l1lo0o_boy

Cty mình làm những dự án kéo dài từ quý này sang quý khác, có khi kéo dài hơn 1 năm.

Mình đang băn khoăn bất biết nên ghi nhận doanh thu ntn cho hợp lý.Vì có HĐ ký quý 1 mà đến quý 3 mới trả thành.Gía trị HĐ lớn nên quý 1,2 thì bị lỗ trong khi quý 3 thì lãi quá nhiều.hic...đóng thuế xanh cả mặt, bị xếp chửi nữa chứ.

nếu như 1 HĐ như vậy mình xuất hoá đơn theo từng đợt thanh toán của khách hàng thì có được ko?Như vậy Dthu sẻ phân bổ đều, và sự chênh lệch lãi/lỗ mói quý bất quá lớn. Như vậy có được không tất cả người?

Mong tất cả người cho ý kiến nha.

Henson

Tuỳ theo đặc thù riêng mà cty bạn đang KD, nhưng vẫn có thể xuất làm nhiều lần, nhưng vẫn đảm bảo đúng giá trị hợp đồng. Và còn 1 điều này :Hiện giờ chưa phải đóng thuế TNDN, chỉ là tạm tính, kê khai, và gửi thông báo giãn (gia hạn) tgian nộp thuế. Bạn có thể tuỳ theo tình hình kinh doanh hàng tháng/quý để cân đối số liệu. Điều này KTT của bạn sẽ làm. Nếu bạn đang đứng ở vị trí người phụ trách KT, thì bây giờ đang ở quý II, mà Quý III dự trù, Thuế đang tăng chóng mặt thì nên cân đối, dự trù những dự án, đơn hàng, hợp cùng sẽ trả thành từ đây đến cuối năm, lên kế hoạch giải quyết số liệu. Bạn có thể tham tiềmo thêm vớiphòng chốngbán hàng vàphòng chốngkế hoạch để biết thêm về điều này, để chuẩn bị. Chúc thành công

Trích:

Nguyên văn bởi 0309

Cty mình làm những dự án kéo dài từ quý này sang quý khác, có khi kéo dài hơn 1 năm.

Mình đang băn khoăn bất biết nên ghi nhận doanh thu ntn cho hợp lý.Vì có HĐ ký quý 1 mà đến quý 3 mới trả thành.Gía trị HĐ lớn nên quý 1,2 thì bị lỗ trong khi quý 3 thì lãi quá nhiều.hic...đóng thuế xanh cả mặt, bị xếp chửi nữa chứ.

nếu như 1 HĐ như vậy mình xuất hoá đơn theo từng đợt thanh toán của khách hàng thì có được ko?Như vậy Dthu sẻ phân bổ đều, và sự chênh lệch lãi/lỗ mói quý bất quá lớn. Như vậy có được không tất cả người?

Bạn có thể xuất hóa đơn theo từng đợt thanh toán của khách hàng, công ty minh cũng làm vậy ma.

Joed

Chao ban

MInh bất biết bạn làm dự án nào nếu mà làm bên xây dưng thì theo mình được biết khi khác hàng ứng trước đều xuất hoá đơn theo TT129 dể quyết toán với thuế

ra_n_bi

Trích:

Nguyên văn bởi 0309

Cty bạn có lẽ cung cấp hàng hoạt thi công cho các ctrình nên vậy.nếu liên quan đến ctrình thì bạn nên xuất hoá đơn theo từng hạng mục quyết toán hay cũng có thể xuất theo từng lần tạ ứng.Gtrị lớn mà để xuất 1 lần rồi nộp thuế thì bị la là đúng rồi(trc day minh cũng bị như vậy đó).

b0y_b0m

Trích:

Nguyên văn bởi ubn_love

Cty bạn có lẽ cung cấp hàng hoạt thi công cho các ctrình nên vậy.nếu liên quan đến ctrình thì bạn nên xuất hoá đơn theo từng hạng mục quyết toán hay cũng có thể xuất theo từng lần tạ ứng.Gtrị lớn mà để xuất 1 lần rồi nộp thuế thì bị la là đúng rồi(trc day minh cũng bị như vậy đó).

