Dickon

Cả nhà giúp em với. Bây giờ công ty em co dư mọt khoản tiền. bên em đem rút gửi tiết kiểm lấy lãi suất có kỳ hạn cho cao. vậy bây giờ em hạcht toàn như thế nào. Lãi trước gửi lấy sau khi hết kỳ hạn

Kenrick

Trích:

Nguyên văn bởi wenjun

Cả nhà giúp em với. Bây giờ công ty em co dư mọt khoản tiền. bên em đem rút gửi tiết kiểm lấy lãi suất có kỳ hạn cho cao. vậy bây giờ em hạcht toàn như thế nào. Lãi trước gửi lấy sau khi hết kỳ hạn

Mình thấy 1 số cty làm như thế này,mặc dù không đúng ntắc kế toán lắm: Rút TGNH gửi lấy lãi nhưg vẫn hạch toán nhập quỹ TM.làm như vậy khoản lãi đó dùng để chi cho dn những khoản chi không hợp lý ấy.

tu_tra_loi

Trích:

Nguyên văn bởi phuongthu

nếu kỳ hạch toán của cty bạn là năm dương lịch thì kỳ hạn trước gửi này thuộc 2 năm tài chính rồi, bạn hạch toán vào 228 nhé.

vậy mình có hai khoản tiết kiệm một một khoản kỳ hạn 1 tháng và một khoản kỳ hạn 2 tháng mình gửi 3 tháng 12, một cái lãi suất 0.95% một cái lãi xuất 10% vậy bây giờ tháng 12 minhg phải hạch toán như thế nào. mong cả nhà giúp dỡ

Trích:

Nguyên văn bởi wenjun

kỳ hạn ở đây tính theo tháng hay theo năm.nếu bên em gửi từ tháng 12 năm 2009 thì hạch toán vào 128 hay 228.

nếu kỳ hạch toán của cty bạn là năm dương lịch thì kỳ hạn trước gửi này thuộc 2 năm tài chính rồi, bạn hạch toán vào 228 nhé.

luuly_maunho

1)khi đem trước đi gửi

nợ 128

có 111

a) nếu nhận lãi ngay thì ghi

nợ 111

có 3387

-sau đó hànhg tháng hạch toán coicoi như1 khoản dthu

nợ 3387

có 515

b) nếu nhận lải hàng tháng

nợ 111

có 515

c) nếu nhận lãi trả sau thì hàng tháng ghi

nợ 138

có 515

-đến lúc lãnh lãi ghi

nợ 111

có 138

2) đến cuối kì rút trước về ghi

nợ 111

có 128

Trích:

Nguyên văn bởi wenjun

bạn hạch toán vào khoản đầu tư tài chính ngắn hạn hay dài hạn theo kỳ hạn gửi trước nhá... lãi trước gửi lấy sau khi hết kỳ hạn thì vẫn phải hạch toán doanh thu tài chính hàng tháng, theo giấy báo của ngân hàng, hay tự tính

N128,228

C515:

các tháng sau, khi tính lãi phải cộng cả lãi tháng trước vào gốc để tính lãi theo lãi suất.

aam_kazegura151

Trích:

Nguyên văn bởi phuongthu

bạn hạch toán vào khoản đầu tư tài chính ngắn hạn hay dài hạn theo kỳ hạn gửi trước nhá... lãi trước gửi lấy sau khi hết kỳ hạn thì vẫn phải hạch toán doanh thu tài chính hàng tháng, theo giấy báo của ngân hàng, hay tự tính

N128,228

C515:

các tháng sau, khi tính lãi phải cộng cả lãi tháng trước vào gốc để tính lãi theo lãi suất.

kỳ hạn ở đây tính theo tháng hay theo năm.nếu bên em gửi từ tháng 12 năm 2009 thì hạch toán vào 128 hay 228.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
T Tổ chức hạch toán tiền lương, và các khoản trích theo lương, các biện pháp tăng cường công tác quản Luận văn Kinh tế 0
K Hạch toán tiền lương và trích các khoản theo tiền lương tại Khách sạn Sun Shine Luận văn Kinh tế 0
H Hạch toán kế toán nghiệp vụ mua hàng và thanh toán tiền hàng tại Công ty cổ phần đầu tư xây dựng và Luận văn Kinh tế 0
L Tổ chức hạch toán tiền lương và các khoản trích theo lương tại Công ty cổ phần Du Lịch Đống Đa Hà Nội Luận văn Kinh tế 2
B Hạch toán kế toán vốn bằng tiền tại công ty Trường Thành Luận văn Kinh tế 2
R Hoàn thiện hạch toán tiền lương và các khoản trích theo lương với việc nâng cao hiệu quả sử dụng ngư Luận văn Kinh tế 0
Q Hạch toán tiền lương và các khoản trích theo lương tại công ty than nội địa Luận văn Kinh tế 0
H Hạch toán tiền lương và các khoản trích theo lương tại công ty xây dựng dân dụng Hà Nội Luận văn Kinh tế 0
A Tổ chức hạch toán tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, kinh phí công đoàn Luận văn Kinh tế 0
C Hoàn thiện công tác hạch toán kế toán tiền lương và các khoản trích theo lương tại Công ty Cổ phần ô Kiến trúc, xây dựng 0

Các chủ đề có liên quan khác