hanhoc411

Mình thấy ngoài các tiệm bán đĩa phần mềm có bán bộ đĩa (gồm 2 đĩa CD) bản Ghost của HĐH Windows XP SP2 (cũng như các bản Windows khác) tích hợp các phần mềm như Microsoft Office, WinDVD ... chỉ cần bỏ vào, chọn Boot từ CD-ROM là nó chạy thẳng vào chương trình Ghost (cái này nó chạy trong DOS).

Nay mình muốn tạo đĩa với chức năng tương tự nhưng tích hợp các chương trình khác, mong các bạn có thể giúp mình cách tạo. Thanks !

Arthur Mình thấy ngoài các tiệm bán đĩa phần mềm có bán bộ đĩa (gồm 2 đĩa CD) bản Ghost của HĐH Windows XP SP2 (cũng như các bản Windows khác) tích hợp các phần mềm như Microsoft Office, WinDVD ... chỉ cần bỏ vào, chọn Boot từ CD-ROM là nó chạy thẳng vào chương trình Ghost (cái này nó chạy trong DOS).

Nay mình muốn tạo đĩa với chức năng tương tự nhưng tích hợp các chương trình khác, mong các bạn có thể giúp mình cách tạo. Thanks ! Cách tạo bản ghost
Bước 1: Chuẩn bị: Bạn tạo một thư mục để chứa file ghost ví dụ: D:\ghost. cái này làm trong win, bạn copy chương trình ghost vào đó (tập tin ghost.exe ver 8.0 trong file đính kèm). Lưu ý thư mục này không nằm trên ổ đĩa mà bạn muốn ghost, đồng thời (gian) ổ đĩa chứa thư mục này phải định dạng FAT 32.

Bước 2: Set lại boot bằng cách thay đổi firstboot trong Bios để boot từ cd. Tùy máy mà truy cập Bios bằng các cách khác nhau thường thì có dòng chỉ dẫn khi khởi động máy.

Bước 3: Dùng CD Hirren boot để boot vào dos, hiện tại Hirren vừa có bản 9.5. khi bỏ CD vào máy sẽ có hai lựa chọn khi khởi động bạn chọn khởi động từ CD nhé, sau đó chọn khởi động vào Dos có thể phải qua một số bước trung gian bạn đọc và chọn theo menu nhé.

Bước 4: Khi vừa vào dos bạn chạy tập tin ghost.exe ở trên. Ví dụ trong trường hợp này bạn gõ dòng lệnh sau (lưu ý sau mỗi dòng lệnh là enter):
D:
CD ghost
Ghost
Hoặc:
D:
Ghost\ghost
Khi đó giao diện chương trình ghost hiện ra bạn chọn Local/Patition/To image

Sau đó chọn ổ cứng cài HDH nhấn enter nó sẽ hiện ra những phân vùng ổ cứng. Bạn chọn phân vùng cài HDH rồi nhấn enter hay ok

Tiếp đến bạn phải chọn nơi để lưu file ghost chính là thư mục tạo ra ở bước 1 hay một nơi nào đó tùy bạn( chú ý không được lưu tại phân vùng cài HĐH)

Sau cùng 1 bản compress image file? sẽ hiện ra yêu cần bạn chọn mức nén(no, fast, high) tuỳ ý KẾT mà bạn sẽ chọn (nên chọn High để tiết kiệm dung lượng ổ đĩa).
Tuỳ vào phân vùng bạn chọn để tạo file ghost mà thời (gian) gian bản tạo bản ghost sẽ nhanh hay chậm.

II. Phục hồi dữ liệu từ file ghost

Khi muốn phục hồi HDH bạn làm như sau:
- Cũng khởi động từ ổ đĩa CD room như trên, sẽ xuất hiện cửa sổ ghost
- Chọn Local ---> partion from image---> chọn file ghost từ phân vùng vừa lưu file ghost bằng cách nhấn phím Tab
- Chọn ổ cứng -->Chọn phân vùng ổ cứng chứa HDH bị lỗi để bung file ghost
- Sau khi bung file ghost thành công. Sẽ xuất hiện 1 cửa sổ hỏi bạn tiếp tục hay restar máy lại. Bạn chọn restar, như vậy là xong. Lưu ý bạn ghost bằng bản ghost Ver nào thì nên dùng Ver đó để bung ghost

ngocthe_2005_cs

Ở đây hởi là làm sao để cho đĩa vào một phát là nó tự ghost luôn cơ. Có nghĩa là nó lấy file ghost ngay từ đĩa cd luôn không phải tìm trong máy.

