Máy tính em đang bị lỗi sau: các bạn ơi giúp em với!

TÌnh hình là máy tính:

+) Kích đúp vào biểu tượng My computer , máy báo lỗi Script nào đó và không vào được.

+) Một loạt thư mục ( dung lượng khá lớn) bị biến thành shortcut có 1K

Kích vào , nó hiện thông báo Có muốn delete short cut này ko

Chọn Properties , ở phần Target có thêm mấy dòng nàycoi nhưdo virus chèn vào

VD: Properties của thư mục E:\Anh mà bị biến thành shortcut

"E:\6657769.vbs" "E:\Anh\dir"

Khi xóa bỏ mấy cái *.vbs , lại vào được folder và dữ liệu vẫn còn nhưng thư mục vẫn bị biến thành shortcut 1K

Đã quét virus các loại, cài lại windows mà vẫn thế....

các bạn giúp mình với

bạn bị dính virus rồi.con này khá phổ biến.chúng làm ẩn thư mục và làm ra (tạo) thư mục giả có tên tương tự như vậy nhưng có đuôi exe,nếu không mở ẩn thì bạn không tài nào phân biệt được => kick đúp và nó sẽ lây lan nhanh hơn bây giờ bạn quét virus và mở ẩn lên nhé.hay dùng phần mềm này để mở ẩn.

Hasani

bạn becon ơi vừa giải quyết được chưa vậy? mình cũng đang bị mà quét mãi rồi không được.phen này toi mất! ai có cách chỉ giúp mình với!!!

huynhtrang85

Bạn hãy tải và cài đặt Avast miễn phí 5 trả toàn miễn phí, chạy rất nhẹ và dùng rất tốt tại đây:

Tải xong bạn tiến hành cài đặt và khởi động phần mềm.

Bạn vào chế độ Scan Computer > Boot-time scan

Bạn chọn Allharddisk rồi bấm Add > Bấm Schedule Now > bấm Restart Computer để khởi động lại máy tính và quét ở ngoài Windows.

Khi quét ngoài Windows , virus không chạy cho nên nếu phát hiện sẽ tiêu diệt được dễ dàng (đánh phủ đầu). Khi phát hiện, chương trình sẽ hỏi các tùy chọn, bạn cứ chọn 2 - Delete All để tiếp tục. Virus mà có gì phải nhân nhượng đâu

Sau khi quét xong , chương trình sẽ khởi động windows, bạn chỉ cần dọn dẹp hậu trường và xóa đi các shortcut bị lỗi là được.

Chúc bạn thành công.

angel_baby

mình vừa làm theo cách này. bây giờ các folder cũ ở dạng ẩn và không thể để về bình thường đươc. vào my computer thì không vào được,nó vẫn báo can not find script file "C:\windows\explorer.exe:877519560.vbs". bạn chỉ giúp mình với! Thanks!

dragonkomoddo

bạn dùng thử Avira Antivir Premum xem có được ko.Phần mềm khá hay và hiệu quả đó.Chúc thàn công !!!

Avira 1 month:

Vinn

Trích thanhtien09 View Post mình vừa làm theo cách này. bây giờ các folder cũ ở dạng ẩn và không thể để về bình thường đươc. vào my computer thì không vào được,nó vẫn báo can not find script file "C:\windows\explorer.exe:877519560.vbs". bạn chỉ giúp mình với! Thanks! Đầu tiên bạn tải phần mềm này:

Tải xong bạn kích hoạt rồi dánh dấu check vào hết các ô được quyền check rồi bấm Remove > OK > Khởi động lại máy tính. Các thiết lập về Internet, Folder Option vừa được giải quyết.

Tiếp theo, bạn tải phần mềm này về:

Tải xong bạn cũng kích hoạt, bấm Chọn ổ đĩa, dẫn đến ổ D > bấm Ok, chờ cho nó dò và hiện ra các file ẩn. Làm lại thao tác với ổ E, F và USB nếu có.

Các file bị virus ẩn đi vừa được hiện lại.

Thao tác kế chót:

- Bạn vào Folder Option > vào thẻ View > chọn Show Hidden file and folder > xóa dấu check của ô Hide protected operation system files > OK

- Bạn vào Start > Search > For File or Folders

Chọn All File and Folders > gõ chữ 877519560.vbs vào ô All part of the file name, bấm vào More advance option > check vào ô Search Hidden file and Folder > bấm nút Search. Chờ tìm kiếm xong, có bao nhiêu file hiện ra với tên 877519560.vbs thì bạn bôi đen xóa hết không thương tiếc. Nếu bạn còn thấy một tên file nào khả nghi khác bạn cũng có thể dùng cách này để tìm và xóa.

Cuối cùng:

- Vào Start > RUN: gõ lệnh regedit rồi Enter > bấm F3, nhập chính xác dòng C:\windows\explorer.exe:877519560.vbs vào ô tìm kiếm rồi Enter, gặp khóa nào có đường dẫn chính xác như trên thì bạn nhấp đúp vào, sửa lại thành C:\windows\explorer.exe . Bấm tiếp F3 để tìm và lặp lại thao tác sửa cho đến khi tìm hết trong regedit.

- Vào Start > RUN: gõ lệnh msconfig > vào thẻ Startup, nếu thấy khó nào có tên 877519560.vbs thì xóa dấu check của nó > OK > OK để khởi động lại máy tính.

Chúc bạn thành công.

Ebenezeer

Thank bạn rất nhiều. Mình vừa làm theo, vừa mở được My Computer. Tuy nhiên chỉ thành công ổ D. Còn E và C không được. Mình không hiểu tại sao lại như vậy nữa.

