Romain

tình hình là em đang dùng laptop dell-inspiron 15r

bây giờ buổi tối em muốn cắm máy để tải phim mà sao tìm hoài không pít làm sao tắt màn hình cho tiết kiệm điện( sv mà )

nếu để im lâu quá là máy tự tắt màn hình thật nhưng mà idm nó cũng dừng lun,không down gì nữa.

pác nào bít cách tắt màn hình mà vẫn chạy được chương trình thì giúp em với

the1lrbdch

Mình nghi ngờ câu nói này của bạn, máy chỉ tự động Stand by (Sleep) khi không có bất cứ chương trình nào chạy trong 1 khoảng thời (gian) gian được chính bạn thiết lập. Nếu IDM vẫn đang chạy thì Window sẽ không stand by đâu.

Về vấn đề của bạn thì chỉ cần thay đổi Power Options là xong. Bạn không nói rõ đang dùng windows gì nên mình chỉ dẫn cho Win7 vậy, cụ thể như sau:
Cách 1:

Vào Control Panel -> Power Options -> Change plan Settings -> Có 2 cột là On battery và Plug in, mình nghĩ bạn cũng hiểu và 2 lựa chọn là Turn off display và Sleep.

Nếu bạn đang cắm sạc thì ở cột Plug in chọn Turn off dispaly với thời (gian) gian 1 phút -> Save changes là xong

Cách 2:

Cũng vào Control Panel -> Power Options -> Choose what closing the lip does (nằm ở bên trái đó)

Ở tab When I close the lip chọn Do Nothing -> Save changes

Vậy nên lúc bạn cắm máy Download chỉ chuyện gập laptop lại là xong. Lưu ý nếu không thay đổi sang Do Nothing thì theo mặc định khi gập máy lại windows sẽ tự động Sleep đó.

Lựa chọn 1 trong 2 hay cả 2 cách trên và cuối cùng là thay đổi IDM để IDM down xong, Window sẽ tự shutdown. Cách làm như sau:

Mở IDM chọn mục Scheduler (biểu tượng đồng hồ đó) -> Ở tab Schedule stick chọn 2 ô cuối cùng -> Apply -> Start now

Vậy là xong, bạn yên tâm tiết kiệm điện nhé. Chúc thành công

Các chủ đề có liên quan khác