Bạn có cụ từ :

"Cộng hòa xã hội chũ nghĩa Việt Nam"

Độc lập Tự do Hạnh Phúc"

như thế phải làm trong nhiều lần hay trong các văn bản đều có. Vậy để làm sao có thể gõ nhanh cụm từ đó?

Hôm nay mình xin hướng dẫn bạn cách đơn giản để thực hiện autotext trong word các phiên bản luôn

Trước tiên bạn cần gõ đoạn văn bản bạn cần tạo đã, bôi đen đoạn đó. Trên thanh Ribbon, vào tab Text -> Mục Quick Parts, chọn Autotext, chọn Save Seclection to AutoText Gallery để thêm đoạn này vào danh sách

Gõ mô tả, quan trọng nhất phần Name là tên bạn đặt riêng cho nó, nên mang tính chất gợi nhớ là đơn giản, ngắn gọn thôi. Mục Save in sẽ cho phép bạn lưu nó vào Normal.dotm là chung cho tất cả các trang Word mới tạo về sau, hay chỉ lưu vào chính file bạn đang soạn mà thôi. Nhấn OK là được

Mỗi khi sử dụng bạn chỉ cần gõ đúng Name đã đặt, nhấn F3 là đoạn văn bản đó sẽ hiện ra ngay lập tức, mà chúng ta không cần gõ tự từ đầu, rất nhàm chán và tốn thời gian.

Muốn xoá hay thay đổi các AutoText đã tạo thì bạn cần vào mục Organize and Delete...

Chọn đúng mục cần xoá và nhấn Delete, Close để đóng lại

Vậy là xong, nếu có khó khăn gì trong việc thực hiện autotext bạn có thể phản hồi ở topic này nhé

Faraji

Tạo từ viết tắt cho cụm từ trong Word 2003

thế trong word 2007 thì sao hả bạn. mình tìm mà không thấy auto text đâu cả

Berwyn

Tạo từ viết tắt cho cụm từ trong Word 2003

Bạn ơi cho mình hỏi, chức năng Export ở chỗ nào nhỉ? Mình tìm nhưng không thấy.

Các chủ đề có liên quan khác