Tình hình là hôm nọ em đang làm bt trên laptop đi có chuyện vội quá gấp luôn nó lại mà không shutdown hay sleep,.. gì hết.

Lúc về mở máy lên thì thây màn hình đen thui,cái đèn báo loa,nguồn, sáng trưng; đèn scroll lock và caps lock thì chớp chớp.máy không khởi động lại được.em ấn power để tắt nguồn rồi bật lại thì vẫn vậy.chỉ có mấy cái đèn chớp chớp

Hic. Em để mấy ngày rồi khởi động vẫn không lên.

có ai biết nó bị làm sao không?

nếu đi sửa thì hết khoảng bao nhiêu vậy

Phan_Tuan

haunghe10 không thay hình bạn ơi ý bạn là chụp hình máy lại ý hả:S

mình vừa miêu tả cụ thể rồi đó: bật máy lên thì chỉ thấy đèn power sáng,mấy cái đèn Scroll lock, caps lock chớp chớp thôi

joana_trieu

nightmare-return Tình hình là hôm nọ em đang làm bt trên laptop đi có chuyện vội quá gấp luôn nó lại mà không shutdown hay sleep,.. gì hết.

Lúc về mở máy lên thì thây màn hình đen thui,cái đèn báo loa,nguồn, sáng trưng; đèn scroll lock và caps lock thì chớp chớp.máy không khởi động lại được.em ấn power để tắt nguồn rồi bật lại thì vẫn vậy.chỉ có mấy cái đèn chớp chớp

nếu đi sửa thì hết khoảng bao nhiêu vậy
không phải bị phần cứng đâu bạn. Bạn cứ bấm giữ nút Power cho máy tắt hẳn sau đó khởi động lại là được

kristin_ngan

namntq_wru70 không phải bị phần cứng đâu bạn. Bạn cứ bấm giữ nút Power cho máy tắt hẳn sau đó khởi động lại là được bạn chủ thớt vừa thử chưa,nếu vẫn không được thì cài lại windows xem sao.goodluck

kitten_linhchi

@:all

Mình vừa ấn giữ nút power cho tắt hẳn rồi bật lại nhưng vẫn không được.

Lúc trước con bạn mình cũng bị thế này rồi cứ quên cái laptop vài ngày lấy ra lại bình thường.

Mình cũng "bắt chước" nhưng sau khi nằm trong góc 3 ngày vẫn chưa có gì tiến triển.

H ngoài bấm nút power thì không thể làm gì được hết trơn

Mình vừa cắm sạc nên loại trừ khả năng hết pin

Dunixi

nightmare-return Tình hình là hôm nọ em đang làm bt trên laptop đi có chuyện vội quá gấp luôn nó lại mà không shutdown hay sleep,.. gì hết.

nếu đi sửa thì hết khoảng bao nhiêu vậy Khi cắm AC, đèn LED và đèn của pin đều sáng nhưng máy tính vẫn không khởi động được. Ổ cứng không chút “nhúc nhích”, quạt cũng không quay và ổ DVD không chạy được.

Nếu đèn LED sáng thì có nghĩa là laptop vừa vào điện, lúc này bạn nên kiểm tra lại vừa cắm đúng nguồn điện cho ổ cắm chưa

Tiếp tục, đèn LED sáng nhưng máy vẫn “ngủm”? Bạn thử tháo phích cắm ra, tháo pin laptop và chờ 1-2 phút. Sau đó, cắm lại ổ cắm và thử khởi động thêm lần nữa. Đôi khi mẹo “củ chuối” này lại hữu dụng đấy.

Cũng có thể rắc rối này liên quan đến bộ nhớ. Thử tháo ra và cắm lại thanh RAM hay cắm sang khe cắm khác. Nếu bạn đang dùng hai thanh RAM thì thử tháo từng chiếc một và restart lại máy. Có khả năng một trong hai thanh RAM của bạn vừa bị hỏng đấy, bạn nên thay cái mới.

Tuy nhiên, nếu cả hai RAM đều chạy được trên một khe cắm A, nhưng lại không khởi động được trên khe cắm B thì chắc chắn khe cắm B bị lỗi. Lúc này, bạn sẽ phải thay thế toàn bộ bo mạch chủ hay chỉ dùng 1 khe cắm .

Ayize

nếu đi sửa thì hết khoảng bao nhiêu vậy cái này thì tốt nhất là đem đi bảo hành nếu còn hạn, không thì mang đi sửa thôi. có thể là đứt cáp màn hình.

canary586

thangcohuthtd1

Cũng có thể rắc rối này liên quan đến bộ nhớ. Thử tháo ra và cắm lại thanh RAM hay cắm sang khe cắm khác. Nếu bạn đang dùng hai thanh RAM thì thử tháo từng chiếc một và restart lại máy. Có khả năng một trong hai thanh RAM của bạn vừa bị hỏng đấy, bạn nên thay cái mới.

Tuy nhiên, nếu cả hai RAM đều chạy được trên một khe cắm A, nhưng lại không khởi động được trên khe cắm B thì chắc chắn khe cắm B bị lỗi. Lúc này, bạn sẽ phải thay thế toàn bộ bo mạch chủ hay chỉ dùng 1 khe cắm . Nếu hết bảo hành thì mới kiểm tra cách đó nhé.

mike_son_4u

mình cũng dùng laptop hp,và cũng không phải dính 1 lần lỗi như bạn đâu.và mình thấy bạn nên nỏ pin ra 1 lúc,tắt hết nguồn,rồi khởi động xem màn hình có nên không(như mình vẫn nên.nếu không nên là do phần cứng),và nếu nó đơ ở chỗ vào win,thì do đang update mà tắt đột ngột,nói thực thì bạn nên cài lại windows với trường hợp như thế này.

nếu thử mà không được,thì bạn hãy mang đi bảo hành,chứ mang ra quán thì không biết đâu mà lần đâu.

tanbjnh_v0d0j

@all: tớ cũng nghĩ vậy. Nhưng nghiệt 1 nỗi là cái laptop của tớ cái khóa nhựa để lấy cục pin ra lại bị gãy:-s

nên không lấy cục pin ra được. để đem ra HP showroom check lại thử coi. chứ mình không rành phần cứng lắm

ah.mà nếu thay cái khóa cục pin thì có mắc không ta? tiện thể đi làm luôn

miumiususu1

Fjnova

Nếu hết bảo hành thì mới kiểm tra cách đó nhé.
Tháo ram laptop thì có gì đâu ?

nhoc_minhon_9x

tớ không rành phần cứng lắm nên chắc không dám thao rùi.

đem ra HP luôn cho chắc vậy.cú này hi vọng không quá tốn kém:-s

HngItalia

Mình cũng sài hp đời mới, mua chưa được 1 năm, tình trạng giống máy bạn, mỗi lần bị như vậy là phải tháo pin. Nếu còn bảo hành thì đem lại tiệm kêu ngta sữa, k tốn tiền

Các chủ đề có liên quan khác