Máy mình vừa cài windows thì khi hoạt động có 1 file chiếm rất nhiều CPU là file wuauclt.exe

Sau khi vào Task Manager và end process tree file đó đi thì máy mình sẽ đẩy 1 file khác lên rất cao chiếm CPU là file slui.exe (win chưa Cr-ack thành công ). và End Process Tree file đó đi thì đến lượt explorer.exe bị đẩy lên cao. đến cả End Process Tree luôn file Explorer.exe đi thì đến lượt file Dwm.exe (Desktop Window Manager) bị đẩy lên cao với chỉ số CPU cũng lên quá 60.

Và sau khi End Process Tree file Dwm.exe (khi vừa tắt explore) tức là màn hình lúc này cũng mất thanh star hay các desktop luôn, và mất luôn ứng dụng giao diện trong suốt. tức là chỉ còn mỗi cái Task Manager chạy để theo dõi CPU thôi, thì lúc này đến lượt taskmgr.exe bị đẩy lên đầu với mức chiếm dụng CPU là trên 60. Giờ mà tắt luôn cái này thì máy coi như có chạy gì nữa đâu.

Tức là khi End Process Tree 1 file nào đó chiếm dụng CPU cao nhất cũng sẽ bị 1 file khác thay thế phần chiếm dụng CPU.

Hiện tượng này bị vài lần, mình có Restore System đến lúc vừa cài windows xong nhiều lần. nhưng chừng vài hôm thì lại bị lại vấn đề này ngay. Thực ra giải pháp cài lại windows thì máy cũng bị nhiều vấn đề. nên mới lên hỏi anh em xem cách nào để khắc phục triệt để vấn đề CPU bị chiếm dụng. vì khi sử dụng. hay xem video hay nghe nhạc thì máy bỗng nhiên bị đứt đoạn , chuột cứ rê tới rê lui mà phải vài giây sau con trỏ chuột mới đi theo.

barabp

Theo mình để khắc phục tình trạng này bạn nên :

1.Cài một hệ điều hành khác nhẹ nhàng hơn ( khuyến khích xài xp )

2.Sau khi cài lại HĐH bạn tiến hành cài Antivirus quét hết tất cả các ổ để đềphòng chốngmáy bị nhiễm virus .

3.Vệ sinh lại máy , bôi thêm keo tản nhiệt . Nếu có thể thì nâng cấp Ram lên cũng tốt .

ng_trang2000

Chào bạn !

Cái file mà bạn nói wuauclt.exe thực chất đó là file quản lý automatic update của windows thôi. Bạn thử vào My computer -->Properties -->Automatic updates --> Turn off Automatic Updates xem chức năng automatic updates vừa được tắt chưa nhé, nếu vừa tắt rồi mà mở task manager lên vẫn thấy file wuauclt.exe thì có thể máy bạn vừa bị nhiễm virus rồi, bạn có thể sử dụng đĩa hidren boot và làm như sau:

1. Khởi động bằng đĩa Hirent BootCD.

2. Vào thư mục windows\system32

3. Xóa file wuauclt.exe

4. Copy file wuauclt1.exe thành wuauclt.exe

5. Vào thư mục C:\WINDOWS\system32\dllcache

6. Xóa file wuauclt.exe

7. Copy file wuauclt1.exe thành wuauclt.exe

8. Quét virus và Khởi động lại máy.

Ngoài ra trước khi sử dụng đĩa Hiren BootCD bạn có thể dùng các trình AV để quét xem nhá.

nh03m_ko0l

Theo mình để khắc phục tình trạng này bạn nên :

1.Cài một hệ điều hành khác nhẹ nhàng hơn ( khuyến khích xài xp )

2.Sau khi cài lại HĐH bạn tiến hành cài Antivirus quét hết tất cả các ổ để đềphòng chốngmáy bị nhiễm virus .

3.Vệ sinh lại máy , bôi thêm keo tản nhiệt . Nếu có thể thì nâng cấp Ram lên cũng tốt .

Thank bạn, cài 1 hệ điều hành xp thì mình làm được. Antivirus thì mình vừa quét rồi, quét nhiều lần bằng AVG, antivirus, BK, kaspersky, nói chung là vừa từng để máy chạy nguyên đêm để quét virus, nhưng mình nghĩ máy xài lâu năm, có những virus dường như không quét được, nên máy mình dạo gần đây cài lại windows mấy lần vẫn bị nhiều tình huống làm nặng máy, 1 là tự động tăng RAM, 2 là tự động tăng CPU.

Chào bạn !

