Artair

Chào cả nhà.Mình mới làm kế toán công ty cổ phần tư nhân, hoạt động về thương mại có nhập khẩu hàng. Cả nhà chỉ giúp mình với:Mình công ty mình có ký hợp cùng với nước ngoài mua thiết bị và phải thanh toán trước trước cho khách hàng có khi là 50%, khi là 100% giá trị hợp đồng.Ví dụ như:Trường hợp 1:Ngày 3/6 mình phải trả trước 50% trước hàng cho khách hàng là 15.000USD, tỷ giá là 17.800đNgày 2/7 mình nhập hàng về biển quan tính tỷ giá là 16.900đ, và tính giá theo tỷ giá trên.Ngày 30/7 mình phải trả 50% trước hàng còn lại với tỷ giá là 17.850đVậy mình phải hạch toán như thế nào?Trường hợp 2:ngày 15/7 mình phải trả trước 100% trước hàng 20.000USD tỷ giá là 17.814đngày 30/7 nhập hàng về tỷ giá 17.800đVậy mình phải hạch toán như thế nào?Hàng nhập khẩu khi nhập về có chí phí làm tờ khai biển quan và cótiền lưu kho, lưu bãi cả nhà chỉ giúp mình hạch toán như thế nào cho đúng vơi nha.Thank cả nhà rất nhiều. Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của tất cả tất cả người.

Lewis

Trích: Nguyên văn bởi haiyen1973 Chào cả nhà.Mình mới làm kế toán công ty cổ phần tư nhân, hoạt động về thương mại có nhập khẩu hàng. Cả nhà chỉ giúp mình với:Mình công ty mình có ký hợp cùng với nước ngoài mua thiết bị và phải thanh toán trước trước cho khách hàng có khi là 50%, khi là 100% giá trị hợp đồng.Ví dụ như:Trường hợp 1:Ngày 3/6 mình phải trả trước 50% trước hàng cho khách hàng là 15.000USD, tỷ giá là 17.800đNgày 2/7 mình nhập hàng về biển quan tính tỷ giá là 16.900đ, và tính giá theo tỷ giá trên.Ngày 30/7 mình phải trả 50% trước hàng còn lại với tỷ giá là 17.850đVậy mình phải hạch toán như thế nào?Trường hợp 2:ngày 15/7 mình phải trả trước 100% trước hàng 20.000USD tỷ giá là 17.814đngày 30/7 nhập hàng về tỷ giá 17.800đVậy mình phải hạch toán như thế nào?Hàng nhập khẩu khi nhập về có chí phí làm tờ khai biển quan và cótiền lưu kho, lưu bãi cả nhà chỉ giúp mình hạch toán như thế nào cho đúng vơi nha.Thank cả nhà rất nhiều. Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của tất cả tất cả người. Khi ứng trước trước cho nhà cung cấpNợ 331 15000 *17.800Có 1122 15000 *17.800Khi hàng vềNợ 152.156 30000*16.900Nợ 635 15000*(17.800 -16.900)Có 331 15000*17.800 +15000*16.900Nợ 152,156Có 3333Có 3332Nợ 133Có 33312Khi thanh toán phần còn lạiNợ 331 15000*16.900Nợ 635 15000*(17.850-16.900)Có 1122 15000*17.850Khoản thuế bạn bất nói rõ nên tui không hạch toán cụ thể được.Các khoản chi phí mua hàng đưa vào giá vốn ( trị giá hàng hóa nhâp về)Nợ 152, 156 Có 111,112...Trường hơp2 cung tương tự thôi chỉ có điều khi ứng là 100% khi hàng về mình phản ánh 635 một lần dó thôi

Grantland

Thank Bạn vừa chỉ dẫn giúp mình. Vì mình làm ở phần mềm kế toán, bất hạch toán được như bạn vừa chỉ:Nợ 152, 156Nợ 635Có 331Mình có thể làm tách ra 2 bút toánNợ 152,156Có 331vàNợ 635Có 331Có được ko. Nếu tỷ giá mình thanh toán trước khi nhập hàng cao hơn tỷ giá khi mình nhập hàng về thì mình hạch toán:Nợ 152, 156Có 515Có 331Đúng không bạn. Giúp mình lần nữa nha bạn. Thank bạn nhiều.

Amott

up giúp bạn này, mình làm trên Phần mềm fastbook 2008, cũng không hạch toán gộp như bạn ENDTER82 chỉ dẫn dc :(, ai bít phải nhạp vào Phần mềm ntn làm ơn chỉ mình với. Thankssss

Tilman

Các anh chị ơi cho em hỏi ạ. Công ty em là doanh nghề thương mại. Khi bên em nhập hàng từ nước ngoài về thì tỷ giá trên tờ khai biển quan thường cao hơn tỷ giá ngân hàng lúc thanh toán cho bên nước ngoài. Hơn nữa em được biết là doanh nghề thương mại thì các chi phí liên quan đến vận chuyển, bốc dỡ,... thì bất tính vào giá trị hàng nhập mà được phân bổ vào cuối ky. Cái này em bất biết phải phân bổ kiểu gì và hạch toán ra sao nữa. Anh chị nào biết hạch toán các trường hợp của em thì chỉ giúp em với. Mà khi hoá đơn bên vận chuyển gửi về số trước cũng cao hơn so với trên tờ khai do tỷ giá khác nhau. E bất biết phải hạch toán theo hoá đơn hay trên tờ khai nữa.