t_rex

Ý mình muốn tư vấn là tạo một bộ đĩa CD (tùy theo dung lượng file ghost, nhưng mình thường thấy là 2 CD đối với Windows XP SP2) vừa kèm sẵn chương trình Ghost. Mình sẽ mô tả các bước cài đặt với 2 đĩa CD Windows XP SP2:

Bước 1: Cho đĩa thứ nhất vào (tất nhiên là chọn Boot từ CD-ROM).

Bước 2: Nhấn Enter, sau đó lại nhấn Enter (hay bất kỳ phím nào) một lần nữa , sẽ xuất hiện chương trình Ghost (Mình không phải chọn Local -> ... -> From Image gì cả) mà nó chạy thẳng vào ống chạy % ấy (mặc định là bung file Ghost này vào ổ C).

Dù sao cũng Thank bạn vừa đọc bài viết của mình và vừa cách rõ hơn (cách tạo file Ghost và bung Ghost).

Abrahan

Arthur To huuloc108:

Ý mình muốn hỏi là tạo một bộ đĩa CD (tùy theo dung lượng file ghost, nhưng mình thường thấy là 2 CD đối với Windows XP SP2) vừa kèm sẵn chương trình Ghost. Mình sẽ mô tả các bước cài đặt với 2 đĩa CD Windows XP SP2:

Bước 1: Cho đĩa thứ nhất vào (tất nhiên là chọn Boot từ CD-ROM).

Bước 2: Nhấn Enter, sau đó lại nhấn Enter (hay bất kỳ phím nào) một lần nữa thì sẽ xuất hiện chương trình Ghost (Mình không phải chọn Local -> ... -> From Image gì cả) mà nó chạy thẳng vào ống chạy % ấy (mặc định là bung file Ghost này vào ổ C).

Dù sao cũng Thank bạn vừa đọc bài viết của mình và vừa hướng dẫn rõ hơn (cách tạo file Ghost và bung Ghost). Vậy là bạn muốn tạo file Ghost , sau đó burn ra đĩa CD để dành ???

Nếu vậy, quá trình phức tạp hơn tí, bạn xem nhé:

Đầu tiên, ta đưa đĩa Hiren Boot vào, ở đây dùng Hiren boot CD 8.5

Chọn Mục Hiren Boot CD,

SAu đó chọn 2. Disk Clone Tools

(Ở đây chọn Hiren boot 8.5, bây giờ có phiên bản cao hơn)

Tiếp chọn 2. Norton Ghost 8.3

Tiếp chọn 5. Ghost (-Z9 -AUTO -SPLIT=700 700MB File Split)

Việc chọn cái dòng thứ 5 nghĩa là, Z9 --> Làchế độ nén cao nhất, Maximum ZIP, Split=700 làkhi nén tới 700MB nó sẽ cắt ra, vàtiến hành nén tiếp file khác, tạo ra nhiều file 700MB nếu như hệ thống partition đó có data nhìu, còn Auto nghĩa làtên sẽ tự tăng dần, và tự động tiến hành không hỏi mình

Sau khi vào được Ghost, bạn chọn Local --> Partition --> To Image

Sau đó, một hộp hiện lên bạn chọn ổ cứng, nếu máy bạn chỉ có 1, thì cứ OK, vàtiến tới, còn nếu hơn 1, thì chọn ổ nào chứa partition cần ghost và OK

Sau đó, chọn partition cần ghost lại thành Image, ở đây làổ chứa Windows làổ C, và là ổ đầu tiên nên chọn 1.

