lilo_mimi2606

Chào các bạn!

Công ty mình làm về lĩnh vực nội thất. Mỗi lần thi công sẽ mua vật tư và thuê xe vận chuyển, thuê người bốc dỡ vật tư. Vậy chi phí đó mình sẽ hạch toán như thế nào cho chính xác. Mình hạch toán vào chi phí mua hàng hay cho vào chi phí sản xuất chung của công trình đó luôn Nợ 6277/ Có1111.

Mình rất mong sự giúp đỡ của tất cả người!

hongchi0502

Trích:

Nguyên văn bởi anhduc_0107

Chào các bạn!

Công ty mình làm về lĩnh vực nội thất. Mỗi lần thi công sẽ mua vật tư và thuê xe vận chuyển, thuê người bốc dỡ vật tư. Vậy chi phí đó mình sẽ hạch toán như thế nào cho chính xác. Mình hạch toán vào chi phí mua hàng hay cho vào chi phí sản xuất chung của công trình đó luôn Nợ 6277/ Có1111.

Bạn Cộng CP vận chuyển, bốc dỡ vào trước hàng nhé.

VD : Mua 1 lô hàng giá chưa thuế 10,000 thuế 10%,Cp vận chuyển, bốc dỡ : 2,000. Hạch toán :

Nợ TK 156 : 10,000+2,000

Nợ TK 1,000

Có TK 111,112,331 : 13,000

Trích:

Nguyên văn bởi huyentrang88

Bạn Cộng CP vận chuyển, bốc dỡ vào trước hàng nhé.

VD : Mua 1 lô hàng giá chưa thuế 10,000 thuế 10%,Cp vận chuyển, bốc dỡ : 2,000. Hạch toán :

Nợ TK 156 : 10,000+2,000

Nợ TK 1,000

Có TK 111,112,331 : 13,000

Bạn ơi. Mình học theo lí thuyết thì là như vậy nhưng mà một hoá đơn mua vật tư của công ty mình khoảng 15tr đến 20tr gồm rất nhiều vật tư. Phải khoảng đến 30 danh mục vật tư mà chi phí vận chuyển chỉ khoảng 80K thôi.Nếu mình phân bổ chi phí vận chuyển vào thì nó rất lẻ và nhỏ, tính giá xuất kho vật tư lại nhỏ lẻ.Mình có thể cho luôn vào 627 của công trình đó không. hay mình bất phân bổ vào từng vật tư mà mình hạch toán luôn là Nợ 621/ có111 đuợc không?

khanh_alexander

Trích:

Bạn ơi. Mình học theo lí thuyết thì là như vậy nhưng mà một hoá đơn mua vật tư của công ty mình khoảng 15tr đến 20tr gồm rất nhiều vật tư. Phải khoảng đến 30 danh mục vật tư mà chi phí vận chuyển chỉ khoảng 80K thôi.Nếu mình phân bổ chi phí vận chuyển vào thì nó rất lẻ và nhỏ, tính giá xuất kho vật tư lại nhỏ lẻ.Mình có thể cho luôn vào 627 của công trình đó không. hay mình bất phân bổ vào từng vật tư mà mình hạch toán luôn là Nợ 621/ có111 đuợc không?

Theo nguyên tắt thì bạn phải đưa không 1562 nhưng nếu cp nhỏ thì bạn có thể hạch toán trực tiếp vào CP 627 (DV mua ngoài) hay 642, điều này bất phù hợp với thuế (khi qtoán) nhưng lại phù hợp với kế toán. Mình vừa gặp tr hợp này và mình cũng giải trình như vậy.

