Eshkol

Hôm nay mình sẽ chỉ dẫn các bạn cách sử dụng phần mềm Proshow Producer một cách rõ hơn nhất.

Vì bản Proshow Producer và bản Proshow Gold cũng có các chức năng gần tương tự nhau.

Chỉ khác là bản Proshow producer là bản “xịn” hơn, chuyên nghề hơn nên nó có một số chức năng khác hơn so với bản Proshow Gold.

Nhưng nếu vừa nắm rõ được các chức năng của Proshow Producer rồi thì chuyện dùng Proshow Gold sẽ rất dễ dàng.

Khi chạy chương trình. bạn sẽ thấy giao diện của phần mềm như sau :

Công chuyện của bạn bây giờ là phải Browers đế thư mục chứa các hình ảnh mà bạn muốn cho vào cuốn phim của mình trong mục Folders.

Xem hình 1

Công chuyện của bạn bây giờ là dùng chuột , click và kéo ảnh sang bên phải ( Phần có chữ “Drop photo or Video here ).

Số lượng ảnh bạn muốn làm bao nhiêu thì bạn kéo sang bên đó bấy nhiêu ( Nên để <200 cái, không nên để nhiều nó treo máy thì khổ).

Đoạn phim này mình chỉ Demo 15 pic thôi còn tùy bạn nếu bạn có nhiều ảnh thì bạn kéo sang bao nhiêu cũng được.

Công chuyện tiếp theo của bạn là chỉ định thời (gian) gian ảnh chạy (tức là thời (gian) gian ảnh hiện lên cho bạn nhìn thấy)

và thời (gian) gian để hiệu ứng chuyển động (từ ảnh này đến ảnh khác) thường tính bẳng giây.

Như hình ảnh Demo. Bạn thấy ảnh 1 mình để thời (gian) gian chạy ảnh là 15 giây

thời gian hiệu ứng chuyển động là 10 giây, ảnh 2 là 18 giây và 10 giây.

Những mốc thời (gian) gian này bạn có thể đặt tùy ý .

Phần tiếp theo khá hay đó là chọn hiệu ứng cho hình ảnh chuyển động từ ảnh này sang ảnh khác.

Mặc định của chương trình bạn sẽ nhìn thấy hai chữ AB liền nhau.. Đây là hiệu ứng Crossfade - Linear

mặc định của chương trình ( hiệu ứng xấu nhất trong tất cả các hiệu ứng ….)

Để thay đổi hiệu ứng mặc định bằng các hiệu ứng khác bạn chỉ cần kích chuột vào chữ AB

Khi đó nó sẽ xuất hiện hộp thoại Choose Transition như hình :

Với 281 hiệu ứng khác nhau bạn KẾT cái nào thì chỉ cần click chuột vào là ngon roài.

Mải mê chán với mấy cái hiệu ứng này, thì phần tiếp theo không kéo quan trọng và có ý nghĩa nhất trong đoạn phim là phần chọn nhạc cho đoạn phim.

Để chèn nhạc vào đoạn phim, các bạn cũng nhìn thấy dòng chữ ” Drop Background songs here “. Đấy là cái phần mà bạn sẽ kéo bản nhạc yêu KẾT của mình vào đây.

Cũng làm tương tự như kéo ảnh. bạn Browser đến nới có bản nhạc mà bạn yêu KẾT .

Bọn này nó hỗ trợ cả MP3, Wma, Wav

Xem tớ làm này

Nếu thời (gian) gian chuyển động ảnh và thời (gian) gian chạy hiệu ứng của bạn lớn hơn thời (gian) gian của bài hát

thì bạn có thể chỉnh lại sao cho chiều dài của đoạn đúng bằng thời (gian) gian bài hát.

Nếu đoạn phim dài thì bạn có thể thêm bài hát khác vào tiếp sau bài hát trước.

Bước tiếp là hiệu chỉnh riêng cho từng tấm hình

Để áp dụng hiệu chỉnh cho từng bức hình , bạn có thể nhấp đúp chuột vào tấm hình hay nhần chuột phải, chọn Slide Options

Nó hiện ra cái bảng này

Trong phần Silde Options này , nó bao gồm 5 mục dùng để chỉnh sửa hay thêm cái hiệu ứng cho bức ảnh.

+ Mục Image/ Video :

cho phép thêm các hình ảnh, video vào cùng với bức hình có thể xếp trên hay dưới bức hình (tối đa 100 ffile image or video).

Ngoài ra nó còn hiển thị thông tin về bức ảnh (dung lượng, kích cỡ, độ phân giải), và cho phép thay đổi cách hiển thị bức hình (fit to frame, fill frame..).