Sau đó, chọn nơi lưu lại, thường chọn ổ D, E, vàổ D thì có dạng 1:2 []NTFS Drive (hay 1:2 [] FAT Drive tùy theo ổ đó làFAT hay NTFS)

Ta chọn vàđặt tên lưu lại

Sau đó tiến hành tạo ghost

Chờ cho quá trình ghost xong, ta restart lại PC, vào ổ chứa file ghost lúc nãy, ta sẽ thấy nhiều file ghost trong đó, các file đều 700MB, duy có file cuối cùng làcòn lại bao nhiu MB, thường thấp hơn 700MB.

Trong đó, vì file đầu tiên là700MB, do đó, không thể ghi file đầu tiên vào đĩa Boot CD Hiren được, màphải dùng file thứ 2 ở trong này chỉ có 350MB

Điều cần làm bây giờ, làta cứ chép file 700MB ra đĩa dạng DATA như bình thường

Xem thêm cách ghi DATA-> (tìm bài cách sử dụng Nero)

Còn file còn lại nhỏ nhất, ta dùng Ultra ISO, chèn vào file ISO của Hiren BOOT CD

Nếu không có file ISO Hiren Boot CD này, ta sẽ tạo file ISO này bằng cách dùng 1 đĩa có Hiren Boot CD, bỏ vào Ultra ISO

sau đó chọn Tools --> Make CD/DVD Image ...

Sau khi nhấn vào đó, hộp thoại, sẽ hiện ra chọn nơi lưu vàchọn ISO Standard để tạo ISO

Sau đó, ta Chọn File --> Open file ISO này ra, vàxóa các folder vàfile trong đó chừa lại các folder như trong hình sau

Từ mục chọn bên dưới, ta trỏ tới ổ chứa file còn lại này kéo thả vào khung bên phải của file ISO đang open

Sau đó, chọn File --> SAve AS, chọn nơi lưu lại file ISO này,

Sau đó, từ Menu tools --> CHọn Burn CD/DVD Image

Và tiếp, ta chọn nơi chứa File ISO vừa thêm file ghost còn lại vào đây

vàChọn tốc độ và Burn

Xong

Sau này, muốn ghost lại máy bằng đĩa CD, thì ta chỉ chuyện đưa đĩa nhỏ nhất này vào Boot, chạy Ghost, sau khi vào được Ghost, ta đưa đĩa 1 vào sau đó chọn

Local --> Partition --> Form Image

good_friends801

To huuloc108:

Trước tiên xin thanks bạn vừa đọc và trả lời tận tình câu hỏi của mình.

Ở chỉ dẫn trên bạn chỉ mình cách tạo một file ghost sau đó ghi ra đĩa rồi dùng chương trình ghost để khi muốn bung file ghost chỉ chuyện chạy chương trình ghost sau đó chọn đến file ghost trong đĩa CD là được. Đúng không ?

Như vậy là bạn vẫn chưa hiểu rõ câu hỏi của mình.

Ý mình muốn hỏi là tạo xong file Ghost ấy sau đó ghi vào đĩa và trọng tâm vấn đề là đây "làm ra đĩa tích hợp chương trình Ghost sau đó khi máy có hư hỏng gì chỉ chuyện cho đĩa vào -> Sau đó nhấn Enter 2 lần là tự động chạy chương trình Ghost tại thời (gian) điểm nó chạy % ấy, đợi nó chạy xong sau đó chỉ chuyện Restart lại máy là OK (không nên phải chọn Local -> Partition -> To Image) gì cả".

Mong bạn hồi âm sớm.

Wesley

Arthur To huuloc108:

Trước tiên xin thanks bạn vừa đọc và trả lời tận tình câu hỏi của mình.

Ở chỉ dẫn trên bạn chỉ mình cách tạo một file ghost sau đó ghi ra đĩa rồi dùng chương trình ghost để khi muốn bung file ghost chỉ chuyện chạy chương trình ghost sau đó chọn đến file ghost trong đĩa CD là được. Đúng không ?

Như vậy là bạn vẫn chưa hiểu rõ câu hỏi của mình.

Ý mình muốn hỏi là tạo xong file Ghost ấy sau đó ghi vào đĩa và trọng tâm vấn đề là đây "làm ra đĩa tích hợp chương trình Ghost sau đó khi máy có hư hỏng gì chỉ chuyện cho đĩa vào -> Sau đó nhấn Enter 2 lần là tự động chạy chương trình Ghost tại thời (gian) điểm nó chạy % ấy, đợi nó chạy xong sau đó chỉ chuyện Restart lại máy là OK (không nên phải chọn Local -> Partition -> To Image) gì cả".

