Trích:

Nguyên văn bởi giang h

Anh chị ơi, cho em hỏi: Công ty em là công ty TNHH Một Thành Viên, vậy trước lương của giám đốc hàng tháng bất được hạch toán vào chi phí đúng không ạ

Đúng!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Sty]es

Em bắt đầu vào làm kế toán từ tháng 11/2009 nhưng từ tháng 1 đến tháng 10 năm 2009 chị kế toán trước hàng tháng đều hạch toán trước lương của giám đốc, vậy bây giờ em sửa lại chứng từ bảng thanh toán trước lương của những tháng trước được không ạ, à tiện thể cho em hỏi luôn, trước thưởng lễ như 30/4, 1/5, hay 2/9, 20/10.... có được hạch toán không ạ, nếu được thì hạch toán như thế nào ạ

phamchi_dung

Trích:

Nguyên văn bởi giang h

Em bắt đầu vào làm kế toán từ tháng 11/2009 nhưng từ tháng 1 đến tháng 10 năm 2009 chị kế toán trước hàng tháng đều hạch toán trước lương của giám đốc, vậy bây giờ em sửa lại chứng từ bảng thanh toán trước lương của những tháng trước được không ạ, à tiện thể cho em hỏi luôn, trước thưởng lễ như 30/4, 1/5, hay 2/9, 20/10.... có được hạch toán không ạ, nếu được thì hạch toán như thế nào ạ

Hạch toán tất, cái nào cũng hạch, nếu bất hạch là sai. Nhưng tính thuế thì bỏ ra những cái nào bất được tính vào chi phí.

Thưởng thì coi hợp cùng có nói gì đến không? Nếu bất thì cũng bỏ nốt.

Đọc thêm TT130 để biết thêm chi tiết.

hi_sam

Trích:

Nguyên văn bởi giang h

Các khoản trước thưởng thì vẫn hạch toán nhưng không được tính vào chi phí hợp lý (trích quỹ khen thưởng).

Webbestre

tiền lương vẫn tính vào chi phí nhưng loại trừ khi tính chi phí hợp lý tính thuế TNDN, trước thưởng thì được trích từ quỹ khen thưởng rùi,và loại trừ khi tính thuế

saina9x

theo mình cái nào hợp lý hợp lệ thì đưa vào còn bất thì loại ngay từ đầu vì đưa vào sau QTT TNDN loại ra thì cũng thế thôi

hien_fg

Tiền lương của giám đốc Cty TNHH MTV bất được đưa vào chi phí hợp lý tính thuế TNDN (theo TT 134). Nếu chị kế toán trước vừa đưa vào rồi thì giờ bạn có thể sửa lại cho đúng. Nếu bạn bất muốn sửa lại sổ sách của những tháng trước thì như các bạn ơ trên cũng vừa nói bạn đưa vào chi phí nhưng khi tính thuế TNDN thì loại ra.

Còn các khoản chi phí thưởng nhân viên vào các ngày lễ theo quy định của thông tư 134 thì cũng bất được đưa vào chi phí tính thuế TNDN mà các khoản này phải trích từ Quỹ Phúc Lợi. Theo mình ngay từ đầu bạn đừng đưa các chi phí thưởng này vào sổ sách vì như thế sẽ dễ hơn cho công chuyện của bạn sau này khi làm quyết toán với Cơ quan Thuế. Nếu bạn đưa vào thì khi quyết toán Thuế cũng sẽ loại ra thôi như thế bạn phải chịu một phần trước lãi phạt nộp chậm và bạn cũng sẽ khó khăn hơn khi phải giải trình này nọ mệt lắm..

Trích:

Nguyên văn bởi Bé Dung

Tiền lương của giám đốc Cty TNHH MTV bất được đưa vào chi phí hợp lý tính thuế TNDN (theo TT 134). Nếu chị kế toán trước vừa đưa vào rồi thì giờ bạn có thể sửa lại cho đúng. Nếu bạn bất muốn sửa lại sổ sách của những tháng trước thì như các bạn ơ trên cũng vừa nói bạn đưa vào chi phí nhưng khi tính thuế TNDN thì loại ra.

Còn các khoản chi phí thưởng nhân viên vào các ngày lễ theo quy định của thông tư 134 thì cũng bất được đưa vào chi phí tính thuế TNDN mà các khoản này phải trích từ Quỹ Phúc Lợi. Theo mình ngay từ đầu bạn đừng đưa các chi phí thưởng này vào sổ sách vì như thế sẽ dễ hơn cho công chuyện của bạn sau này khi làm quyết toán với Cơ quan Thuế. Nếu bạn đưa vào thì khi quyết toán Thuế cũng sẽ loại ra thôi như thế bạn phải chịu một phần trước lãi phạt nộp chậm và bạn cũng sẽ khó khăn hơn khi phải giải trình này nọ mệt lắm..