Cty mình xây dựng phần mềm. Mỗi HĐ xây dựng 1 hệ thống phần mềm cho khách hàng kéo dài ít nhất là 4 tháng.Khi kết thúc 1HĐ giá trị cũng khá lớn >500tr.Nên jờ thấy bí trong cái khâu tính toán này quá.hic

minhthuy_250890

Trích:

Nguyên văn bởi 0309

Cty mình xây dựng phần mềm. Mỗi HĐ xây dựng 1 hệ thống phần mềm cho khách hàng kéo dài ít nhất là 4 tháng.Khi kết thúc 1HĐ giá trị cũng khá lớn >500tr.Nên jờ thấy bí trong cái khâu tính toán này quá.hic

Bạn có thể ghi nhận DT trước được mà.

muadong_conmua

bạn nên chú ý khi ký hợp cùng có thêm điều khoản thanh toán theo từng lần hay theo khối lượng công trình trả thành.

- Khi từng hạng mục xong nên làm cái xác nhận khối lượng trả thành và xuất hóa đơn "dần dần" vào các tháng.

Beaton

Mình cũng đang rơi vào tình trạng như bạn đây.

Biện pháp của mình trong quý III này bắt buộc phải xuất hoá đơn theo trước bên A vừa ứng cho mình nếu k quý II thì lỗ mà quý III thì lãi, Công ty k còn trước để đóng thuế mất.

Vậy bạn nên xuất hoá đơn theo số trước bên A vừa tạm ứng cho mình là được.

Trích:

Nguyên văn bởi 0309

Mình có thể viết HĐ và ghi nhận DT theo tiến độ từng giai đoạn được chứ em.

Trích:

Nguyên văn bởi stylehv78

Mình có thể viết HĐ và ghi nhận DT theo tiến độ từng giai đoạn được chứ em.

Ghi nhận doanh thu theo tiến độ thanh toán hay khối lượng trả thành (trong điều kiện hợp đồng) áp dụng trong DN xây lắp (tham tiềmo thông tư 161/2007)

1.3. Ghi nhận doanh thu và chi phí của hợp cùng xây dựng theo 1 trong 2 trường hợp sau:

a) Trường hợp hợp cùng xây dựng quy định nhà thầu được thanh toán theo tiến độ kế hoạch, khi kết quả thực hiện hợp cùng xây dựng được ước tính một cách đáng tin cậy, thì doanh thu và chi phí của hợp cùng xây dựng được ghi nhận tương ứng với phần công chuyện đã trả thành do nhà thầu tự xác định vào ngày lập Báo cáo tài chính mà bất phụ thuộc vào hóa đơn thanh toán theo tiến độ kế hoạch vừa lập hay chưa và số trước ghi trên hóa đơn là bao nhiêu;

b) Trường hợp hợp cùng xây dựng quy định nhà thầu được thanh toán theo giá trị khối lượng thực hiện, khi kết quả thực hiện hợp cùng xây dựng được xác định một cách đáng tin cậy và được khách hàng xác nhận, thì doanh thu và chi phí liên quan đến hợp cùng được ghi nhận tương ứng với phần công chuyện đã trả thành được khách hàng xác nhận trong kỳ phản ánh trên hóa đơn vừa lập.

Cái này mình nghĩ thế này nhe!

Trong hợp cùng bạn ký với đối tác như thế nào, nếu giá trị nhận trc có thuế thì đương nhiên pai xuất HD, hay thanh toán theo khối lưong trả thành dc nghiệm thu thì vẫn pải xuất HD. Còn nếu nhận trc mà chưa có thuế thì bạn có xuất HD chắc jì bên kia vừa muốn nhận.