Mong bạn hồi âm sớm. Trời, như vậy bỏ vào là chạy rùi, bạn làm đi. Mình không biết cách nào tốt hơn nữa

mvpr45

mr.nviethung Ghost auto hả tìm bài của tui mà đọc chỉ dẫn làm đầy đủ đó à có thì đem ra cho anh em coi ở đó mà bảo kiếm

thanhynhan

huuloc108 Vậy là bạn muốn tạo file Ghost , sau đó burn ra đĩa CD để dành ???

Nếu vậy, quá trình phức tạp hơn tí, bạn xem nhé:

Đầu tiên, ta đưa đĩa Hiren Boot vào, ở đây dùng Hiren boot CD 8.5

Chọn Mục Hiren Boot CD,

SAu đó chọn 2. Disk Clone Tools

(Ở đây chọn Hiren boot 8.5, bây giờ có phiên bản cao hơn)

Tiếp chọn 2. Norton Ghost 8.3

Tiếp chọn 5. Ghost (-Z9 -AUTO -SPLIT=700 700MB File Split)

Việc chọn cái dòng thứ 5 nghĩa là, Z9 --> Làchế độ nén cao nhất, Maximum ZIP, Split=700 làkhi nén tới 700MB nó sẽ cắt ra, vàtiến hành nén tiếp file khác, tạo ra nhiều file 700MB nếu như hệ thống partition đó có data nhìu, còn Auto nghĩa làtên sẽ tự tăng dần, và tự động tiến hành không hỏi mình

Sau khi vào được Ghost, bạn chọn Local --> Partition --> To Image

Sau đó, một hộp hiện lên bạn chọn ổ cứng, nếu máy bạn chỉ có 1, thì cứ OK, vàtiến tới, còn nếu hơn 1, thì chọn ổ nào chứa partition cần ghost và OK

Sau đó, chọn partition cần ghost lại thành Image, ở đây làổ chứa Windows làổ C, và là ổ đầu tiên nên chọn 1.

Sau đó, chọn nơi lưu lại, thường chọn ổ D, E, vàổ D thì có dạng 1:2 []NTFS Drive (hay 1:2 [] FAT Drive tùy theo ổ đó làFAT hay NTFS)

Ta chọn vàđặt tên lưu lại

Sau đó tiến hành tạo ghost

Chờ cho quá trình ghost xong, ta restart lại PC, vào ổ chứa file ghost lúc nãy, ta sẽ thấy nhiều file ghost trong đó, các file đều 700MB, duy có file cuối cùng làcòn lại bao nhiu MB, thường thấp hơn 700MB.

Trong đó, vì file đầu tiên là700MB, do đó, không thể ghi file đầu tiên vào đĩa Boot CD Hiren được, màphải dùng file thứ 2 ở trong này chỉ có 350MB

Điều cần làm bây giờ, làta cứ chép file 700MB ra đĩa dạng DATA như bình thường

Xem thêm cách ghi DATA-> (tìm bài cách sử dụng Nero)

Còn file còn lại nhỏ nhất, ta dùng Ultra ISO, chèn vào file ISO của Hiren BOOT CD

Nếu không có file ISO Hiren Boot CD này, ta sẽ tạo file ISO này bằng cách dùng 1 đĩa có Hiren Boot CD, bỏ vào Ultra ISO

sau đó chọn Tools --> Make CD/DVD Image ...