+ Mục Adjustments : Chỉnh độ sáng, màu sắc, độ tương phản của búc ảnh

+ Mục Motion Effects : Hiệu chỉnh cách chuyển động của bức ảnh trong qua trình chuyển động ( ví dụ: vừa nhỏ dần vừa xoay ảnh, thu ảnh nhỏ dần…)

Cần chú ý 4 mốc là:

Starting Postition: Thiết lập lúc bắt đầu hiệu ứng chuyển động

Ending Postition: Thiết lập lúc kết thúc hiệu ứng chuyển động

mtion Timing : Thiết lập thời (gian) gian bắt đàu chuyển động và thời (gian) gian dừng chuyển động (tính bằng giây)

Còn phần Motion : chọn kiểu chuyển động (Smooth (nhẹ nhàng,) Linear (theo đường), Accelerate (nhanh dần), Decelerate (chậm dần) ).

+ Mục Captions : Thêm chữ, và đặt các hiệu ứng cho chữ

+ Mục Sounds : Thêm một bài nhạc nền cho bức ảnh ( chỉ chạy khi bức ảnh đang được show)

+ Mục Background : Thêm hình nền cho bức ảnh

* Với mõi bức ảnh , bạn có thể thiết lập tùy ý.

Ngoài ra còn có lựa chọn hiệu chỉnh chung cho cả Slide Show

Bằng cách nhấn chuột phải vào bức ảnh, chọn Show Options

Trong phần này cũng gần tương tự như phần Slide Options nhưng nó sẽ được áp dụng cho cả đoạn phim chứ không phải chỉ cho 1 bức hình nữa.

sau khi chỉnh cái Music, hình ảnh + cái hiệu ứng ổn rồi thì các bạn có thể xem thử tác phẩm của mình trước khi ghi ra đĩa

bằng cách click vào nút Play Now để xem thử. Nếu còn chưa vừa ý thì sửa cho ngon roài đến bước tiếp nhé.

Bước cuối cùng là in tác phẩm của mình ra đĩa hay HDD để thưởng thức chứ nhẩy.

Vào menu, chọn Create

+ Mục Create DVD: Ghi trực tiếp ra đĩa DVD. ( Yêu cầu phải có ổ DVD ReWrite).

+ Mục Create VCD: Ghi trực tiếp ra đĩa VCD. ( Yêu cầu phải có ổ CD Write).

+ Mục Create Video File: Ghi thành file Video (.mpg) để lưu trong ở cứng, lúc nào khoái thì burn nó.( tớ hay dùng cái này).

+ Mục Create Autorun CD: Ghi thành file Autorun cho đĩa CD

+ Mục Create Executable : Ghi thành file chạy (exe) chạy trực tiếp mà không liên quan đến phần mềm hỗ trợ nào hết ( Hay lắm).

+ Mục Create Screen Saver : lưu thành file để chạy khi màn hình không dùng đến ( chế độ bảo vệ màn hình)..

+ Mục Create Web show : Tạo show để xem trên mạng Internet

Cuối cùng là phần khá quan trọng

Download
Bản mới cập nhật
Proshow Producer 5.0.3297 full + portable

Video hướng dẫn sử dụng
http://video.ketnooi.com/video/wlMa0bqH ... han-2.html

hướng dẫn sử dụng chtrình proshow gold

Bạn cho hỏi là khi mình có thêm file video vào thì sau khi làm xong lại bị mất tiếng của file video này ( đoạn có file video im re luôn) mặc dù mình không add thêm file music ở đoạn có file video này, có cách nào khắc phục không vậy bạn ? thanks trước nghe.

ntgiang168

trong phần edit video, thẻ volum bạn kéo lên 100%, Theo mặc định thì nó giảm từ 100% xuống 50% nên âm thanh của đoạn video đó bị giảm chứ không phải mất.

rainbow_139

nếu cứ như bạn noí thì rất mất thời (gian) gian. ví dụ: khi add ảnh vào thì không cần kéo mà mình chuẩn bị sẵn các file ảnh vào chung 1 thư mục rồi nhấn chuộtphải vào vùng Browser rồi nhấn chọn Add all files to show thì nó sẽ vào hết

thứ 2: khi chọn hiệu ứng thì không thể chọn từng ảnh được vì như vậy rất mất thời (gian) gian với số lượng lớn. nên nhấn Ctrl + A để chọn hết ảnh vừa thêm rồi nhấn chuột phải vào chỗ chữ AB giữa bất kì 2 tấm ảnh nào chọn Ramdomize chọn Tranitions hay nhấn tổ hợp Ctrl + Shift + 3, tương tự với các giá trị ngẫu nhiên về cách sắp xếp ảnh, hiệu ứng xoay, nghiêng ảnh

thứ 3 đến chỗ add nhạc, bạn không nên để thời (gian) gian bài hát phụ thuộc vào thời (gian) gian hiện ảnh mà nên để thời (gian) gian hiẹn nhạc phụ thuộc vào bác hát. Một đĩa VCD tầm khoảng 12-> 15 bài là vừa. sau khi add nhạc bạn nên chọn tất cả (Ctrl +a) rồi nhấn vào chỗ thời (gian) gian của một ảnh bất kì rồi chỉnh. nếu thời (gian) gian bài hát hiện tại cao hơn thời (gian) gian ảnh (có nghĩa phần hiện "tần số " của bài hát đó dài hơn so với phần ảnh) thì chúng ta tăng thêm thời (gian) gian hiện ảnh cho một ảnh bất kì, nó sẽ tăng đồng loạt. Tương tự trong trường hợp ngược lại !

