nhoc_boy_hn90

Khi xuất hoá đơn kế toán không cân đối lượng hàng nhập và xuất vì vậy khi làm báo cáo cuối năm em mới phát hiện ra có 1 mặt hàng bị xuất âm mà từ thời (gian) điểm đó đến nay khoảng 6 tháng rồi bên em không nhập mặt hàng này nữa vậy phải xử lý vấn đề này thế nào. Các anh chị giúp em với a.

wait_there2000

Trích:

Nguyên văn bởi trung hậu

Khi xuất hoá đơn kế toán không cân đối lượng hàng nhập và xuất vì vậy khi làm báo cáo cuối năm em mới phát hiện ra có 1 mặt hàng bị xuất âm mà từ thời (gian) điểm đó đến nay khoảng 6 tháng rồi bên em không nhập mặt hàng này nữa vậy phải xử lý vấn đề này thế nào. Các anh chị giúp em với a.

Mối quan hệ của bạn với nhà cung cấp như thế nào ? Bạn có thể nhờ họ xuất cho bạn một cái phiếu xuất kho vào khoảng thời (gian) gian truớc ngày bạn xuất hàng vài ngày để hợp lý hoá chứng từ.Mình nghĩ đó là cách duy nhất.

Vinn

mình thấy y kiến của lamdieuque là đúng, bạn nên mua HĐ bổ sung cho mặt hàng đó, chuyện này cũng thuờng gặp mà

mtram_95

Sau khi đọc bài của các bạn. Mình nghĩ trường hợp kho âm cũng hay xảy ra. Ngay lúc đó thì giải quyết dễ rùi, nhưng đến cuối năm mới chỉnh sửa thì gọi là dọn dẹp sổ sách rùi.

Bạn làm phiếu nhập kho những hàng bị âm với đơn giá tương tự những cái vừa mua trước đây. Sau đó xin hóa đơn của đơn vị bán. Nếu không được, bạn làm hóa đơn bán lẻ và nhờ bên cty đó ký đóng dấu dùm. Khoảng giá vốn hàng bán này đúng với kế toán nhưng sẽ loại ra khi quyết toán thuế TNDN.

lovely_yoyo

các bạn không đưa ra giải pháp giúp đỡ bạn Trung Hậu, chọc phá người ta chi vậy ?

Nếu mặt hàng đó xuất kho bị âm thì phải xem lại chi tiết nhập xuất tồn, sợ là bạn lấy lộn mà mà xuất. Nếu lộn mà thì điều chỉnh lại

Thực ra mình kiểm tra kỹ rồi, không phải là do hạch toán nhẫm mã hàng mà do nhà cung cấp trả mình thiếu số lượng hàng trên hoá đơn so với thực tế vì bên mình nhập hàng liên tục và công chuyện thực sự bân rôn nên không có thời (gian) gian để nhập số liệu ngay. Sau một thời (gian) gian minh kiểm tra lai thi thấy bị âm nhưng khi gọi điện sang nhà cung cấp thì họ nói mặt hàng đó không còn tồn VAT nữa. Thế có buồn không.

myself_122

Trích:

Nguyên văn bởi trung hậu

Chuyện vừa lỡ rồi thì phải giải quyết cho gọn thôi.

Mình đồng í với "lamdieuque". Trước khi xuất bán hàng bị âm, bạn lập 1 phiếu nhập kho với số lượng tương đương với số bị âm. Và sau đó xin hay mua loại hàng đó để bù vào phiếu nhập lúc trước.

Nếu có hóa đơn để bù vào thì không đến nỗi bị thuế phạt đâu. Dù sao vẫn hơn là tội xuất hóa đơn khống.

trongthanh9285

Theo mình thì cách xử lý của lamdieuque là đúng nhưng không phải lúc nào cũng lấy được hóa đơn, đến thời (gian) điểm cuối năm rồi, các đơn vị họ chốt sổ hết rồi thì phải làm sao chứ?

Mình cũng thấy vấn đề này nan giải và cũng chưa biết sẽ xử lý thế nào nè, tất cả ng tiếp tục cho ý kiến nhé!

nsk1926

Nhưng nếu trị giá hàng nhập không lớn mà nói do chưa thanh toán trước thì có hợp lý không???