Sau khi nhấn vào đó, hộp thoại, sẽ hiện ra chọn nơi lưu vàchọn ISO Standard để tạo ISO

Sau đó, ta Chọn File --> Open file ISO này ra, vàxóa các folder vàfile trong đó chừa lại các folder như trong hình sau

Từ mục chọn bên dưới, ta trỏ tới ổ chứa file còn lại này kéo thả vào khung bên phải của file ISO đang open

Sau đó, chọn File --> SAve AS, chọn nơi lưu lại file ISO này,

Sau đó, từ Menu tools --> CHọn Burn CD/DVD Image

Và tiếp, ta chọn nơi chứa File ISO vừa thêm file ghost còn lại vào đây

vàChọn tốc độ và Burn

Xong

Sau này, muốn ghost lại máy bằng đĩa CD, thì ta chỉ chuyện đưa đĩa nhỏ nhất này vào Boot, chạy Ghost, sau khi vào được Ghost, ta đưa đĩa 1 vào sau đó chọn

Local --> Partition --> Form Image

@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@2

Bạn ơi ! sao mà bài của bạn viết thì rõ ràng , rõ hơn quá ! Thank bạn ; Nhưng khổ nỗi là những hình minh họa trong bài viết thì lại không hiển thị tí nào cả ; nó chỉ hiện ra những cái khung nhỏ , rồi trong cái khung nhỏ ấy có chữ X , vậy phải làm sao để có thể xem nhưng hình ảnh trong bài viết của bạn ?

huhu_cute

chiensivodanh @@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@2

Bạn ơi ! sao mà bài của bạn viết thì rõ ràng , rõ hơn quá ! Thank bạn ; Nhưng khổ nỗi là những hình minh họa trong bài viết thì lại không hiển thị tí nào cả ; nó chỉ hiện ra những cái khung nhỏ , rồi trong cái khung nhỏ ấy có chữ X , vậy phải làm sao để có thể xem nhưng hình ảnh trong bài viết của bạn ? Mạng của bạn bị yếu tí. Bạn thử lại sau nhé. Mình vào xem bình thường

Norton Ghost auto-boot CD/DVD

I. Đặc điểm:

- Boot thẳng trực tiếp vào chương trình Norton Ghost (NG - phiên bản chạy trong môi trường MS-DOS)

- Sử dụng phiên bản NG 11.0.1.

II. Chuẩn bị:

- Các phần mềm cần thiết để thực hiện:

1. WinImage 8.0:

2. UltraISO 8.62 :

3. WinRAR 3.7

III. Thực hiện:

- Bạn lần lượt làm theo các bước sau:

1. Tải file GHOSTISO1101.zip từ địa chỉ sau về:

2. Sau khi giải nén (bằng WinRAR hay WinZIP) file GHOSTISO1101.zip, bạn sẽ thu được file GHOST1101.ISO có dung lượng gần 3MB.

3. Dùng UltraISO (hay WinISO, hay các trình có cùng chức năng) để bổ sung thêm vào file GHOST1101.ISO:

- Các ứng dụng mà bạn cần

- Các driver của máy bạn

- File backup (tạo bằng trình NG v11) hệ thống (thường là file backup ổ [C] - phân vùng cài Windows)

- ... và những thứ khác mà bạn đánh giá là cần thiết.

4. Sau khi hoàn tất công đoạn [3], dung lượng file GHOST1101.ISO phải nhỏ hơn 700MB (nếu bạn muốn làm Norton Ghost auto-boot CD) hay nhỏ hơn 4.7GB (nếu bạn muốn làm Norton Ghost auto-boot DVD).

5. Dùng Nero hay các trình ghi đĩa (có hỗ trợ chức năng ghi đĩa từ file ảnh (image data) để ghi (burn) file GHOST1101.ISO ra CD hay DVD.

IV. Phân tích cấu trúc file GHOST1101.ISO (phần này chỉ dành để tham khảo thêm):

1. Dùng UltraISO để mở file GHOST1101.ISO. Tiến hành trích xuất Bootable-Image-File của file GHOST1101.ISO, lưu file này với tên tuỳ ý, ví dụ: GHOST1101.BIF

2. Dùng WinImage để mở file GHOST1101.BIF. Tiến hành lưu lại thành file GHOST1101.IMA.

3. Tiếp tục dùng WinImage để mở file GHOST1101.IMA, trích xuất 2 file AUTOEXEC.BAT và CONFIG.SYS ra một folder bất kỳ.

4. Dùng Notepad (hay bất kỳ trình soạn thảo văn bản nào) để xem nội dung 2 file này và chỉnh sửa lại theo ý thích.

V. Ghi chú:

- NG 11 không hỗ trợ xử lý (phục hồi) các file backup được tạo bằng các phiên bản trước đó.

