phương Luận văn Kinh tế 0
R Quản lý Nhà nước về hạn ngạch và nghĩa vụ của cả doanh nghiệp được phân bổ hạn ngạch Luận văn Kinh tế 0
B Một số ý kiến về phân bổ và sử dụng nguồn nhân lực của huyện Nam Sách - Tỉnh Hải Dương Luận văn Kinh tế 0
B Công tác phân bổ ngân sách Nhà nước tại tỉnh Yên Bái - Thực trạng và giải pháp Luận văn Kinh tế 2
I Khảo sát việc phân bổ và xử lý các cấu trúc cú pháp cơ bản trong các giáo trình dạy tiếng Việt cho n Văn hóa, Xã hội 0
V Hoàn thiện cơ chế phân bổ, sử dụng ngân sách khoa học và công nghệ của các cơ quan Trung ương và địa Luận văn Kinh tế 0
T Phân bổ ngân sách nhà nước dưới góc nhìn chính trị ở Việt Nam hiện nay Văn hóa, Xã hội 0
C Phân bổ luồng truyền thông đa phương tiện ngang hàng theo phương thức kéo đẩy Công nghệ thông tin 0
N Tự đánh giá, phân bổ và chi tiết lại giá trị của từng TSCĐ. Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1

Các chủ đề có liên quan khác