Trên đây là một vài lũy ý nho nhỏ ! Chúc các bạn thành công! Ngoại Proshow Gold còn có bản Proshow Product có nhiểu điểm cao cấp hơn. ai muốn vọc thì tìm nhé !

CHúc thành công và có những Video kỉ niệm thật đẹp !

ptd_pah

aotasoft nếu cứ như bạn noí thì rất mất thời (gian) gian. ví dụ: khi add ảnh vào.... Đây chỉ là một kỹ thuật cơ bản về proshow, để làm 1 VCD đẹp mắt dĩ nhiên là phải mất thời (gian) gian vào đó, làm thật tỉ mỉ mới cho ra lò được.

giothangbay

ban cho hỏi làm cách nào để mình có thể add 1 đoạn clip vào nhưng mình muốn chèn 1 bài hát chạy tren nền clip đó có nghĩa là làm mất tiếng của clip ,tạo nó thành slide sau đó add nhạc vào.Thank trước

my_ngoc60

Bạn cho mình hỏi sao cái mình tạo được cứ có dòng chứ vàng ở dưới thế: MADE ........

Chỉ cho mình cách làm mất nó với

p3sh0ck_haykh0c

nguyenq ban cho hỏi làm cách nào để mình có thể add 1 đoạn clip vào nhưng mình muốn chèn 1 bài hát chạy tren nền clip đó có nghĩa là làm mất tiếng của clip ,tạo nó thành slide sau đó add nhạc vào.Thank trước Bạn vào phần Layer chọn layer Video (clip) mà bạn muốn và chọn phần Sound kéo xuống 0% là tắt tiếng thôi.

dinhphdc

Down Cr-ack về cho nó là xong.

Vào Help->Enter registration Key (s)

Name: NguyenMinhLuan

Phone: 0907256469

Pass: UBBQ43AMY0AKV

Serials: DBBEP73NNXP1F

Serial: UBBFK1WZT8NNQ

camhapt

tai sao minh` khi minh` lam xong khi chay video len lai co dong chu~ made as an evaluation of proshow producer la` sao ? gio` minh` muon bo hang chu do di thi` phai lam` sao ? moi nguoi` giup do em voi ?

conan_daubu

để mất dòng chữ vàng trên proshow producer thì bạn vào Help->Enter registration Key điền đầy đủ thông tin là xong

VD:Name: NguyenMinhLuan

Pass: UBBQ43AMY0AKV

Serials: DBBEP73NNXP1F

Serial: UBBFK1WZT8NNQ

chú ý : phải điền cả 3 cai trên luôn nha chu cac bạn thành công tạo được một video đẹp tặnng cho bạn bè

sweet_candy_039

Bạn cho mình hỏi:

mình vừa làm đầy đủ các bước, nhưng khi xuất ra file video (creat output )

đoạn Video clip mình chuẩn bị có thời (gian) gian theo 1 bài hát dài 4phut, nhưng khi xuất ra chỉ còn có 25 giây hay hơn, nhưng không đủ thời (gian) gian bài hát, có cách nào để khắc phục

Thanks

cho mính hỏi, thí dụ mình chèn 1 file audio vào giây thứ 25 của 1 clip thì làm sao?

mình thử chèn thì file audio chạy ngay khi clip chạy

hay là dùng cách thêm 1 khoảng 25 giậy không có tiếng cho file audio bằng Goldwave

cho mính hỏi, thí dụ mình chèn 1 file audio vào giây thứ 25 của 1 clip thì làm sao?

mình thử chèn thì file audio chạy ngay khi clip chạy

hay là dùng cách thêm 1 khoảng 25 giậy không có tiếng cho file audio bằng Goldwave

Thoraldtun

bạn ơi có CD key của ProShow Gold 4.0 không cho mình xin với?

haukieu49

bạn cho mình hỏi là có cách đưa hình động (.gif ) vào proshow gold mà trong slide vẫn còn chuyển động không.

Torrey

Bạn ơi cho hỏi.tui dùng Proshow Gold4 nhưng sao khi trích xuất ra file video thì các hình nó quay mà không đứng yên 1 chỗ được.