Trích:

Nguyên văn bởi miumiu_x

Theo nguyên tắt thì bạn phải đưa không 1562 nhưng nếu cp nhỏ thì bạn có thể hạch toán trực tiếp vào CP 627 (DV mua ngoài) hay 642, điều này bất phù hợp với thuế (khi qtoán) nhưng lại phù hợp với kế toán. Mình vừa gặp tr hợp này và mình cũng giải trình như vậy.

miumiu_X ơi! Bạn hạch toán như vậy thì khi bạn làm chuyện với thuế, bên thuế có chấp nhận các chi phí đó là chi phí hợp lệ cho DN của bạn k?

rugenan

Trích:

Nguyên văn bởi maibiec83

miumiu_X ơi! Bạn hạch toán như vậy thì khi bạn làm chuyện với thuế, bên thuế có chấp nhận các chi phí đó là chi phí hợp lệ cho DN của bạn k?

Chấp nhận bạn à, vì người ta nói CP cũng nhỏ so với doanh thu của cty miu. Còn nếu CP nhìu quá thì nên phân bổ để cân bằng CP - DT

jody_phuong

Trích:

Chào các bạn!

- Nếu mua hàng về để thi công công trình thì bạn định khoản trước hàng đưa vào chi phí NVLTT. Tiền vận chuyển, bốc dở vật tư đến công trình để thi công bạn có thể đưa vào chi phí sản xuất chung.

- Nếu mua hàng hoá về để bán thì chi phí vận chuyển mua hàng tính vào giá vốn hàng bán.

mình cùng ý với senledn. Nếu bạn mua hàng hóa hay vật liệu về đề bán thì bạn tính vào chi phí giá vốn của hàng hóa vật liệu đó. còn nếu bạn mua về đề sản xuất thì sẽ tính vào 627. ví dụ như bạn mua lô hàng hóa trị giá 15000, VAT 10% chưa thanh toán, chi phí vận chuyển bốc dỡ thanh toán bằng trước mặt là 500 thì bạn sẽ định khoản là :

Nợ 156:15000

Nợ 133:1500

Có 331:16500

Nợ 156:500

Có 111:500(trong trường hợp bất VAT)

iumaylam

Trích:

Chào các bạn!

Mình thì sẽ phân bổ CP đó vào gtrị vật tư vận chuyển.Bên mình cũng hay phát sinh CP kiểu đó lắm,ngồi phân bổ cho từng mặt hàng ấy,cũng dễ nhầm và chi li lắm nhưng cho chắc ăn và phản ánh đúng nghề vụ phát sinh.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Thực trạng vận tải hàng hoá đường bộ và phân tích cấu thành chi phí vận tải đường bộ Việt Nam Khoa học kỹ thuật 0
V Lập kế hoạch chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm công đoạn xí nghiệp Vận tải Đường sắt Hà Quảng quý I năm 2004 Luận văn Kinh tế 0
C Hoàn thiện kế toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm vận tải tại HTXDVVT Trường Sơn Luận văn Kinh tế 0
M Hoàn thiện phương pháp kế toán chi phí xây lắp tại Công ty Cổ phần xây dựng số 5 trong điều kiện vận Luận văn Kinh tế 0
R Vận dụng chi phí mục tiêu để quản lý chi phí trong ngành xây dựng ở việt nam Luận văn Kinh tế 2
B Các giải pháp nhằm hoàn thiện công tác kế toán chi phí và tính giá thành trong các doanh nghiệp vận Luận văn Kinh tế 0
M Kế toán tập hợp chi phí và tính giá thành sản phẩm công ty TNHH vận tải và xây dựng Phương Duy Luận văn Kinh tế 0
A Kế toán tập hợp chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm xây lắp trong điều kiện vận dụng hệ thốn Luận văn Kinh tế 0
D chi phí thu gom vận chuyển chất thải rắn sinh hoạt trên địa bàn quận 8 thành phố Hồ Chí Minh Khoa học Tự nhiên 2
D Kế toán tập hợp chi phí và tính giá thành dịch vụ vận tải ở Công ty Cổ phần Vận tải và Dịch vụ Kế toán & Kiểm toán 0

Các chủ đề có liên quan khác