Cuinn

con nè cũng dễ diệt thui mà.mình bị dính 1 lần nhưng KIS 2010 cho con nè bay đời.mà nhà pác dùng Anti gì mà không nhận ra con nè thế?

Jerry_mouse

Lap tớ cũng bị biến hết thành shortcut như thế, sau khi vất vả down hết cái này đến cái nọ, quét bằng cái này cái kia, chẳng ăn thua, cuối cùng tớ vào tools-->folder options->view-->show hidden files and folders-->bỏ hết 3 ticks bắt đầu bằng hide đi, mở ra ổ D và E, tất cả các folders ẩn đều được nhìn thấy, chuyện còn lại là xóa hết bọn shortcut đáng ghét. Nhưng có một điều ra các biểu tượng folders cũ đều mờ mờ, chứng tỏ còn virus, nguy cơ rất tiềm tàng, k bit bạn nào có cao kế để kết thúc bọn virus đáng ghét này k, bày cho tớ và những người đồng cảnh ngộ với.

baby_thanhvan45

Mình cũng đang dính con viuts này khi mang usb đi in đồ án công luôn nó về, hic. Bạn nào vừa diệt được nó chỉ giúp với

Matthew

Trích becon91 View Post Máy tính em đang bị lỗi sau: các bạn ơi giúp em với!

TÌnh hình là máy tính:

+) Kích đúp vào biểu tượng My computer thì máy báo lỗi Script nào đó và không vào được.

+) Một loạt folder ( dung lượng khá lớn) bị biến thành shortcut có 1K

Kích vào thì nó hiện thông báo Có muốn delete short cut này ko

Chọn Properties thì ở phần Target có thêm mấy dòng nàycoi nhưdo virus chèn vào

Khi xóa bỏ mấy cái *.vbs thì lại vào được folder và dữ liệu vẫn còn nhưng thư mục vẫn bị biến thành shortcut 1K

Lỗi tương tự như thế này này

các bạn vào đây xem hộ em phát:

Bác nào biết thì hãy nói nhé.. Mình vừa sửa được lỗi này trên windows xp với máy của mình:

.Đầu tiên vào windows mini xp với hiren boot.

.Tiếp là tìm và shift+delete tất cả các foder và file có dạng xx...xx.vbs cộng với file autorun.inf(trong đó mỗi một ổ cứng thì virus làm ra (tạo) ra các foder hệt như foder thật:các foder thật thì nó mờ đi còn foder giả thì nó hiện rõ khi kíc vào thì nó có dạng xx...xx.vbs).

.Rồi ghost luôn trong windows mini nếu vừa có sẵn file ghost trong máy hay cài lại win.Xong xuôi thì vào lại các ổ có thể các ổ sẽ trống trơn(vì vẫn bị ẩn file và foder)hay chỉ hiện 1 phần.

.Cuối cùng vào tools-->folder options->view-->show hidden files and folders-->bỏ hết 3 ticks bắt đầu bằng hide đi->aply->OK.

.Mình vừa dùng một số công cụ và chương trình diệt virus nhưng không hiệu quả.Mọi người áp dụng thử và post kết quả lên cùng trao đổi.Chúc tất cả người thành công!

Trích becon91 View Post Máy tính em đang bị lỗi sau: các bạn ơi giúp em với!

TÌnh hình là máy tính:

+) Kích đúp vào biểu tượng My computer thì máy báo lỗi Script nào đó và không vào được.

+) Một loạt folder ( dung lượng khá lớn) bị biến thành shortcut có 1K

Kích vào thì nó hiện thông báo Có muốn delete short cut này ko

Chọn Properties thì ở phần Target có thêm mấy dòng nàycoi nhưdo virus chèn vào

Khi xóa bỏ mấy cái *.vbs thì lại vào được folder và dữ liệu vẫn còn nhưng thư mục vẫn bị biến thành shortcut 1K

Lỗi tương tự như thế này này

các bạn vào đây xem hộ em phát:

Bác nào biết thì hãy nói nhé.. virus chăng ? cài lại windows xem

minhldxh

Mọi người ơi mình lại bị lỗi này.

Folder bị biến thành shortcut hết.

Mình vừa dùng FixAuto của bạn Hero_2812 rồi, chạy xong nó hiện các folder bị ẩn lên rồi.

Các folder shortcut kia là giả mạo .

Vấn đề bây giờ là không xóa được nó, lần trc mình còn xóa được, lần này xóa thì xóa được nhưng lúc sau nó lại hiện ra.

Quét virus bằng Avira rồi không được.

Lần trc mình dùng FixAuto các folder bị ẩn nó hiện lên, và thuộc tính của nó là không ẩn nữa ( màu folder dậm)

Lần này cũng làm như vậy nhưng các folder có hiện lên nhưng thuộc tính trong Properties vẫn là Hidden và ( nó in mờ, không chỉnh sửa được). Màu Folder cũng mờ.

Mà vừa chỉnh trong Folder Options rồi.

Mọi người giúp với!

trong fix auto vẫn có chức năng làm folder bị ẩn chức năng hidden hiện lên mà chọn chức năng hiện thư mục và dẫn link tới thư mục bạn muốn hiện lên,mình vừa làm và kết quả tốt dù ô hidden bị ẩn

bạn nên quét virus kĩ đi,dùng ariva update quét,và sửa lỗi.

tui bị mất ổ C va ổ phụ,làm thế nào để khôi phục lại được vậy,tui thử restovat lại máy nhưng mà nó vãn không hiện

---------- Post added at 03:51 ---------- Previous post was at 03:46 ----------

ai biết phải làm thế náo không xin chỉ giùm,thank

Các chủ đề có liên quan khác