Cái file mà bạn nói wuauclt.exe thực chất đó là file quản lý automatic update của windows thôi. Bạn thử vào My computer -->Properties -->Automatic updates --> Turn off Automatic Updates xem chức năng automatic updates vừa được tắt chưa nhé, nếu vừa tắt rồi mà mở task manager lên vẫn thấy file wuauclt.exe thì có thể máy bạn vừa bị nhiễm virus rồi, bạn có thể sử dụng đĩa hidren boot và làm như sau:

1. Khởi động bằng đĩa Hirent BootCD.

2. Vào thư mục windows\system32

3. Xóa file wuauclt.exe

4. Copy file wuauclt1.exe thành wuauclt.exe

5. Vào thư mục C:\WINDOWS\system32\dllcache

6. Xóa file wuauclt.exe

7. Copy file wuauclt1.exe thành wuauclt.exe

8. Quét virus và Khởi động lại máy.

Ngoài ra trước khi sử dụng đĩa Hiren BootCD bạn có thể dùng các trình AV để quét xem nhá.

Thank bạn, mình nghĩ có lẽ không phải rồi, vì mình vừa tắt chế độ tự động update và trong task manager vừa không xuất hiện wuauclt.exe nữa.

ngoài ra vẫn bị như vậy, tức là nó đẩy 1 chương trình khác lên chiếm dụng CPU và cứ End Process Tree chương trình đó là nó lại đẩy chương trình khác lên, cho đến khi mình end toàn bộ, như mình vừa nói trên .

Chắc có lẽ mình nên mua 1 ổ cứng di động để copy toàn bộ dữ liệu ra, sau đó format toàn bộ HDD và tiến hành cài lại thì may ra hết sự cố nhỉ . Nhưng chưa đủ điều kiện để mua 1 HDD rời chứa nổi kho dữ liệu trên máy (400gb).

Hiện tại không biết làm cách nào để khắc phục điều này, mình cần cài VS2010 và nhiều chương trình khác cũng khá nặng, mà chưa dám cài tại bây giờ máy cà chớn quá

Vấn đề của bạn, mình nghĩ chắc là do virut/Trojan

Có 1 nguyên tắc khi sử dụng các anti là không nên quá tin tưởng vào 1 anti nào. Vì nếu máy đã bị nhiễm rồi thì ngay cả diệt virus nó cũng không thể tìm ra 1 số con

Ak như bạn nói thì bạn chưa Cr-ack windows xong, nếu là win7 bạn có thể dùng Win7 loader, hay RemoveWAT, còn xp thì trên diễn đàn mình có nhiều cách Cr-ack windows đấy.

Bạn Cr-ack xong đi xem có khả quan hơn không.

Nhưng mình nghĩ là do virut đó, có thể là virut siêu đa hình.

Mình cũng gặp tình trạng cpu lên 100% khi load nhiều icon trong các file, nhất là video hay hình ảnh, nhưng nguyên nhân của mình hình như do bộ phận tản nhiệt. Chưa có time để giải quyết.

Hiện tượng này bị vài lần, mình có Restore System đến lúc vừa cài windows xong nhiều lần. nhưng chừng vài hôm thì lại bị lại vấn đề này ngay. Thực ra giải pháp cài lại windows thì máy cũng bị nhiều vấn đề. nên mới lên hỏi anh em xem cách nào để khắc phục triệt để vấn đề CPU bị chiếm dụng. vì khi sử dụng. hay xem video hay nghe nhạc thì máy bỗng nhiên bị đứt đoạn , chuột cứ rê tới rê lui mà phải vài giây sau con trỏ chuột mới đi theo. Bạn thử vào Start/Run/gõ :Msconfig/ chọn Start up sau đó tăt các ứng dụng, khởi động lại máy xem sao nhé!

RedHot_RuaDaiKa

Chào bạn !

Như mình vừa nói ở trên, nếu như bạn vừa tắt chức năng autoupdate rồi mà máy vẫn bị chiếm dụng bộ nhớ thì đảm bảo rằng máy bạn chắc chắn là bị nhiễm virus, bạn có thể sử dụng các trình AV để scan kèm theo các trình diệt spyware nữa nhé, nếu vẫn không báo có virus thì tốt nhất bạn cài lại windows cho nó lành, dữ liệu thì bạn lưu bên ổ D hay E gì đó, format thì chỉ cần format lại ổ đĩa hệ thống là được.

Chúc bạn thành công.

Glyn

Chân thành Thank các bạn và những lời khuyên trong thời gian qua

aam_kazegura151

Bạn nên dùng hàng bản quyền Kaspersky hay BKAV pro đều ok cả. Chứ không nên dùng AVG free....

ketnooi_ads

Nhiều khả năng và virus, còn chẳng có hệ điều hành nào 100%cpu khi tắt hết như thế, nếu thế đã chẳng cài được HĐH đó