Frasier

vậy bạn phải tạo 1 ổ Dos,rồi tạo 1 file Image ghost sẵn vào ổ này.Sau đó bạn copy file Ghost.exe trong đĩa Boot vào ổ Dos này là được rồi.

Nếu thấy hay thì Thanks mình giùm nha.

Court

mình đọc mấy bài trên thấy rất hay,Thank các bạn. sẳn đây mình củng nhờ luôn, mình muốn lưu bảng gost windows và sau này nếu mấy lổi windows thì làm sao để gost lai. xin hướng dẩn rỏ ràng 1 tí

laklake22

Xin các cao thủ chỉ giáo. Mình có một tệp *.GHO lưu ổ đĩa C đặt trong E:\Luu. Ổ đĩa C mình vừa có DOS. Mình muốn khi nào windows lỗi mình vào DOS chỉ cần đánh ghost thế là nó tự động ghost luôn mà không cần hiện giao diện của chương trình để chọn tệp ghost và patitiodderre ghost có được không. Huynh nào biết chỉ với. Cám ơn.

Fải chỉ dẫn người ta làm ảnh ghost cho nhìu main nữa chứ, làm thế nếu mang đi ghost cho máy khác là đi lun bạn à, chỉ được mỗi máy của bạn thui

phuongpeony

mr.nviethung Norton Ghost auto-boot CD/DVD

I. Đặc điểm:

- Boot thẳng trực tiếp vào chương trình Norton Ghost (NG - phiên bản chạy trong môi trường MS-DOS)

- Sử dụng phiên bản NG 11.0.1.

II. Chuẩn bị:

- Các phần mềm cần thiết để thực hiện:

1. WinImage 8.0:

2. UltraISO 8.62 :

3. WinRAR 3.7

III. Thực hiện:

- Bạn lần lượt làm theo các bước sau:

1. Tải file GHOSTISO1101.zip từ địa chỉ sau về:

2. Sau khi giải nén (bằng WinRAR hay WinZIP) file GHOSTISO1101.zip, bạn sẽ thu được file GHOST1101.ISO có dung lượng gần 3MB.

3. Dùng UltraISO (hay WinISO, hay các trình có cùng chức năng) để bổ sung thêm vào file GHOST1101.ISO:

- Các ứng dụng mà bạn cần

- Các driver của máy bạn

- File backup (tạo bằng trình NG v11) hệ thống (thường là file backup ổ [C] - phân vùng cài Windows)

- ... và những thứ khác mà bạn đánh giá là cần thiết.

4. Sau khi hoàn tất công đoạn [3], dung lượng file GHOST1101.ISO phải nhỏ hơn 700MB (nếu bạn muốn làm Norton Ghost auto-boot CD) hay nhỏ hơn 4.7GB (nếu bạn muốn làm Norton Ghost auto-boot DVD).

5. Dùng Nero hay các trình ghi đĩa (có hỗ trợ chức năng ghi đĩa từ file ảnh (image data) để ghi (burn) file GHOST1101.ISO ra CD hay DVD.

IV. Phân tích cấu trúc file GHOST1101.ISO (phần này chỉ dành để tham khảo thêm):

1. Dùng UltraISO để mở file GHOST1101.ISO. Tiến hành trích xuất Bootable-Image-File của file GHOST1101.ISO, lưu file này với tên tuỳ ý, ví dụ: GHOST1101.BIF

2. Dùng WinImage để mở file GHOST1101.BIF. Tiến hành lưu lại thành file GHOST1101.IMA.

3. Tiếp tục dùng WinImage để mở file GHOST1101.IMA, trích xuất 2 file AUTOEXEC.BAT và CONFIG.SYS ra một folder bất kỳ.

4. Dùng Notepad (hay bất kỳ trình soạn thảo văn bản nào) để xem nội dung 2 file này và chỉnh sửa lại theo ý thích.

V. Ghi chú:

- NG 11 không hỗ trợ xử lý (phục hồi) các file backup được tạo bằng các phiên bản trước đó. Mình đang cần bài viết của bạn nhưng mấy cái link die rồi, refesh mây cái link lại dùm được không ạ, Thank nhé.

Các chủ đề có liên quan khác