bo_lilkendy

cả nhà cho mình hỏi:

HBYT + BHXH + KPCĐ Phải trích của người lao động bao nhỉu phần trăm?

Doanh nghề trích bao nhiêu phần trăm? Phần DN trích thì nộp lên cho

phòng Lao Động phải ko?

-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-

cả nhà cho mình hỏi:

HBYT + BHXH + KPCĐ Phải trích của người lao động bao nhỉu phần trăm?

Doanh nghề trích bao nhiêu phần trăm? Phần DN trích thì nộp lên cho

phòng Lao Động phải ko?

cac ban oi

cho minh nhap cuoc voi nhe

hihih

cty minh dong bao hiem theo muc luong trong hop dong. nguoi dam nhiem bao hiem tinh 20/1 se chuyen tien cho bao hiem xh so tien da trich tu khoan luong theo HD . nhung thuc te cty minh dau thang 2 moi tinh luong. nhung muc luong thuc nhan chac chan se thap hon hoac cao hon muc luong trong hop dong. vi lam ngay nao tinh ngay do. va di nhien muc trich Bhiem se chenh lech so voi so tien da goi cho Bhiem o ngay 20/1. vay minh se ly so lech nay the nao vay cac ban. giup minh voi nha

manhphamvn

Xin chào tất cả người.Em tham gia (nhà) vào diễn đàn kế toán được một thời (gian) gian rồi nhưng chưa có bài viết nào gửi lên diễn đàn cả.Một phần vì em cũng khá bận rộn với công chuyện nên không có nhiều thời (gian) gian.Mặt khác em cũng chưa có nhiều kinh nghiệm về kế toán lắm nên nhiều khi cũng không dám đưa ra ý kiến của mình.EM rất mong được tất cả người giúp đỡ để em có thể tự tin hơn.

Trích:

Nguyên văn bởi hoangha177

Các anh chị cho em tiện hỏi vấn đề thế này nhé, Công ty em mới nhận được thông báo của cơ quan BHXH, nói rằng : từ 1/1/09, tất cả các công ty giữ lại 2% để chi trả kịp thời (gian) những trường hợp ốm đau, sau đó hàng quí lập bảng kê và nộp số thừa cho BHXH ( nếu vẫn còn dư), hay được nhận thêm nếu chi lớn hơn 2% giữ lại. hàng quí, đối chiếu kiểm tra với cơ quan BHXH.

Em thấy cách này sao mà rắc rối quá. Vậy nếu công ty em nộp hết cho BHXH, tức là giữ lại 0 % thì có được không ????

Em cũng đang gặp rắc rối tương tự hoangha đây. hic hic. anh chị nào biết chỉ giúp tụi em với

Các anh chị cho em tiện hỏi vấn đề thế này nhé, Công ty em mới nhận được thông báo của cơ quan BHXH, nói rằng : từ 1/1/09, tất cả các công ty giữ lại 2% để chi trả kịp thời (gian) những trường hợp ốm đau, sau đó hàng quí lập bảng kê và nộp số thừa cho BHXH ( nếu vẫn còn dư), hay được nhận thêm nếu chi lớn hơn 2% giữ lại. hàng quí, đối chiếu kiểm tra với cơ quan BHXH.

Em thấy cách này sao mà rắc rối quá. Vậy nếu công ty em nộp hết cho BHXH, tức là giữ lại 0 % thì có được không ????

susun nói sai rồi, kinh phí công đòan 2% thì DN phải đóng hòan tòan chứ không phải chia ra người lđ 1% và DN 1% đâu. bạn xem lại nhé

-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-

bạn linh1102 ơi! theo mình được biết thì BHXH, BHYT,KPCĐ là bắt buộc đó không phân biệt là DN có quy mô lớn hay nhỏ đâu, vì các loại bảo hiểm trên là vì quyền lợi của người lđ mà.Ah bây giờ có thêm 1 lọai bảo hiểm bắt buộc nữa là BHTN đó bạn

Arvel

Trích:

Nguyên văn bởi linh1102

cty tnhh quy mô nhỏ có phải nộp kinh phí công đoàn không ạ , chỉ đóng bảo hiểm xh , không đóng bảo hiểm ytế và kinh phí công đoàn được không ạ

BHXH, BHYT là bắt buộc và vì cùng một cơ quan quản lý ( Cơ quan BHXH) nên khi làm thủ tục nộp BHXH thì làm luôn.

Kinh phí công đoàn: chỉ khi nào cty có thành lập công đoàn cơ sở, có tổ chức công đoàn mới trích kinh phí để nộp.

Trích:

Nguyên văn bởi Ken_phan

Bạn cho mình hỏi, trích 1% KP CĐ từ lương nhân viên là luật nào quy định? Mình đang bị dính phải trường hợp đó

LÀM[ GÌ CÓC CHUYỆNL ĐÓR HEN.1% trích cho KPCĐ lần đầu tiên em nghe đó các bạn ơi.lại còn từ lương NHÂN VIÊN nữa chứ.phải là 2% và DO DN chịu HOÀN TOÀN MÀ.

Kinh phí công đoàn : 2% hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh

Còn 1%? Có lẽ đó là khoản đoàn phí công đoàn. khoản này do người lao động nộp (mà phải là đoàn viên công đoàn nhé).Do công đoàn cơ sở thu trực tiếp của đoàn viên, tuy nhiên để khỏi mất thời (gian) gian, có thể nhở kế toán thu giúp thông qua bảng lương cũng không có gì sai.

Sau đó

Kinh phí và đoàn phí công đoàn

Theo qui định hiện hành ( quên số văn bản) thì

Kinh phí công đoàn : 2% : nộp lên công đoàn cấp trên 50% đề lại 50%

Đoàn phí công đoàn : 1% : nộp lên công đoàn cấp trên 70% đề lại 30%

do công đoàn cơ sở làm, kế toán doanh nghề không liên quan gì .

Trích:

Nguyên văn bởi taoxanhonlin

biết là trích BHXH, BHYT, KPCĐ theo thỏa thuận trong hợp đồng. Nhưng khi tính thì tính trên lương cấp bậc chức vụ hay trên lương chính? Giữa lương cơ bản, lương cấp bậc chức vụ, lưong chính có gì tương tự nhau, khác nhau? Em chỉ mới học kế toán tài chính, có nhiều điều chưa hiểu. Mong tất cả người chỉ thêm. Một số bài tập không có lương cấp bậc mà chỉ có lương chính & lương phụ thôi, 1 số lại cho lương chính bằng lương cấp bậc chức vụ, làm em rối cả lên. Mong các bạn chỉ thêm..

Đi học thì trong bài tập chỉ có 2 loại lương :

- Lương cơ bản (lương này dùng để tính BHXH&YT)

- Lương thực nhận (lương này dùng để tính KPCĐ)

Thân !!!

cty tnhh quy mô nhỏ có phải nộp kinh phí công đoàn không ạ , chỉ đóng bảo hiểm xh , không đóng bảo hiểm ytế và kinh phí công đoàn được không ạ

master_boy_s2

biết là trích BHXH, BHYT, KPCĐ theo thỏa thuận trong hợp đồng. Nhưng khi tính thì tính trên lương cấp bậc chức vụ hay trên lương chính? Giữa lương cơ bản, lương cấp bậc chức vụ, lưong chính có gì tương tự nhau, khác nhau? Em chỉ mới học kế toán tài chính, có nhiều điều chưa hiểu. Mong tất cả người chỉ thêm. Một số bài tập không có lương cấp bậc mà chỉ có lương chính & lương phụ thôi, 1 số lại cho lương chính bằng lương cấp bậc chức vụ, làm em rối cả lên. Mong các bạn chỉ thêm..

Bạn cho mình hỏi, trích 1% KP CĐ từ lương nhân viên là luật nào quy định? Mình đang bị dính phải trường hợp đó

LÀM[ GÌ CÓC CHUYỆNL ĐÓR HEN.1% trích cho KPCĐ lần đầu tiên em nghe đó các bạn ơi.lại còn từ lương NHÂN VIÊN nữa chứ.phải là 2% và DO DN chịu HOÀN TOÀN MÀ.

Lorence

Trích:

Nguyên văn bởi Susun

Số lương đóng BHXH là số thu nhập được trả theo hợp cùng lao động giữa người lao động và người sử dụng lao động.

Đương nhiên là mức lương trả được tính theo thang lương đăng ký vớ cơ quan quản lý.

Mức đóng BHXH, BHYT thì y như các bài viết trên rồi. Phần kinh phí công đòan thì cũng trích 1% đối với người lao động và người sử dụng lao động nhưng nộp cho cơ quan quản lý lao động.

tu_yen56

Tổng BHXH,BHYT, phải trích nộp là 25%.Trong đó người lao động chịu 6%, người sử dụng lao động chịu 17%.Trong 6% thì 5% BHXH, 1%BHYT.Trong 17% thì 15% BHXH, 2% BHYT.Còn 2% KPCĐ do công ty chịu trả toàn.

Shiloh

Tỷ lệ trích như trên là đúng rồi, nhưng em căn cứ vào HĐ LĐ mà trích cho đúng.Ah, mà nếu HĐ LĐ 3.000, mà người lđộng vẫn được hưởng 3 triệu thì phần nộp của Cty (180) phải đưa ra ngoài khi tính thuế TNDN (nếu không thoả thuận gì khác trong HĐ) đấy nhé. Good luck!

xXx_xXx

Trích:

Nguyên văn bởi windy_kc

Tỷ lệ trích như trên là đúng rồi, nhưng em căn cứ vào HĐ LĐ mà trích cho đúng.Ah, mà nếu HĐ LĐ 3.000, mà người lđộng vẫn được hưởng 3 triệu thì phần nộp của Cty (180) phải đưa ra ngoài khi tính thuế TNDN đấy nhé. Good luck!

sao đưa ra ngoài, trên hợp cùng nói là công ty đóng BHXH, BHYT được không

Denys

Nhưng sao khi học kế toán thì các khoản trích theo lương thì tính trên lương cấp bậc và nhiều khi 1 số bài tập nghề vụ thì không thâ1y nhắc tới lương cấp bậc mà chỉ có lương chính và lương phụ thôi.Xin tất cả người chỉ thêm. Em đang học kế toán ạ

teresatuyetlinh

Số lương đóng BHXH là số thu nhập được trả theo hợp cùng lao động giữa người lao động và người sử dụng lao động.

Đương nhiên là mức lương trả được tính theo thang lương đăng ký vớ cơ quan quản lý.

Mức đóng BHXH, BHYT thì y như các bài viết trên rồi. Phần kinh phí công đòan thì cũng trích 1% đối với người lao động và người sử dụng lao động nhưng nộp cho cơ quan quản lý lao động.

Anh hieutckt cho em hỏi để biết rõ hơn.

VD: Ông A trước lương:3.000.000 . Cty phải trích 19% là 570.000đ

của người LĐ 6% là 180.000. Vậy Cty hằng tháng phải nộp cho cơ quan BHXH là 750.000. Còn trước lương của Ông A nhận là 3.000.000-180.000 = 2.820.000 phải ko?

tdatuan75

Trích:

Nguyên văn bởi Xuân Đào

của người LĐ 6% là 180.000. Vậy Cty hằng tháng phải nộp cho cơ quan BHXH là 750.000. Còn trước lương của Ông A nhận là 3.000.000-180.000 = 2.820.000 phải ko?

Ông A nhận : 3.000.000-180.000=2.820.000

Trả cho bảo hiểm xã hội:

510.000+180.000=690.000

Hạch tóan như sau:

lương

Nợ TK 642 3.000.000

Có TK 334 3.000.000

BHXH,BHYT,KPCD

Nợ TK 642 570.000

Nợ TK 334 180.000

Có TK 338 750.000

Trả lương

Nợ TK 334 2.820.000

Có TK 111 2.820.000

Đóng BXH

Nợ TK 338 690.000

Có TK 112 690.000

Trả 01% công đòan cấp trên

Nợ TK 338 30.000

Có TK 112 30.000

01% =30.000 giữ lại đơn vị

Hy vọng hiểu vấn đề.

lqd03a2longan

Trích:

Nguyên văn bởi Xuân Đào

tính như vậy là đúng rồi đó, mà như công ty mình thì thỏa thuận lương bao nhiu thì nhân viên được lãnh bấy nhiêu, nên cái phần 180 đó công ty cũng phải nộp lun,thuế TNCN công ty cũng nộp lun. như vậy khi thuế kiểm tra lương nhân viên là 3.180.000,nếu vậy thì.........?tính không ra, vậy phần 180 đó mình cho vào chi phí khác, khi báo cáo thuế bỏ nó đi à?

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
C Mức trích BHXH, BHYT Kế toán & Kiểm toán 5
D Ứng dụng mô hình DEA và mô hình Hồi quy Tobit để kiểm định các nhân tố tác động đến mức độ hiệu quả của các NHTM Việt Nam Luận văn Kinh tế 0
D Khảo sát hệ vi sinh vật và đánh giá mức độ an toàn vi sinh trong bia Nông Lâm Thủy sản 0
D Nghiên cứu ứng dụng PLC để đo, điều khiển và cảnh báo mức nước trong bể sử dụng cảm biến alalog là module mở rộng ADC của PLC Khoa học kỹ thuật 0
D Thiết kế bộ điều chỉnh PID để điều khiển và ổn định mức nước trong hệ thống mức nước Khoa học kỹ thuật 0
D Đánh giá hiện trạng và mô phỏng mức độ ô nhiễm nước biển ven bờ thành phố hạ long, tỉnh quảng ninh Khoa học Tự nhiên 1
D D09 góc giữa đường thẳng và mặt phẳng mức độ 3 Luận văn Sư phạm 0
D Xác lập mức trọng yếu và đánh giá rủi ro kiểm toán trong giai đoạn lập kế hoạch kiểm toán báo cáo tài chính Luận văn Kinh tế 0
A Nghiên cứu ảnh hưởng của các mức năng lượng trao đổi và protein thô trên sự sinh trưởng phát dục và tỷ lệ đẻ của gà nòi ở đồng bằng sông cửu long Khoa học Tự nhiên 0
D Nghiên cứu mức độ công bố thông tin kế toán của các doanh nghiệp ngành xây dựng yết giá tại Sở giao dịch chứng khoán Hà Nội Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác