cả nhà giúp em với.em mới đi làm vào công ty.mà công ty mới thành lập nên hết giờ em mới vào sổ kế toán(sổ nhật ký chung).vậy cả nhà cho em hỏi,căn cứ vào giấy tờ gì để vào sổ nhật ký chung?(phiếu thu,phiếu chi hay các hóa đơn)mong cả nhà trả lời giúp em câu hoi nay voi

Hamo

Trích:

Nguyên văn bởi saobaccuc

cả nhà giúp em với.em mới đi làm vào công ty.mà công ty mới thành lập nên hết giờ em mới vào sổ kế toán(sổ nhật ký chung).vậy cả nhà cho em hỏi,căn cứ vào giấy tờ gì để vào sổ nhật ký chung?(phiếu thu,phiếu chi hay các hóa đơn)mong cả nhà trả lời giúp em câu hoi nay voi

Tập hợp tất cả hóa đơn GTGT, thông thường nè, phiếu nhập xuất kho, thu chii, ..etc

vay tho ngo à!cho minh hoi nhé!nếu khi mua hàng.mình vào sổ nkchung phụ thuộc vào hóa đơn gtgt mình vào,xong mình lại phụ thuộc vào cả phiếu nhập kho của công ty mình vậy thì mình nhập 2 lần àh!

Trích:

Nguyên văn bởi saobaccuc

vay tho ngo à!cho minh hoi nhé!nếu khi mua hàng.mình vào sổ nkchung phụ thuộc vào hóa đơn gtgt mình vào,xong mình lại phụ thuộc vào cả phiếu nhập kho của công ty mình vậy thì mình nhập 2 lần àh!

Thì bộ chứng từ đầy đủ là phải có HĐ GTGT, PNK, Phiếu chi (hay UNC) nhưng khi nhập thì phụ thuộc vào số nghề vụ phát sinh và 1 bộ chứng từ đầy đủ

danh_dat99

cho em hỏi luôn thế này nhé. công ty em mới thành lập do vậy nhiều hàng hóa mua vào và bán ra không có hóa đơn chỉ có phiếu nhập xuất viết tay vậy thì vẫn vào nhật ký chung tất cả các nghề vụ đó a?

hellangel_85

Trích:

Nguyên văn bởi saobaccuc

Nếu công ty bạn mua hàng trả trước sau thì hạch toán theo phiếu nhập (trong đó có ghi nhập hàng theo HĐ...)

Nếu trả trước ngay thì căn cứ vào uỷ nhiệm chi (trả cho HĐ...) hay phiếu chi.

Không nhập lặp 1 nghề vụ phát sinh 2 lần bạn nhé.

Jorel

Hình thức nhật ký chung còn có các sổ nhật ký chuyên dùng là nhật ký mua hàng nhật ký bán hàng, nhật ký thu chi trước nữa mà. Nên vào các ssỏ chuyên dùng cho đỡ rối nhé! Còn chuyện mua hàng mới có phiếu xuất thôi phải đòi hoá đơn đỏ của lô hàng ấy ngay nhé!

binhyen245

Trích:

Nguyên văn bởi saobaccuc

Nói tóm tắt là dzầy:

Ở cột "chứng từ số, ngày" đó là ghi các chứng từ do đơn vị mình lập.

Và chỉ ghi sổ , định khoản những chứng từ do công ty mình lập mà thôi.

-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-

Như vậy khi mua hàng thì hóa đơn đầu vào bất dùng để ghi sổ (vì hóa đơn đó là do người bán lập rồi giao cho mình) mà phải lập Phiếu Nhập Kho rồi căn cứ PNK mà ghi sổ.

Nếu là chi phí (hàng dùng ngay, bất nhập xuất kho) thì lập Phiếu Chi và định khoản, ghi sổ theo PC...

Trong trường hợp bất thể lập PC,PT hay PN,PX hay Hóa đơn bán hàng thì hãy lập Chứng từ ghi sổ để định khoản và từ đó ghi vào sổ.

Như vậy cột số chứng từ sẽ giúp mình theo dõi liên tục, tránh thiếu sót hay trùng lắp nghề vụ.

kekeke_hehehe

mình bất hiểu lắm vấn đề này

ví dụ:

mình mua nguyên vật liệu vào để sản xuất ma đưa vào sử dụng luon thì đâu cần phiếu nhập đâu,không lẻ chứng từ ghi sổ mình dựa vào hoá đỏn gtgt,

abctrang_girl

Trích:

Nguyên văn bởi camvan11

mình bất hiểu lắm vấn đề này

ví dụ:

mình mua nguyên vật liệu vào để sản xuất ma đưa vào sử dụng luon thì đâu cần phiếu nhập đâu,không lẻ chứng từ ghi sổ mình dựa vào hoá đỏn gtgt,

Thông thường ghi sổ theo Phiếu thu - chi, phiếu xuất - nhập kho nhưng ví dụ trong trường hợp camvan nói ở trên, ví dụ: mua nguyên vật liệu về đưa vào sản xuất trực tiếp bất qua nhập kho, chưa trả trước người bán sẽ bất có phiếu nhập kho, bất có phiếu chi vậy sẽ phụ thuộc vào chứng từ nào để ghi sổ đúng không?

Theo mình trong trường hợp đó mình lập chứng từ ghi sổ được ban hành theo QĐ 15 hay QĐ 48 tuỳ theo loại hình DN. Khách nghĩ sao nà?

MacMurra

Trích:

Nguyên văn bởi betrangxxx

Thông thường ghi sổ theo Phiếu thu - chi, phiếu xuất - nhập kho nhưng ví dụ trong trường hợp camvan nói ở trên, ví dụ: mua nguyên vật liệu về đưa vào sản xuất trực tiếp bất qua nhập kho, chưa trả trước người bán sẽ bất có phiếu nhập kho, bất có phiếu chi vậy sẽ phụ thuộc vào chứng từ nào để ghi sổ đúng không?

Theo mình trong trường hợp đó mình lập chứng từ ghi sổ được ban hành theo QĐ 15 hay QĐ 48 tuỳ theo loại hình DN. Khách nghĩ sao nà?

mình bất biết vì mình mới ra trường nên bất có kinh nghiệm

mấy bạn cho ý kiến đi

Trích:

Nguyên văn bởi betrangxxx

TRường hợp như Trang ví dụ bạn lập Chứng từ ghi sổ như này nhé !

Cột TRích Yếu ghi : Mua NVL....dùng ngay cho sản xuất

Cột SHTK : - Cột NỢ: Ghi TK 621 ( or 154-if QD48)

Cột Có : Ghi TK 331

Cột số trước thì bạn tghi số trước vào.

Vậy thui à. Còn số chứng từ thì do bạn ghi đó.

nhocsisi789

vậy thi vào sổ NKC theo số của chúng từ ghi sổ phải không? thế khi trả trước hay nhân hoá đơn GTGT về thì hoạch toán tiếp theo the nào

Đúng rồi.Bạn không làm PN để bớt 1PN nhưng bạn vẫn phải định khoản nghề vụ đó mà

ví dụ:NO TK627

NO TK1331

CO TK 1111

Bạn vẫn phải có chứng từ để có thể CM nghề vụ đó nếu CQ thuế hỏi đến mà

Bạn có thể tham tiềmo thêm ý kiến của 1 vài người có nhiều kinh nghiệm hơn mình nhé

Mình chúc bạn thành công!

Các chủ đề có liên quan khác