heoxinh_1011

Trước tiên hãy chắc chắn rằn bạn đã vào BIOS (lúc khởi động máy khi vẫn còn màn hình đên bấm F8 liên tục)
Sao đó chọn ưu tiên boot từ usb trước. Nếu không được hãy xem bài dưới đây.

Đa số main hiện nay đều hỗ trợ boot từ USB, tuy nhiên có vài main đời cũ không hỗ trợ chức năng này. Bạn làm kỹ thuật gặp main không hỗ trợ boot từ USB chẳng lẽ bó tay. Cách làm sau đây sẽ làm cho tất cả các main đều boot được từ USB và nó cũng áp dụng cho nhưng Main "kén" USB boot.

Chạy BOOTICE, chọn ổ đĩa cứng mà bạn đang sử dụng, click Process MBR (bạn có thể sao lưu MBR giờ bằng Click Backup MBR

Chọn Option thứ 5 như hình, click Install/Config

Tiếp theo, bạn có thể chọn độ phân giải, boot từ những thiết bị nào, thời (gian) gian chờ, nếu không chắc chắn bạn có thể để nguyên như hình và click Full Install

Lên thông báo này là OK

Khời động lại xem kết quả thế nào, nó sẽ hiện menu như thế này

Bạn muốn boot từ USB thì cắm USB và chọn dòng USB

Ở phần Setup/Bootmanager sẽ có vài tùy chọn như thay đổi thời (gian) gian chờ (đừng chỉnh thấp quá), đặt mật (an ninh) khẩu (mật khẩu này thì khỏi phá nha) và nhiều chức năng chờ bạn khám phá.

Link Download bản DOC
Do Drive thay đổi chính sách, nên một số link cũ yêu cầu duyệt download. các bạn chỉ cần làm theo hướng dẫn.
Password giải nén nếu cần: ket-noi.com | Bấm trực tiếp vào Link để tải:

* Vấn đề USB không hỗ trợ làm ra (tạo) boot hay USB "kén" Main:
Mình vừa từng đề cập đến vấn đề này ở phần cuối ở bài viết khác bạn có thể tham khảo ở đây.

hadohai1985

main mình nằm trong số này đây vừa thử 1 vài cách nhưng vẫn chưa được,để mình thử cách này xem sao.thanks bạn nhé

tunghn96 Mình vẫn chưa làm được ! khi khởi động nó không ra hình như thế ! Mình không thấy hình bạn úp, bạn cứ làm theo đúng từng bước là được.

P/S: mình vừa test thành công trên 2 máy cài XP và windows 7

Nếu máy bạn lúc Boot không nhìn rõ menu thì cho thể chạy lại chương trình và chỉnh độ phân giải lên cao (1024*168)

Seward

tananh Cao ca nha! minh muon xoa BOOTICE thi lam cach nao. thanks Muốn xóa thì hãy chạy lại BootICE, lúc trước mình chọn mục 5 (PLoP...) thì giờ chọn mục 6 (Win NT 5x), chỉ thay đổi chổ này thôi.

ohyeah.master

hay quá Thank bạn nhiều lắm mình làm được rồi các bạn cũng nên thử đi hay lắm đó lại còn rất tiện nữa chứ

Derren

hoanganh126 cho em hoi neu minh dung cai usb nay di boot may khac co duoc ko? cai may can boot moi la cai khong nhan duoc usb nhin tu bios. Vấn đề ở đây là cái main bạn ạ, vì thế nên usb không quan trọng, muốn boot ở cái main không nhận usb bạn chịu khó chạy BootICE trước.

Amnchadh

Anh ơi, em nhỡ chỉnh cái profile về chế độ hidden mất rồi, giờ làm sao để nó hiện lại?

Với cách boot đấy e xem ở đây :p chắc cũng tương tự cái trên.

