Phần 1: Hướng dẫn Rebuild MiniXP (XP.CA_) - MiniXP trong Hiren 12 trở về trước.

Hướng dẫn bằng hình ảnh rất chi tiết, các bạn xem hình.

Tạo 1 folder “Program Files” và copy tất cả những gì bạn muốn thêm vào MiniXP vào đó. Sau đó Copy folder này vào folder “XP”. Đồng thời (gian) dùng UltraISO làm ra (tạo) file iso có chứa folder “ProgramFiles”

Để cho các trương chình vừa thêm vào ra destop của miniXP làm như sau:

Đóng gói trở lại file XP.CA_

Tiến hành nén lại bằng “CompressionBin”

Phần 2: Hướng dẫn Rebuild MiniXP (XP.WIM) - MiniXP trong Hiren 13 trở đi.

Tương tự như phần 1, ta dùng UltraISO để trích xuất file XP.WIM từ đĩa Hiren ra ngoài desktop.

Tiếp túc xả nén file XP.Wim này. Xem hình

Sau khi vừa xả nén được file XP.Wim thì các bạn tiến hành cá nhân hóa:

+Sửa file “txtsetup.sif”

+Thay ảnh nền: chuẩn bị 1 ảnh kích thước 640*480 tên là “Bliss.bmp” đặt vào folder “System32”

+Tạo 1 folder “Program files” chứa chương trình cần thêm, copy vào folder “XP” đồng thời (gian) dùng UltraISO làm ra (tạo) file iso chứa folder “ProgramFiles”, sau đó Mount vào ổ “X” – Xem thêm “Phần 1”

+Tiến hành làm ra (tạo) Shortcut trên desktop cho MiniXP: Xem thêm “Phần 1”

Đóng gói thành XP.Wim

Dùng chương trình GimageX để đóng gói

Sau đó chỉ chuyện kéo thả file XP.wim này vào iso hiren để test.

Chúc các bạn thành công!

Ưu nhược điển của chuyện Rebuild XP Mini:

+Cá nhân hóa theo sở thích của từng người

+Không ảnh hưởng gì tới hệ thống MiniXP của Hiren

+Nhược: Nếu tham làm add quá nhiều chương trình vào MiniXP sẽ làm cho quá trình Boot vào MiniXP chậm hơn đáng kể, khắc phục bằng cách như đĩa Hiren, có mục Wintools (Chạy các chương trình độc lập sau khi nạp win)

: Do phần mềm được add cứng vào MiniXP, trong trường hợp các bạn muốn upgrate phiên bản mới hơn của phần mềm thì phải Build lại, rất bất tiện.

Bài viết còn đang cập nhật....mời các bạn ghé thăm thêm tại

Đây là thành quả của mình.

Download Rebuild 3.0 - 379Mb

Upgrate:
Trong khi chờ mình viết 1 bài rõ hơn các bạn có thể tham khảo chủ đề sau. Cách này không cá nhân hóa Hiren, nhưng cách làm đơn giản hơn rất nhiều

starla1774

vaonghe Lạ nhỉ, hình như không có mấy ai quan tâm thì phải Hay quá bạn làm bài hd anh em đi

về chỉnh sửa giao diện thì mình có hỉu rùi nhưng còn chỗ này thì tìm mãi không ra

(Old Dos Program by tien van Menu)

Ak Bác hd luôn cái làm mini xp full như vậy nữa nha

Thanks Bác

Tomas

cứ chỉ dẫn đi bạn. Mình tin là bạn àm được rồi cất đi làm gì

Phuong_Thai

thaothotho Hay quá bạn làm bài hd anh em đi

về chỉnh sửa giao diện thì mình có hỉu rùi nhưng còn chỗ này thì tìm mãi không ra

(Old Dos Program by tien van Menu)

Ak Bác hd luôn cái làm mini xp full như vậy nữa nha

Thanks Bác Cái đó nó nằm trong file oldboot.gz, bạn mò tiếp đi, có gì không hiểu nữa thì cứ hỏi

Còn về Rebuild MiniXP chắc chắn mình sẽ làm 1 bài chỉ dẫn cụ thế (Cái này mình cũng đi hỏi thôi)

dark_street212

vaonghe Cái đó nó nằm trong file oldboot.gz, bạn mò tiếp đi, có gì không hiểu nữa thì cứ hỏi

Còn về Rebuild MiniXP chắc chắn mình sẽ làm 1 bài chỉ dẫn cụ thế (Cái này mình cũng đi hỏi thôi) ĐÃ thuơng thì thuơng cho trót đi mà mình mò mãi rùi mà không ra

thaothotho ĐÃ thuơng thì thuơng cho trót đi mà mình mò mãi rùi mà không ra Bạn vừa rành rồi thì mình nói qua thế này là bạn hiểu, còn rõ hơn thì mình làm chỉ dẫn sau.

Các file cần sửa:

ISOLINUX.CFG

HBCD\menu.lst

HBCD\boot.gz

HBCD\oldboot.gz

Riêng file .gz thì sửa bằng cách xả nén bằng 7z, xả nén Autoexe.bat menu.lst IO.sys bằng UltraISO, sửa Autoexe.bat menu.lst IO.sys rồi save lại bằng UltraISO, dùng tiếp 7z để nén lại thành file .gz

Sơ sơ thế thô nhỉ

smjle_sad73

vaonghe Bạn vừa rành rồi thì mình nói qua thế này là bạn hiểu, còn rõ hơn thì mình làm chỉ dẫn sau.

Các file cần sửa:

ISOLINUX.CFG

HBCD\menu.lst

HBCD\boot.gz

HBCD\oldboot.gz

Riêng file .gz thì sửa bằng cách xả nén bằng 7z, xả nén Autoexe.bat menu.lst IO.sys bằng UltraISO, sửa Autoexe.bat menu.lst IO.sys rồi save lại bằng UltraISO, dùng tiếp 7z để nén lại thành file .gz

Sơ sơ thế thô nhỉ chủ topic phải chỉ dẫn cho cụ thể chứ. Ai lơ mơ thì làm sao biết sửa file io.sys?

Anthony

vaonghe Bạn vừa rành rồi thì mình nói qua thế này là bạn hiểu, còn rõ hơn thì mình làm chỉ dẫn sau.

Các file cần sửa:

ISOLINUX.CFG

HBCD\menu.lst

HBCD\boot.gz

HBCD\oldboot.gz

Sơ sơ thế thô nhỉ

HBCD\oldboot.gz...... cái này sau khi xả nén chỉnh xong nén lại bằng 7z thì nó không chạy ,sao vậy bạn nói rõ hơn được ko.Nếu đươc bạn thêm win7vaf XP vào luôn thành 1DVD là ok

thuy_duong2207

.

Riêng file io.sys thì các bạn sửa bằng phần mềm này nhé, tuyệt cú đối không dùng Notepad để sửa file đó

tctuvan

Ban co the vao kiem cai rebuild hiren boot phien ban moi hon tai