Mình cùng ý với ý kiến của Be Dung về trước lương của giám đốc công ty TNHH MTV.

Còn các khoản trước thưởng nhân các ngày lễ tết thì mình lại có ý kiến khác, theo mình các khoản trước thường này vẫn có thể được tính vào chi phí hợp lý nếu các khoản thưởng này được quy định cụ thể trong thoả ước lao động tập thể, khi chi có quyết định của lãnh đạo công ty và có ký nhận của người lao động. Hiện tại vừa có thông tư 130/2008 ngày26/12/2008 thay thế cho thông tư 134 rồi các bạn nhé.

Trích:

Nguyên văn bởi nguyenhue581

Mình cùng ý với ý kiến của Be Dung về trước lương của giám đốc công ty TNHH MTV.

Còn các khoản trước thưởng nhân các ngày lễ tết thì mình lại có ý kiến khác, theo mình các khoản trước thường này vẫn có thể được tính vào chi phí hợp lý nếu các khoản thưởng này được quy định cụ thể trong thoả ước lao động tập thể, khi chi có quyết định của lãnh đạo công ty và có ký nhận của người lao động. Hiện tại vừa có thông tư 130/2008 ngày26/12/2008 thay thế cho thông tư 134 rồi các bạn nhé.

Mình cùng ý với bạn là các khoản về trước thưởng các ngày lễ như 2/9, 30/04, tết ... được đưa vào chi phí hợp lý với điều kiện có thoả ước lao động tập thể. Nhưng thực chất thì các khoản này cũng là trích lập từ % tổng quỹ trước lương của công ty mà thôi. Do đó nếu bạn trích lập % này thì phần quỹ lương còn lại sẽ ít hơn một chút và đơn giá trước lương cũng thấp hơn một chút. Do đó, theo mình nghĩ thì các khoản trước này cũng chính là lấy từ túi này bỏ sang túi khác thôi.

Còn về thông tư 130 thay thế cho thông tư 134 mình cũng vừa xem qua nhưng mình thấy cơ bản nó vẫn tương tự TT 134. Còn về cái điểm mới thì mình cũng đang tìm hiểu. Thank bạn nhiều nhé...hiiiiiiii..!

Jar

Vậy tất cả người cho V hỏi, khi doanh nghề mới thành lập thì đâu có quỹ khen thưởng, nhưng ngày lễ trong năm Sếp cho trước vậy khoản trước này hạch toán như thế nào, đưa vào chi phí bất được sao?

Thank tất cả người nhiều!!!!!!!!!!

Trích:

Nguyên văn bởi vanrom

Vậy tất cả người cho V hỏi, khi doanh nghề mới thành lập thì đâu có quỹ khen thưởng, nhưng ngày lễ trong năm Sếp cho trước vậy khoản trước này hạch toán như thế nào, đưa vào chi phí bất được sao?

Thank tất cả người nhiều!!!!!!!!!!

Quỹ khen thưởng phúc lợi thường các công ty nhà nước sẽ có còn các công ty tư nhân thi toàn bộ sẽ được hạch toán vào chi phí và sẽ được quy định trong thoả ước lao động tập thể.

le.thehien

mình cũng có thắc mắc gíông bạn Vânrom.Hàng Tháng mình bất trả lương cho giám đốc sao?

thaixuan.nguyen

các bạn đọc lại thông tư 130 ngày 26/12/2008 nhé, trước lương của GD Cty TNHH MTV và DNTN thì không được đưa vào trước lương của DN

"2.5. Chi trước lương, trước công thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Chi trước lương, trước công, các khoản hạch toán khác để trả cho người lao động nhưng thực tế bất chi trả hay bất có hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.

b) Các khoản trước thưởng cho người lao động bất mang tính chất trước lương, các khoản trước thưởng bất được ghi cụ thể điều kiện được hưởng trong hợp cùng lao động hay thoả ước lao động tập thể.

c) Chi trước lương, trước công và các khoản phụ cấp phải trả cho người lao động nhưng hết thời (gian) hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm thực tế chưa chi trừ trường hợp doanh nghề có trích lập quỹ dựphòng chốngđể bổ sung vào quỹ trước lương của năm sau liền kề nhằm bảo đảm chuyện trả lương bất bị gián đoạn và bất được sử dụng vào mục đích khác. Mức dựphòng chốnghàng năm do doanh nghề quyết định nhưng bất quá 17% quỹ trước lương thực hiện.

d) Tiền lương, trước công của chủ doanh nghề tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội cùng thành viên, hội cùng quản trị bất trực tiếp tham gia (nhà) điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ."

tac.lam59

Không đưa vào chi phí hợp lý tínhthuế TNDN, chứ đâu phải không được đưa vào chi phí của công ty đâu chứ, các doanh nghề tư nhân có khi nào trích quỹ phúc lợi đâu mà bất đưa vào chi phí chứ.......đúng không tất cả người!

Các chủ đề có liên quan khác