Công ty mình làm cơ khí cho nên có nhiều vật tư thường thi vẫn hay nhập về rồi đưa vào để công nhân gia công luôn (nhưng cán bộ vật tư thường gần cuối tháng mới đi lấy hóa đơn 1 lần) vì vậy xảy ra tình trạng xuất trước nhập sau nên thỉnh thoảng bị âm vật tư như tôn sắt thép. Trong trường hợp này thì cán bộ vật tư sẽ lấy hóa đơn đầu vào số vật tư vừa xuất trước (kèm theo đó thì kiểm kê số vật tư còn lại). Cũng có trường hợp xuất nhầm vật tư nên mới xảy ra hiện trượng bị âm kho, nếu linh động được thì có thể điều chỉnh giá trị âm sang vật tư khác hay lấy hóa đơn đầu vào đúng với số vật tư bị âm.

Trích:

Nguyên văn bởi phuongthu

vậy theo lamdieuque thì lý do mừ không cân đối lượng hàng nhập xuất là gì? liệu có phải do hạch toán nhầm mặt hàng ko? và cách giải quyết làm sao giừ....

Em nghỉ có 2 khả năng là :

- do xuất khống nên mới không kiểm tra, điếu chiếu (khả năng này ít xảy ra)

- Giống Anh (Chị) phuongthu nói vậy có thể do hạch toán nhầm mặt hàng (mà lý do này em vừa nêu ở trên rồi mà). Nếu thực sự nhầm thì dể giải quyết thui mà. Làm 1 phiếu hạch toán, sửa mả hàng là xong

Trích:

Nguyên văn bởi lamdieuque

đối với trường hợp này, trước hết mình làm 1 phiếu nhập kho với số lượng tương đương với lượng hàng đang thiếu trong kho....sau đó nhờ bên kia xuất hóa đơn cho mình.......hay là nhờ cty nào quen thân ..... (nhưng mình nghĩ chắc phải là khách hàng thân thiết thì họ mới chịu làm thôi)....tùy theo mối quan hệ của chủ topic này và bên nàh cung cấp nữa ...... Nếu thuế hỏi....thì nói "tại vì cty chưa tt trước nên nta không chịu xuất HĐ, giờ TT rồi nên người ta xuất HĐ cho cty.... ...Khách có ý kiến gì không....sẻ chia với tất cả người nha ???

uh.mình cũng đồng ý với lamdieuque, bây giờ chỉ còn cách đó, nếu trong năm thì dễ hơn, bây giờ cuối năm thì hơn khó một chút nhưng mình nghĩ là làm được.

Mọi người giúp trung hậu đi đừng nói qua nói lại nữa, dù sao âm cũng vừa âm rùi.

chúc trung hậu tìm ra cách giải quyết tốt nhất.

Burkhart

Trích:

Nguyên văn bởi phuongthu

vậy theo lamdieuque thì lý do mừ không cân đối lượng hàng nhập xuất là gì? liệu có phải do hạch toán nhầm mặt hàng ko? và cách giải quyết làm sao giừ....

đối với trường hợp này, trước hết mình làm 1 phiếu nhập kho với số lượng tương đương với lượng hàng đang thiếu trong kho....sau đó nhờ bên kia xuất hóa đơn cho mình.......hay là nhờ cty nào quen thân ..... (nhưng mình nghĩ chắc phải là khách hàng thân thiết thì họ mới chịu làm thôi)....tùy theo mối quan hệ của chủ topic này và bên nàh cung cấp nữa ...... Nếu thuế hỏi....thì nói "tại vì cty chưa tt trước nên nta không chịu xuất HĐ, giờ TT rồi nên người ta xuất HĐ cho cty.... ...Khách có ý kiến gì không....sẻ chia với tất cả người nha ???

sok_angle

Công ty của bạn không tiến hành kiểm kê hàng tồn kho hàng tháng hay sao mà để bị âm kho lâu như vậy. Mà lạ thật, khi nhập hàng và xuất hàng đều có hóa đơn kèm theo, sai số lượng thì sẽ ảnh hưởng trực tiếp tới giá thanh toán mà.