cat_tom

Trích:

Nguyên văn bởi hongnhung123

Các anh chị ơi cho em hỏi ạ. Công ty em là doanh nghề thương mại. Khi bên em nhập hàng từ nước ngoài về thì tỷ giá trên tờ khai biển quan thường cao hơn tỷ giá ngân hàng lúc thanh toán cho bên nước ngoài. Hơn nữa em được biết là doanh nghề thương mại thì các chi phí liên quan đến vận chuyển, bốc dỡ,... thì bất tính vào giá trị hàng nhập mà được phân bổ vào cuối ky. Cái này em bất biết phải phân bổ kiểu gì và hạch toán ra sao nữa. Anh chị nào biết hạch toán các trường hợp của em thì chỉ giúp em với. Mà khi hoá đơn bên vận chuyển gửi về số trước cũng cao hơn so với trên tờ khai do tỷ giá khác nhau. E bất biết phải hạch toán theo hoá đơn hay trên tờ khai nữa.

chi phí thu mua hàng hoá bạn phân bổ vào cuối kỳ cho hàng bán ra theo giá mua của nó.

cp thu mua phân bổ cho hàng bán ra = cp thu mua đầu kỳ và trong kỳ * giá mua của hàng bán ra/ (giá mua của hàng còn đầu kỳ + giá mua của hàng nhập trong kỳ)

còn số trước trên tờ khai với hoá đơn khác nhau do chênh lệch tỉ giá thì bạn phải xem lỗ hay lãi tỉ giá để hạch toán chứ.

behocdoi

Trích:

Các anh chị ơi cho em hỏi ạ. Công ty em là doanh nghề thương mại. Khi bên em nhập hàng từ nước ngoài về thì tỷ giá trên tờ khai biển quan thường cao hơn tỷ giá ngân hàng lúc thanh toán cho bên nước ngoài.

Hạch toán trị giá hàng nhập kho theo tỉ giá trên tờ khai HQ, phần chênh lệch tăng, giảm giữa tỉ giá trên tờ khai và tỉ giá lúc thanh toán hạch toán vào 635 hay 515.

Đoạn màu đỏ thì bạn xem lại, thường tỉ giá trên tờ khai (tỉ giá bình quân liên ngân hàng) sẽ luôn thấp hơn tỉ giá lúc bạn thanh toán cho phía nước ngoài đấy bạn.

Trích:

Hơn nữa em được biết là doanh nghề thương mại thì các chi phí liên quan đến vận chuyển, bốc dỡ,... thì bất tính vào giá trị hàng nhập mà được phân bổ vào cuối ky. Cái này em bất biết phải phân bổ kiểu gì và hạch toán ra sao nữa. Anh chị nào biết hạch toán các trường hợp của em thì chỉ giúp em với.

Đoạn màu đỏ được quy định ở đâu vậy bạn??? Phần này tùy vào quy mô từng doanh nghề mà theo dõi, hạch toán chung vào giá trị hàng nhập kho hay theo dõi riêng và cuối kỳ phân bổ theo số lượng hàng bán ra trong kỳ.

Trích:

Mà khi hoá đơn bên vận chuyển gửi về số trước cũng cao hơn so với trên tờ khai do tỷ giá khác nhau. E bất biết phải hạch toán theo hoá đơn hay trên tờ khai nữa.

Hóa đơn vận chuyển thì có liên quan gì đến tờ khai??? Hóa đơn vận chuyển ghi chi phí bao nhiêu thì hạch toán bấy nhiêu thôi mà bất hề ảnh hưởng đến tờ khai. Tỉ giá thể hiện trên tờ khai HQ là tỉ giá áp để tính các loại thuế liên quan đến chuyện nhập khẩu của lô hàng đó mà thôi.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Hoàn thiện công tác hạch toán tiêu thụ hàng hoá và xác định kết quả kinh doanh tại Công ty Dược liệu Luận văn Kinh tế 0
H Hạch toán kế toán nghiệp vụ mua hàng và thanh toán tiền hàng tại Công ty cổ phần đầu tư xây dựng và Luận văn Kinh tế 0
T Hạch toán bán hàng và xác định kết quả kinh doanh tại công ty TNHH thương mại điện tử Bảo Giang Luận văn Kinh tế 0
T Hoàn thiện hạch toán tiêu thụ hàng hoá và kết quả tiêu thụ tại Công ty Cổ phần Đầu tư -Công nghiệp- Luận văn Kinh tế 0
T Hoàn thiện hạch toán thụ hàng hóa và xác định kết quả hoạt động kinh doanh tại công ty đầu tư và phá Luận văn Kinh tế 0
T Bàn về chế độ hạch toán doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ trong doanh nghiệp Luận văn Kinh tế 0
N Tổ chức hạch toán tiêu thụ hàng hoá và xác định kết quả hoạt động kinh doanh tại Công ty Phát hành s Luận văn Kinh tế 0
T Hoàn thiện hạch toán lưu chuyển hàng hoá và xác định kết quả tiêu thụ tại Công ty TM XNK Hà Nội Luận văn Kinh tế 0
S Hoàn thiện hạch toán kế toán tiêu thụ hàng hoá và xác định kết quản tiêu thụ tại công ty cổ phần xuấ Luận văn Kinh tế 0
C Hoàn thiện hạch toán lưu chuyển hàng hoá tại công ty kinh doanh thép và vật tư Hà Nội Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác