marvypretty

em chào các anh chị ạ

em mới ra trường và cũng là thành viên mới của diễn đàn ,hiiii

em muốn hỏi về cách tính BHXH cho người lao động theo hệ số lương,nhưng trước đây họ chưa được đóng BHXH, bi gio mà đóng cho họ thì phải bắt đầu từ đâu ạ, nếu lương trả theo hợp đồng, nếu mới thử chuyện thì có được đóng BHXH không ạ.

Em xin Thank các anh chị rất nhìu.....

caibichthuy

Bạn tìm trong diễn đàn đi. có rất nhiều bài liên quan đến bảo hiểm đấy. Theo quy định phải có hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên là có thế tham gia dóng BHXH nhung cũng tùy theo quy định của công ty. Còn đối với nhân viên thử chuyện thì sẽ không bg được đóng BH đâu bạn ah.

itzcat

Mới thử chuyện thôi thì không được đóng BHXH bạn à?

Mỗi công ty có quy định về mức được hưởng BHXH của người lao động. Nhưng theo công ty tớ thì sau 6 tháng làm việc, NLĐ được hưởng các chế độ về BHXH, BH thất nghiệp. Người LĐ pải nộp 8.5 % 1 tháng. Còn NSDLĐ nộp 20%. Mình chỉ biết có thế? còn bạn nào biết thì nói cho tất cả người giúp t nhá!^^

Thanks all!

Boase

Trường hợp này bạn phải ký hợp đồng lao động, sau đó đến Bảo hiểm xã hội Quận (huyện) để đăng ký. Mọi thủ tục sẽ được họ hướng dẫn

Bạn phải xác đinh lao động nào làm chuyện lâu dài rồi hãy đóng BHXH, chứ đóng BHXH cho nhân viên thử chuyện làm gì?

vitcoiyeu

cho mình hỏi có công ty chỉ ký hợp đồng thử chuyện 1 tháng sao phải đóng bảo hiểm .như vậy đúng k?

Thử chuyện 1 tháng thì đóng BHXH làm gì chớ? theo Luật BHXH thì lao động từ 3 tháng trở lên mới phải đóng BHXH mà.

berua.bega

Đọc lại luật bảo hiểm đi ngen mấy bạn, trong đó thể hiện hết tất cả những thông tin mà bạn thắc mắc. Đây là vấn đề muôn thưở rồi, chịu khó tra lại những topic cũ đi nhé.

Aditeya

thank các anh chị nhiu,hiii, em nghe tất cả ngừoi nói đi làm thực tế khác xa nhau nhiu lam.huuu

e cũng chăng bit thê nao

chang bit bắtddaufaf từ đâu, bi gio kiến thức thì mông lung, chẳng bit gi lun..

em phai lam gi đây???????????

Các chủ đề có liên quan khác