Giờ bạn xem giá vốn của mặt hàng đó tồn trong kho là bn, rồi tiến hành nhập điều chỉnh thêm vào 1 bút toán nữa sao cho giá vốn =0 nhé. (Nếu GV hiện tại =0 thì nhập lượng không trước nha)

dinhcongky_vn

Trích:

Em không thấy câu "kế toán không cân đối lượng hàng nhập và xuất vì vậy khi làm báo cáo cuối năm em mới phát hiện ra có 1 mặt hàng bị xuất âm" hay sao chứ???? ...Nếu người hỏi vừa kiểm tra lại với tất cả những lý do em đưa ra mà không phát hiện sai xót gì......thì em sẽ điều chỉnh như thế nào?

Làm kế toán mà không cân đối là sao, trước khi xác định xuất HĐ thì phải kiểm tra, đối chiếu chứ. Miển bàn thui.

Trích:

Nguyên văn bởi lamquang111

Làm kế toán mà không cân đối là sao, trước khi xác định xuất HĐ thì phải kiểm tra, đối chiếu chứ. Miển bàn thui.

.....Nói vậy là em chưa có cách giải quyết trường hợp này chứ gì? Đôi khi những người mới làm thường hay gặp phải những sai xót như thế này, không để ý tới tồn kho nên điều này đương nhiên sẽ xảy ra rui`......đâu phải ai cũng tài giỏi đâu chứ.....

Trích:

Em không thấy câu "kế toán không cân đối lượng hàng nhập và xuất vì vậy khi làm báo cáo cuối năm em mới phát hiện ra có 1 mặt hàng bị xuất âm" hay sao chứ???? ...Nếu người hỏi vừa kiểm tra lại với tất cả những lý do em đưa ra mà không phát hiện sai xót gì......thì em sẽ điều chỉnh như thế nào?

Trích:

Nguyên văn bởi trung hậu

ôh thế có mặt hàng nào bị thừa không?

Brantley

Trích:

Nguyên văn bởi trung hậu

Cái vụ này củng dể thui, có nhiều lý do khiến nó âm:

- Do xuất hóa đơn khống (có HĐon nhưng không có hàng)

- Do định khoản sai tài khoản 156. ( thay vì Có 152, 153, 211, 641, 642... mà ĐK là Có 156)

- Do xuất sai số lượng TK 156.

- Do phần mêm bị lổi.

- Do file excell bị lổi, công thức chưa chính xác.

- Nhập vào phần mêm, file Ex không đúng số lượng xuất ghi trên hóa đơn, phiếu xuất kho (trên HĐ, PXK xuất là 100 nhưng nhập vào xuất chỉ là 1000...)

...............

Bạn xem lại có dính những lý do trên không mà điều chỉnh lại nhé !

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
H Đề án Giải pháp để giải quyết những khó khăn đối với các Doanh nghiệp vừa và nhỏ trong nền kinh tế t Luận văn Kinh tế 0
C Một số giải pháp góp phần giải quyết vấn đề cân đối cung cầu tiền tệ ở Việt Nam Luận văn Kinh tế 2
D Chính sách kinh tế của Chính phủ Malaysia ( đối với sự phát triển xã hội và giải quyết mâu thuẫn tộc Văn hóa, Xã hội 0
T Giải quyết thôi việc đối với cán bộ, công chức Văn hóa, Xã hội 0
K Vận dụng các mẫu thiết kế để giải quyết bài toán quản lý theo công nghệ hướng đối tượng Công nghệ thông tin 0
N Quyền giám sát của quốc hội đối với việc giải quyết khiếu nại, tố cáo của công dân : Luận văn ThS. L Luận văn Luật 0
V Cơ chế giải quyết tranh chấp trong WTO, các bài học kinh nghiệm của một số nước và khuyến nghị đối v Luận văn Luật 3
S Hỗ trợ của tòa án đối với giải quyết tranh chấp thương mại bằng trọng tài Luận văn Luật 2
G Sự hỗ trợ của tòa án đối với giải quyết tranh chấp bằng trọng tài thương mại ở Việt Nam : Luận văn T Luận văn Luật 0
J Thủ tục giải quyết các vụ án đối với người chưa thành niên (trên cơ sở số liệu của địa bàn tỉnh Bình Luận văn Luật 0

Các chủ đề có liên quan khác