nguyenducminh8x

Các anh chị cho em hỏi chút nha:

-lượng trước mặt của Công ty em tồn rất nhiều so với thực tế. khi quyết toán cơ quan thuế có kiểm tra lương trước tồn thực tế không ạ vì bên em chưa quyết toán lần nào.

-Trong khi lượng trước tồn lên tới gần 3 tỷ thì bên em vẫn làm hồ sơ vay ngân hàng 500triệu và vừa đựơc vay, phần lãi vay em vẫn hạch toán vào chi phí vậy khi cơ quan thuế kiểm tra có loại phần chi phí này ra không ạ.

bix_vix

Trích:

Nguyên văn bởi trung hậu

-lượng trước mặt của Công ty em tồn rất nhiều so với thực tế. khi quyết toán cơ quan thuế có kiểm tra lương trước tồn thực tế không ạ vì bên em chưa quyết toán lần nào.

-Trong khi lượng trước tồn lên tới gần 3 tỷ thì bên em vẫn làm hồ sơ vay ngân hàng 500triệu và vừa đựơc vay, phần lãi vay em vẫn hạch toán vào chi phí vậy khi cơ quan thuế kiểm tra có loại phần chi phí này ra không ạ.

Mình cũng từng bị chi cục thuế Thanh tra rồi họ không kiểm tra lượng trước mặt thực tế nhưng nếu trên báo cáo thuế mà bạn để tồn đến 3tỷ thì xem lại đi, tồn 3tỷ mà vẫn đi vay thì quá là vô lý, bạn cân đối lại sổ sách nhé để loại bớt các khoản thu trước mặt đi. Còn nếu số trước trên BCTC thì ít còn số TM tại quỹ thực tế của cty bạn là 3tỷ thì mới không bị ảnh hưởng chứ. Nếu TM tồn 3tỷ mà đi vay NH 500tr nữa thì hơi vô lý. Bạn xem lại trên sổ quỹ thời (gian) điểm vay NH có diễn ra khi hết TM trong quỹ không thì đi vay và trả lãi sau đó có TM về thì đem trả NH Cty bạn vừa vay 500tr ấy vậy.

Trường hợp của bạn mình cũng vừa trải qua, không biết thuế bên bạn thế nào, còn thuế bên mình thì họ không kiểm tra trước mặt tồn tại quỹ, mà chỉ kiểm tra nếu số trước tồn còn nhiều mà bạn phải vay ngân hàng thì chi phí lãi vay đó không được hạch toán là chi phí hợp lý, hợp lệ thôi.Còn bạn vẫn có thể vay được ngân hàng và vẫn được thuế công nhận là hợp lý.

xara_IT

Đùng là vô lý thật, nhưng trên sổ sách bên em la như thế(vì vốn điều lệ đăng ký cao, nhưng thự tế só trước góp lại quá ít). Vây các anh chị có cách nào xử lý để lượng trước tồn giảm bớt đi, Giúp em vơi.

Nế trước mặt tồn quỹ quá nhiều mà đi vay NH thì không thực tế lắm khi kiểm tra chắc chắn Cơ quan thuế sẻ để ý và chi phí đi vay sẽ bị loại vì trước mặt đang tồn quỹ quá nhiều mà lại đi vay thêm để làm gì vậy???

cafenet_plus

Nghe các bạn nói mình cũng trong TH này,cty mình lượng TM cuối năm còn 7 tỷ mà vay 3.5 tỷ.Vốn chỉ có 3.6 tỷ .Lượng TM này là do xuất hóa đơn TM nhiều.Bây giờ mình phải làm sao đây?

Có ai giống TH này hướng dẩn mình với.

muakiniem2109

các bạn nói đúng đấy, trước tồn quỹ gần 3 tỷ mà lại đi vay vốn NH. Vay cũng được thôi,, nhưng khi quyết toán mình nghĩ là bên Thuế sẽ bóc chi phí lãi vay đi.

tuananh_1807_c8

Trích:

Nguyên văn bởi trung hậu

lượng trước tồn của bạn lên tới 3 tỷ mà vẫn đi vay nghe nói vừa thấy bất hợp lý rồi nhé. bây giờ bạn xem lại sổ sách đi những cái nào không cần thiết thì loại nó ra làm sao để nó chênh lệch với thực tế càng ít càng tốt

Trích:

Nguyên văn bởi nmhi

Tồn quỹ thực tế có phải đúng như thế không hay chỉ trong sổ kế toán,nếu trong sổ kế toán thì bạn nên điều chỉnh lại số tồn quỹ ,vì công ty có số vốn nhiều như thế thì làm gì phải vay ngân hàng khoản trước 500 triệu, vậy là có vấn đề trong hạch toán rồi, xem lại nhá

trường hợp của chủ topic là tồn TM 3tỷ trên sổ sách thôi, bạn nên phải đ.chỉnh cho hợp lý.

