vvitieubinh

Mỗi khi cài lại Win, các phần mềm xem phim,nhạc hình thì các file phim,nhạc hình không còn hiển thị dạng Thumbainl cho ta nhìn thấy để dễ chọn lựa khi xem. Nên mình muốn hỏi cách làm thế nào để hiển thị lại chế độ xem Thumbainl cho các file phim, nhạc hình mỗi khi cài lại các phầm mềm để xem các file phim,nhạc hình đó. Thanks!!!!!

thuongthuong210

Không biết bạn dùng windows nào.Đối với xp thì bạn chuột phải chọn view--> thumbnail là được.

quang17112001

Quote:

Được gửi bởi frankenten13

Không biết bạn dùng windows nào.Đối với xp thì bạn chuột phải chọn view--> thumbnail là được.

Không ý mình hỏi là mình vừa kích hoạt chế độ đó rồi nhưng nó không hiển thị hình lên mà nó chỉ hiển thị dạng ô vuông to ra thôi mà không thấy hình ảnh trong đó.

Quote:

Được gửi bởi ngoccong2001

Khó hiểu.

Cụ thể thì post cái hình lên

Đây là một vài hình ảnh mà mình hiển thị ở chế độ thumbnail mà không nhìn được hình ảnh của file đó,bạn có thể xem giúp mình với:

Hay:

Burdett

Start -> Run -> REGSVR32 SHMEDIA.DLL -> OK

Nếu cách này không được, tui sẽ chỉ cách khác.

Quote:

Được gửi bởi laitang

Start -> Run -> REGSVR32 SHMEDIA.DLL -> OK

Nếu cách này không được, tui sẽ chỉ cách khác.

Thank bạn nhiều!!!!!!!!! cách của bạn vừa có thể xem được các dạng đuôi dạng .AVI, .WMA định dạng theo Windows media player còn các đuôi dạng .DAT,.FLV,.MP4 định dạng theo chương trình nghe nhạc KMP thì chưa xem được thì làm thế nào vậy bạn?

Cách làm cho file .dat

1. Run -> regedit -> OK -> Tìm khoá HKEY_CLASSES_ROOT\.avi -> file -> export -> đặt tên (ví dụ avi.reg) -> save.

2. Chuột phải vào file avi.reg vừa luư -> edit -> trong cửa sổ notepad vừa mở ra bấm Ctr+H -> trong ô find what gõ avi -> trong ô replace with gõ dat -> replace all -> save.

3. Chuột phải vào file avi.reg (đã bị sửa) -> merge -> OK.

- Nếu không hiện thì tải Klite mege codec packed basic về cài vô máy.

- Lặp lại với flv hay bất cứ file video nào muốn

Quote:

Được gửi bởi laitang

Cách làm cho file .dat

1. Run -> regedit -> OK -> Tìm khoá HKEY_CLASSES_ROOT\.avi -> file -> export -> đặt tên (ví dụ avi.reg) -> save.

2. Chuột phải vào file avi.reg vừa luư -> edit -> trong cửa sổ notepad vừa mở ra bấm Ctr+H -> trong ô find what gõ avi -> trong ô replace with gõ dat -> replace all -> save.

3. Chuột phải vào file avi.reg (đã bị sửa) -> merge -> OK.

- Nếu không hiện thì tải Klite mege codec packed basic về cài vô máy.

- Lặp lại với flv hay bất cứ file video nào muốn

Thanks! Bạn ơi mình thấy là cách bạn làm rất hay nhưng vì không biết về tin học mấy lên bạn chỉ dẫn thì mình mới biết làm thôi với mấy loại file bạn chỉ dẫn làm thì OK nhưng với file FLV, MP4 thì mình lại không làm được, ở mục Replace thì mình lại không biết gõ đuôi để chuyển đổi là gì chán thật bạn giúp mình thêm chút với. Mà mình thấy thế này nếu mỗi khi cài lại windows hay phần mềm nghe nhạc mà lại bị như thế này và lại phải làm lại các bước như bạn vừa hướng dẫn với các file thì cũng hơi phức tạp đúng không bạn. Bạn có thể cho mình biết cái này là nỗi gì không vậy.

ngocphan_91

Sao lại phải Regedit rắc rối thế, nhất là với những người không quen, có thể gặp trở ngại khó lường. Cách đơn giản là dùng properties, thích thì giữ, không thích thì đổi chẳng phải edit Registry gì hết.

Right click file > Properties > Change

Nó sẽ list ra các software thích hợp hiện có trong máy, chọn 1 cái rồi "Ok" là xong.

tac.lam59

Quote:

Được gửi bởi tam_giang

Right click file > Properties > Change

Nó sẽ list ra các software thích hợp hiện có trong máy, chọn 1 cái rồi "Ok" là xong.

Bác có đọc câu hỏi từ đầu của chủ topic không? hay bác quen tiếng anh nên tiếng Việt đôi lúc lúng túng? Nếu chỉ đơn giản như vậy thì nhiều ngưòi (có khi chính chủ topic cũng biết đâu cần hỏi) vừa chỉ từ đầu rồi đâu để đến hôm nay!

Quote:

Được gửi bởi CUONG20051982

...file FLV, MP4 thì mình lại không làm được, ở mục Replace thì mình lại không biết gõ đuôi để chuyển đổi là gì chán thật bạn giúp mình thêm chút với...

.

Dễ thôi, nếu là flv thì find what gõ dat (là vì bạn vừa sửa hồi nãy), replace with gõ flv -> save. Đến lựot mp4 thì find what gõ flv(là vì bạn vừa sửa hồi nãy), replace with gõ mp4 -> save. Lần sau đến *** gì đó thì find what gõ mp4, replace with gõ ***...