Cho em hỏi luôn, thế nếu muốn boot từ máy mới, chưa cài windows và main cũng không hỗ trợ boot bằng usb thì làm như nào?

chẳng là máy tính của em bị lỗi windows mỗi lần bị hỏng như vây thì mang ổ cứng sang nhà bạn em ghost lại nhưng máy bạn em bị hỏng nên không làm như vậy dc vậy thì làm thế nào bây giờ?mong anh trả lời em sớm.em đọc xong bài viết của anh mà chẳng hiểu thế nào cả.

Mainboard các dòng chipset 865 trở lên là boot được usb rồi. Tuy nhiên không phải máy tính nào cũng được hổ trợ Boot từ USB nhưng với PloP Boot Manager thì chuyện này cực kì giản đơn.Nó sẽ thêm vào Menu Boot 1 tùy chọn cho phép Boot từ USB , DVD/CD hay đĩa mềm cực kỳ nhanh chóng mà không cần tốn thời (gian) gian chỉnh BIOS.

Bước 1: Dĩ nhiên là Download gói phần mềm tải tại :
Bước 2: Giải nén bạn sẽ có 1 folder plpgenbtldr-0.4 trong folder này bạn sẽ có 5 file bạn chỉ quan tâm tới 2 file đó là plpbt và plpgenbtldr .Copy 2 file này vào ổ cài windows (vd:C).

Bước 3: vào START >RUN gõ cmd > Enter.

-Trong cửa sổ Compmand Prompt hiện ra bạn nhập lệnh cd\ > Enter để về thư mục gố ổ C.

- Tiếp bạn nhập lệnh plpgenbtldr > Enter để thực thi file plpgenbtldr.exe.

- Khi thông điệp “ plpgenbtldr.bin created “ là OK bạn vừa thành công.

Bước 4: Nhấn tổ hợp phím Windows + Pause/Break để mở nhanh bảng System properties > advanced > Settings dưới trường Startup and Recovery bấm tiếp nút Edit để mở file boot.ini.

Tiếp tục bạn điền nội dung này ở cuối dòng c:\ plpbtldr.bin=” Start PloP Boot Manager . (Để kích hoạt Plop Boot Manager)

Rồi bạn save lại.

Từ giờ mổi khi khởi động máy sẽ có thêm dòng Start PloP Boot Manager ở dưới dòng khởi động vào WINDOWS

Khi chọn dòng Start PloP Boot Manager sẽ có tùy chọn cho phép Boot từ USB , DVD/CD hay đĩa mềm mà o đụng chạm gì đến BIOS .

Như vậy với Phần mềm này thì main nào cũng boot được từ USB .

Chú ý : Chỉ chạy với phân vùng NTFS không chạy với FAT32

Nhok_Yumbi

Cách bạn ở trên giới thiệu là cách làm thủ công, nó cũng chính là công cụ vừa được tích hợp như trong bài viết gốc của mình. Dùng BootICE như mình chỉ dẫn kể cả ghost lại windows vẫn không mất đi chức năng boot này.

vanbac07 nhưng khi hỏng windows ng ta mới cần boot bằng usb chứ!máy mình đang bị như vậy mà không có cah nào sửa dc nếu bạn biết thì giúp mình với!máy mình là máy đong bộ dell gx240.hum nọ nhấn nhầm nút format hết ổ c đi giờ thì chịu vì máy không có cdrom không hỗ trợ boót usb. Hư windows rồi, không có cd, không hỗ trợ usb boot thì chỉ có cách tháo ổ cứng gắn qua máy khác thôi, hay mượn ổ cd hihi

Bây giờ mới xem qua bài này

Và mình rút ra kết luận là cách làm chủ thớt vô cùng nhảm

USB chỉ boot được tại main đã chạy BOOTICE trước đó. Xin hỏi là cái máy nó không vào được windows thì bạn chạy BOOTICE = niềm tin à

Cái này mang đi sửa máy cho khách, hay bạn bè thì đâu có được. Vì lúc mình đi sửa thì máy nó đâu vào được windows mà đòi chạy

pantech

bước 4 làm không được bạn ơi. giúp với. mình vào mà không có chỗ nào gọi là edit cả

Các chủ đề có liên quan khác