Mình thấy vô lý thì người khác cũng vậy thôi

Tồn quỹ thực tế có phải đúng như thế không hay chỉ trong sổ kế toán,nếu trong sổ kế toán thì bạn nên điều chỉnh lại số tồn quỹ ,vì công ty có số vốn nhiều như thế thì làm gì phải vay ngân hàng khoản trước 500 triệu, vậy là có vấn đề trong hạch toán rồi, xem lại nhá

baby_cuaai23

Trích:

Nguyên văn bởi trung hậu

Theo mình biết thì chưa thấy cơ quan thuế nào kiểm tra lượng trước tồn thực tế khi quyết toán cả, còn công ty vay ngân hàng phục vụ cho hoạt động kinh doanh thì phần lãi vay tính vào chi phí là đương nhiên, nhưng khi trước mặt còn nhiều thế mà làm hồ sơ vay vốn thì không hợp lý lắm, điều đó cũng sẽ làm họ chú ý đấy.

d2v_kts

Trích:

Nguyên văn bởi Unhappy

Theo mình biết thì chưa thấy cơ quan thuế nào kiểm tra lượng trước tồn thực tế khi quyết toán cả, còn công ty vay ngân hàng phục vụ cho hoạt động kinh doanh thì phần lãi vay tính vào chi phí là đương nhiên, nhưng khi trước mặt còn nhiều thế mà làm hồ sơ vay vốn thì không hợp lý lắm, điều đó cũng sẽ làm họ chú ý đấy.

Không biết bạn đạ quyết toán dược mấy lần rồi nhỉ, mà có quiyết toán với Cục chưa? Mình vừa quyết toán 4 lần với Cục rồi. Trường hợp của bạn Trung hậu, là hắc chắn sẻ bị thuế loại cái chi phí lãi vay ra khỏi chi phí hợp lý tính thuế, dù bạn có đầy đủ chứng từ chứng minh nó là CP của Cty. bạn thử nghỉ xem trước còn tới 3 tỷ, sao không gởi vài NH để thanh toán mà phải đi vay,...Mình không biết giải thích sao nửa , nhưng chắc chắn sẻ bị loại

- Bạn lamquang 111 nói đúng rồi đó ( khi kiểm tra họ sẽ yêu cầu đơn vị bạn in sao lưu tại ngân hàng nơi đặt tài khoản ).

quaydau_labo

Trích:

Nguyên văn bởi cptbctc

- Bạn lamquang 111 nói đúng rồi đó ( khi kiểm tra họ sẽ yêu cầu đơn vị bạn in sao lưu tại ngân hàng nơi đặt tài khoản ).

quá chínnh xác vi tồnn quỹ trước mặt lên tới gần 3 tỷ thì làm sao mà đi vay ngân hàng nữa chứ

Trích:

Nguyên văn bởi trung hậu

sao sổ sách lại tồn nhiều thế bạn.nếu bạn chi những khoản chi không hợp lý thì cứ đưa vào CP kế toán để làm giảm lượng trước tồn ảo đi chứ.Khi xđịnh CP để nộp thuế thì loại các khoản đó ra.Như vậy lượng trước tồn sẽ thực tế hơn.

khanhchi

Re: Khi quyết toán cơ quan thuế có kiểm tra lương tiền tồn thực

Tồn có 3tỷ không xử lý nổi hả? Cty tui tồn 24tỷ thì làm thế nào đây???
Nguyên nhân là vốn góp điều lệ hoàn toàn ảo, tiền vay ảo, tiền ngân hàng nhận về lại rút tiền mặt để xử lý cũng ảo nốt... Có ai có cách nào xử lý thật tốt không??? Tiền mặt tồn hoàn toàn là ảo, tiền phải vay 10tỷ?????
Cứu mình, sắp đến hạn nộp báo cáo tài chính rồi. :((

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
A Khi thực hiện kiểm toán quyết toán dự án có thể sử dụng ý kiến chuyên gia, thuê chuyên gia thế nào? Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
C Quyết định 48/2006/QĐ-BTC áp dụng khi nào? Doanh nghiệp tôi hiện nay đang áp dụng Chế độ kế toán the Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
B Hạch toán khoản thuế TNDN phải nộp bổ sung sau khi cơ quan thuế quyết toán. Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
L Năm 2006 công ty chúng tôi vừa thực hiện quyết toán thuế 2003, 2004, 2005. Sau khi quyết toán, Chi c Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
N Công ty chúng tôi là công ty hoạt động về lĩnh vực du lịch. Vậy khi quyết toán thuế và thu thập chứn Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
H Doanh nghiệp tôi sau khi quyết toán thuế năm 2006, lợi nhuận doanh nghiệp tăng lên . Vậy tôi phải đi Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
T Sau khi quyết toán thuế doanh nghiệp tôi phải nộp: thuế TNDN là 25 triệu đồng, thuế GTGT là 2 triệu Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
P Công ty tôi đầu tư 01 dự án trị giá 200 tỷ VNĐ trong vòng 08 năm, xin hỏi khi quyết toán trị giá đầu Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
H Năm 2008 lợi nhuận kế toán công ty chúng tôi : 100 triệu . Khi làm tờ khai quyết toán thuế thu nhập Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
T Xử lý chi phí lãi vay khi quyết toán công trình Phần mềm kế toán, tài chính 0

Các chủ đề có liên quan khác