Ý nghĩa của nó là như vậy: mặc định của windows là chỉ hiện thumbnail cho những file video mặc định mở bằng WMP ví dụ như .avi (lẽ dĩ nhiên là không cần codec ngoài). Khi đó trong registry khoá HKEY_CLASSES_ROOT\.avi sẽ có 4 khoá con như vậy:

OpenWithList

OpenWithProgIds

PersistentHandler

ShellEx

Và một khoá con của ShellEx là {BB2E617C-0920-11d1-9A0B-00C04FC2D6C1}

Trong đó để hiện thumbnail thì chỉ cần hai khoá: PersistentHandler và ShellEx mà thôi.

Bây giờ muốn file .*** gì đó có thumbnail thì phải làm ra (tạo) trong khoá HKEY_CLASSES_ROOT\.*** hai khoá PersistentHandler và ShellEx có cùng những giá trị như của avi. Để tránh lầm lẫn thì mình export khoá HKEY_CLASSES_ROOT\.avi ra ngoài rối thay thế avi bằng *** mà mình muốn. Khi merge trở lại thì khoá HKEY_CLASSES_ROOT\.*** sẽ tương tự hệt như avi, sau đó chỉ cần bộ codec pack cho WMP hiểu đựoc file .*** đó là xong

Quote:

... Mà mình thấy thế này nếu mỗi khi cài lại windows hay phần mềm nghe nhạc mà lại bị như thế này và lại phải làm lại các bước như bạn vừa hướng dẫn với các file thì cũng hơi phức tạp đúng không bạn. Bạn có thể cho mình biết cái này là nỗi gì không vậy.

Chẳng có lỗi gì cả, bình thưòng nếu không cài thêm bất cứ trình media player nào thì cũng chỉ có những thứ mặc định mới có thumbnail thôi. Khi cài thêm những trình media player khác thì chỉ cần lệnh REGSVR32 SHMEDIA.DLL là đủ. Chỉ vì bạn muốn có thêm những cái ngoài mặc định nên tui mới chỉ.

Quote:

Được gửi bởi laitang

Bác có đọc câu hỏi từ đầu của chủ topic không? hay bác quen tiếng anh nên tiếng Việt đôi lúc lúng túng? Nếu chỉ đơn giản như vậy thì nhiều ngưòi (có khi chính chủ topic cũng biết đâu cần hỏi) vừa chỉ từ đầu rồi đâu để đến hôm nay!

.

Dễ thôi, nếu là flv thì find what gõ dat (là vì bạn vừa sửa hồi nãy), replace with gõ flv -> save. Đến lựot mp4 thì find what gõ flv(là vì bạn vừa sửa hồi nãy), replace with gõ mp4 -> save. Lần sau đến *** gì đó thì find what gõ mp4, replace with gõ ***...

Ý nghĩa của nó là như vậy: mặc định của windows là chỉ hiện thumbnail cho những file video mặc định mở bằng WMP ví dụ như .avi (lẽ dĩ nhiên là không cần codec ngoài). Khi đó trong registry khoá HKEY_CLASSES_ROOT\.avi sẽ có 4 khoá con như vậy:

OpenWithList

OpenWithProgIds

PersistentHandler

ShellEx

Và một khoá con của ShellEx là {BB2E617C-0920-11d1-9A0B-00C04FC2D6C1}

Trong đó để hiện thumbnail thì chỉ cần hai khoá: PersistentHandler và ShellEx mà thôi.

Bây giờ muốn file .*** gì đó có thumbnail thì phải làm ra (tạo) trong khoá HKEY_CLASSES_ROOT\.*** hai khoá PersistentHandler và ShellEx có cùng những giá trị như của avi. Để tránh lầm lẫn thì mình export khoá HKEY_CLASSES_ROOT\.avi ra ngoài rối thay thế avi bằng *** mà mình muốn. Khi merge trở lại thì khoá HKEY_CLASSES_ROOT\.*** sẽ tương tự hệt như avi, sau đó chỉ cần bộ codec pack cho WMP hiểu đựoc file .*** đó là xong

Chẳng có lỗi gì cả, bình thưòng nếu không cài thêm bất cứ trình media player nào thì cũng chỉ có những thứ mặc định mới có thumbnail thôi. Khi cài thêm những trình media player khác thì chỉ cần lệnh REGSVR32 SHMEDIA.DLL là đủ. Chỉ vì bạn muốn có thêm những cái ngoài mặc định nên tui mới chỉ.

Thank bạn vừa nhiệt tình giúp mình!!!!! Bạn vừa thử với file .FLV chưa, với file này mình vừa làm mãi mà không được nhỉ.

Tin học đúng là biển cả, qua chỉ dẫn của bạn mình thấy là những kiến thức về tin học rất là sâu rộng lớn và trìu tượng đối với những người không chuyên tin như mình thì chỉ để hiểu và làm theo những chỉ dẫn cũng vừa là khó chứ chưa nói gì đến tìm hiểu thêm.

ghetyeu09

Quote:

Bạn vừa thử với file .FLV chưa,

tui luôn thử trứoc rồi mới hưóng dẫn. Bạn chuột phải file .flv, open with WMP xem có đựoc không? Nếu không phải cài codec.

leekireong

Quote:

Được gửi bởi laitang

tui luôn thử trứoc rồi mới hưóng dẫn. Bạn chuột phải file .flv, open with WMP xem có đựoc không? Nếu không phải cài codec.

Thank bạn!!!!!!! mình làm được rồi. đúng là với File .FLV phải cài thêm codec thì mới đọc và xem được dạng Thumbail.

Các chủ đề có liên quan khác