Về chuyện lãi lỗ thì bthuong bởi nều làm lỗ liên tục ai muốn bỏ trước KD còn nếu muốn lãch luật thì kêu sếp tìm hiểu luật thôi. Ai hiểu luật nhất thì họ cũng là người lách ok nhất đó. ok Chúc vui vẻ

sad_boy8x

Cty mình cũng có TH như thế. Nhưng Gtrị HĐ thì nhỏ < 10tr...khách hàng trả trước 7tr, còn 3tr cuối năm HĐ trả thành thì khách hàng thanh toán nốt. bây h mình xuất HĐ theo số trước khách hàng ứng trước thì bên đó họ bất nghe.hức...làm sao bây h.

An_kute

Đúng như các bạn đã nói ở trên, với những công trình và dự án lớn cấn có nhiểu thời (gian) gian để thoàn thành. Khi đến lúc nghiệm thu công trình và dự án giá trị của nó sẽ rất lớn, nếu ta hạch toán vào đúng thời (gian) điểm trả thành đó thì Doanh thu sẽ rất lớn trong khi chi phí tập hợp cho thời (gian) điểm hạch toán này lại bất nhiều( thường vừa được đưa vào chi phí cho các tháng trước đó ) nên phần chênh lệch để tính thuế TNDN tạm tính sẽ tăng lên ( mà chuyện này thì bất một chủ doanh nghề nào vui rồi ). Theo tui được biết, với những người làm kế toán có kinh nghiệm thì họ sẽ viết hoá đơn theo từng lần thanh toán căn cứ vào khối lượng công trình và dự án trả thành theo thoả thuận của 2 bên như vậy sẽ thuận lợi hơn cho quá trình theo dõi tiến độ của dự án và mình cũng dễ cân đối các khoản doanh thu và phí 1 cách hợp lý hơn. Đồng thời (gian) cũng cần có kế hoạch kinh doanh hợp lý ( kế hoạch tài chính rõ hơn ) để cân đối các khoản doanh thu và chi phí cho cả năm.

Chúc tất cả người luôn vui vẻ!

thuyle_hfst

ban co the xuat hoa don theo tung giai doan chi can co danh gia (nhà) khoi luong quy ra thanh tien de xuat hoa don or ben ban co lam sp do dang thi treo 154 cac cp tinh gia (nhà) thanh va CPQL phuc vu sx ve 142 khi nao quyet toan ket chuyen se không bi lai nhieu. TK 142 thi treo toi da cuoi nam pai k/c

Culbart

Mỗi lần thực thu bao nhiêu theo kế hoạch, tiến độ thiết kê, lập trình. Thu bao nhiêu bạn xuất hoá đơn theo số đó thui, như vậy sẽ hợp lý và xác thực với tình hình kinh doanhc ủa công ty bạn hơn. Hầu như các công ty phần mềm đều làm như vậy cả, đừng lo.

phuonghoa313

Trích:

Nguyên văn bởi 0309

Nếu quý 1 bạn chưa xuất hoá đơn thì các chi phí phát sinh bạn K/C vào TK 154. Như vậy sao mà lãi/lỗ chênh lệch quá lớn được!

Và đến quý 3 bạn K/C TK 154 của quý 1 và 2 sang 632. Xuất hoá đơn, như vậy cũng đâu có lãi quá nhiều và cũng bất phải nộp thuế nhiều như bạn nghĩ.

Nisien

Trích:

Nguyên văn bởi 0309

xuất hoá đơn theo từng đợt thanh toán của khách hàng, làm theo cách đó cũng được bạn ah,làm như thế mình cũng đỡ đau đầu hơn.

Trích:

Nguyên văn bởi khoa307

xuất hoá đơn theo từng đợt thanh toán của khách hàng, làm theo cách đó cũng được bạn ah,làm như thế mình cũng đỡ đau đầu hơn.

Xuất cũng được, nhưng có thể bên phía chủ đầu tư họ không chịu - họ thích đợi đến khi trả thành công trình xuất 1 hoá đơn cho gọn.

Các chủ đề có liên quan khác

Các chủ đề có liên quan khác