anhhungca19

Cty em kinh doanh bên mực in , máy in ,máy vănphòng chống... nhiều lúc khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn GTGT nhưng bên e chưa có đầu vào mà kế toán bên e vẫn xuất , 1 hay 2 ngày sau tham chí là cuối tháng mới có hóa đơn đầu vào.Em nói là không được mà sếp e kêu bên loại hình kinh doanh của mình thuế cho phép như vậy...Mọi người cho e ý kiến tham tiềmo với chứ làm sổ sách mà hàng hóa âm hết tùm lum , e nhức đầu quá

quangtu20022001

Mình nghĩ bạn nên chờ có hóa đơn đầu vào rồi xuất cho an toàn, tránh sau này thuế kiểm tra thì lại phải giải trình nữa

Satordi

Nếu trong 1 tháng thì xuất trước cũng được nhưng có phiếu xuất kho của bên khách hàng, chữ ký của 2 bên, hay phiếu nhập kho của mình

Dayne

Bên mình thì toàn xuất trước nhập sau thôi, chẳng sao đâu ( vừa từng xảy ra xuất tháng 02 mà đến tháng 12 mới nhập đầu vào). Minh cứ hạch toán hàng về trước hoá đơn về sau, theo phiếu xuất của nhà cung cấp, nếu không có PX thì mình làm phiếu nhập kho bên mình theo giá tạm tính.

TK511, TK632 bạn cứ hạch toán bt theo phương pháp tính giá bên bạn nhé

vuhuong2010

Trích:

Nguyên văn bởi Nhimlun

Cty em kinh doanh bên mực in , máy in ,máy vănphòng chống... nhiều lúc khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn GTGT nhưng bên e chưa có đầu vào mà kế toán bên e vẫn xuất , 1 hay 2 ngày sau tham chí là cuối tháng mới có hóa đơn đầu vào.Em nói là không được mà sếp e kêu bên loại hình kinh doanh của mình thuế cho phép như vậy...Mọi người cho e ý kiến tham tiềmo với chứ làm sổ sách mà hàng hóa âm hết tùm lum , e nhức đầu quá

sao bạn không hạch toán hàng về trước HD về sau thì làm sao mà âm được

Windsor

Theo mình thì khi nào có HD đầu vào về rồi xuất HD đầu ra cho yên tâm hơn(để khỏi phải xuất âm khi số lượng chênh lệch),hay giả sử nếu nhận được Phiếu Giao Hàng bên kia thì căn cứ vào SL,Giá cả mà xuất trước cũng được .và bạn hạch toán Hàng về trước

N156

C331

-khi HD về

N331

N133

C111,112

-Hạch toán DT,DV sau

Mọi người cho ý kiến thêm nhé!

bienthuycnc

Trích:

Nguyên văn bởi phuong03

Theo mình thì khi nào có HD đầu vào về rồi xuất HD đầu ra cho yên tâm hơn(để khỏi phải xuất âm khi số lượng chênh lệch),hay giả sử nếu nhận được Phiếu Giao Hàng bên kia thì căn cứ vào SL,Giá cả mà xuất trước cũng được .và bạn hạch toán Hàng về trước

N156

C331

-khi HD về

N331

N133

C111,112

-Hạch toán DT,DV sau

Mọi người cho ý kiến thêm nhé!

Bạn ơi công nợ thì làm gì có thuế nữa ?

conbocon

Trích:

Nguyên văn bởi Nhimlun

Kế toán là thế đấy, cứ phải đi chỉnh sửa, lo chứng từ hợp lệ cho các vị lãnh đạo. Đã thế còn bị các lãnh đạo can thiệp cả vào công tác chuyên môn.

Bạn bảo với sếp là đang làm sai quy đinh, "nếu sếp vẫn quyết làm thì xin sếp cho em cái quy định nội bộ để tiện cho công việc, chứ sau này có gì xảy ra thì sếp lại mắng em."

Brady

có thể được nếu bên bạn có phiếu nhập hàng hay báo giá trước hay cùng ngày với hoá đơn đầu ra. Chứ làm gì có thông tư nào cho phép không có hàng đầu vào mà lại có hàng để bán ra

khidotxuongnui

Phải có HĐ đầu vào mới được phép xuất HĐ đầu ra, trường hợp của bạn vừa lỡ xuất HĐ rồi thì mình nghĩ bạn nên lấy phiếu xuất kho hay phiếu giao hàng của nhà cung cấp rồi kẹp chung với phiếu nhập kho của bên cty bạn để vào sổ, như thế thì lúc bán hàng bạn mới có số liệu để xuất HĐ đầu ra và làm sổ được. Đó là cách để bạn sửa chữa với những chứng từ hiện tại, nhưng sau này khi bán hàng thì có hoá đơn đầu vào bạn mới được xuất đầu ra nhé

Các chủ đề có liên quan khác