mykiss_2003

em hỏi câu này nha các bác: 1.Xuất bán thành phẩm theo giá thành thực tế 400tr, giá bán chưa thuế 520tr, VAT 10%.Chi phí vận chuyển chi hộ ng mua bằng trước mặt 4.2tr(VAT 5%).Bên mua chưa nhận được hàng2.Khách hàng thông báo chấp nhận thanh toán lô hàng gửi đi bán ở trên.Em làm thế này :1.Nợ 157 : 400 Có 155 : 400 Nợ 811 : 4.2 (chi hộ ng mua tính vào 811 đúng không ạ?e không chắc chỗ này lắm) Có 111 : 4.22.Nợ 632: 400 Nợ 157 : 400 Nợ 131 : 572 Có 511 : 520 Có 3331.1 : 52Hem bít có đúng không ạ?

be.always

Trích:
Nguyên văn bởi acidgirl em hỏi câu này nha các bác: 1.Xuất bán thành phẩm theo giá thành thực tế 400tr, giá bán chưa thuế 520tr, VAT 10%.Chi phí vận chuyển chi hộ ng mua bằng trước mặt 4.2tr(VAT 5%).Bên mua chưa nhận được hàng2.Khách hàng thông báo chấp nhận thanh toán lô hàng gửi đi bán ở trên.Em làm thế này :1.Nợ 157 : 400 Có 155 : 400 Nợ 811 : 4.2 (chi hộ ng mua tính vào 811 đúng không ạ?e không chắc chỗ này lắm) Có 111 : 4.22.Nợ 632: 400 Nợ 157 : 400 Nợ 131 : 572 Có 511 : 520 Có 3331.1 : 52Hem bít có đúng không ạ?
Theo mình chỗ màu đỏ đó không phải là 811 mà là 1388, phản ánh khoản phải thu khác. còn bạn Khách thì thế nào, cùng cho ý kiến nhé!

vietdungbui2002

Trích:
Nguyên văn bởi dinhphan_ntu Theo mình chỗ màu đỏ đó không phải là 811 mà là 1388, phản ánh khoản phải thu khác. còn bạn Khách thì thế nào, cùng cho ý kiến nhé!
Mình cũng cùng ý với ý kiến của bạn.

thuy17603

Trích:
Nguyên văn bởi dinhphan_ntu Theo mình chỗ màu đỏ đó không phải là 811 mà là 1388, phản ánh khoản phải thu khác. còn bạn Khách thì thế nào, cùng cho ý kiến nhé!
em nghĩ là cho 131 hợp lí hơn

Ezhno

xin lỗi cả nhà giờ mới đọc bài!theo tui thi nếu như chi phí đó bên bán chịu thí sẽ định khoản là N 641 N133 có TKLQ(tài khoản liên quan)Còn trong bài này là bên mua chịu ta ghi như sauN 138(1388)số trước đã chi thêo giá thanh toán Có TKLQ

bjnhan_172

Trích dẫn từ dinhphan_ntu;535524:
Theo mình chỗ màu đỏ đó không phải là 811 mà là 1388, phản ánh khoản phải thu khác. còn bạn Khách thì thế nào, cùng cho ý kiến nhé![/QUOTđúng là chỗ bạn phản ánh chi phí chi hộ khách hàng phải cho vào 138.8 mới đúng

Trích:
Mình cũng cùng ý với ý kiến của Phán em

hangptt95

Trích:
Nguyên văn bởi chipchipbaby Mình cũng cùng ý với ý kiến của Phán em
xin lỗi cả nhà giờ mới đọc bài!theo tui thi nếu như chi phí đó bên bán chịu thí sẽ định khoản là N 641 N133 Có TKLQ(tài khoản liên quan)Còn trong bài này là bên mua chịu ta ghi như sauN 138(1388)số trước đã chi thêo giá thanh toán Có TKLQ

ice_heart97

Trích:
Nguyên văn bởi mrhoangmanh xin lỗi cả nhà giờ mới đọc bài!theo tui thi nếu như chi phí đó bên bán chịu thí sẽ định khoản là N 641 N133 Có TKLQ(tài khoản liên quan)Còn trong bài này là bên mua chịu ta ghi như sauN 138(1388)số trước đã chi thêo giá thanh toán Có TKLQ
sao lại đưa vào 1388???? người ta cùng ý trả mà... thì mình phải thu của họ chứ

thumotlantinem

Trích:
Nguyên văn bởi hiphop142142 sao lại đưa vào 1388???? người ta cùng ý trả mà... thì mình phải thu của họ chứ
1388 có phải là khoản phải thu ko?phản ánh trên 131 có tính chất khác với 138 bạn xem lại nhé!

Trích:
Nguyên văn bởi mrhoangmanh xin lỗi cả nhà giờ mới đọc bài!theo tui thi nếu như chi phí đó bên bán chịu thí sẽ định khoản là N 641 N133 Có TKLQ(tài khoản liên quan)Còn trong bài này là bên mua chịu ta ghi như sauN 138(1388)số trước đã chi thêo giá thanh toán Có TKLQ
Dòng màu đỏ: đây là bên bán chi hộ bên mua mà, nếu bên bán chi ra để bán hàng hoá, không phải chi hộ mới hạch toán như vậy bạn à
Dòng màu tím: Đây là do được chi hộ nên bên mua sẽ phản ánh phải trả, phần này sẽ cho vào giá gốc của hàng mua về. còn bên bán sẽ phản ánh phải thu !

pinky_mup

Trích:
em cũng cùng ý cho vào 1388 nhưng cô giáo em lúc chữa bt thì bảo là cho vào 131 để tiện theo dõi khách hàng. trên thực té thì đưa vào đâu ạ?

Ossie

Trích:
chỗ màu đỏ theo em cũng đưa vào 1388

Trích:
Nguyên văn bởi acidgirl em hỏi câu này nha các bác: 1.Xuất bán thành phẩm theo giá thành thực tế 400tr, giá bán chưa thuế 520tr, VAT 10%.Chi phí vận chuyển chi hộ ng mua bằng trước mặt 4.2tr(VAT 5%).Bên mua chưa nhận được hàng2.Khách hàng thông báo chấp nhận thanh toán lô hàng gửi đi bán ở trên.Em làm thế này Hem bít có đúng không ạ?
1.Nợ 157 : 400 Có 155 : 400 Nợ 131 : 4.2 (chi hộ sẽ thu lại nên không ghi vào chi phí) Có 111 : 4.22.Nợ 632: 400 Nợ 157 : 400 Nợ 131 : 572 Có 511 : 520 Có 3331.1 : 52

Trích:
Nguyên văn bởi acidgirl hjk!co giáo lớp khác chữa là 811.chả bít thế nào nữa
Bạn tham tiềmo thêm ý kiến, nếu ý kiến của bạn khác với của cô giáo thì bạn phải gặp cô để nói lên ý kiến của mình như thế mới học tốt được. Ngày mình đi học mình là trùm hỏi thầy cô đó, hỏi cho tới khi nào hiểu mới thôi.Theo mình chi phí vận chuyển "chi hộ", mình vừa hộ người ta thì mình phải đòi lại chứ, nếu chi phí vận chuyển bên bán chịu thì mới đưa vào chi phí, mà cái chi phí này có hoá đơn GTGT (do có ghi thuế suất thuế GTGT 5%) thì ghi N 641 chứ cũng bất đưa vào N 811.

nghi_nguyen86

dinhphan_ntu nói đúng đó. Chi phí thanh toán hộ khách hàng hạch toán vào TK 1388 là đúng rồi. Vì bản chất số trước đó là trước của DN chỉ dùng để thanh toán hộ nhằm bán hàng của mình (trên bài vừa ghi là chi hộ người mua) Chuyện cô giáo của lớp bên cạnh có hoạch toán thế thì kệ cô giáo thôi miễn là giáo viên dạy mình kô hạch toán vậy là được rồi.Mà nếu cô giáo có nhầm lẫn mình hãy tranh luận có sao đâu. Thân!

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Kế toán phải thu khách hàng tại Công ty TNHH Thương mại và sản xuất Hàn Việt Hải Luận văn Kinh tế 0
D Kế toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm xây lắp tại Công ty cổ phần đầu tư xây dựng bất động sản Lanmak Luận văn Kinh tế 0
D NHỮNG BIỆN PHÁP, PHƯƠNG HƯỚNG NHẰM HOÀN THIỆN CÔNG tác kế TOÁN CHI PHÍ sản XUẤT và TÍNH GIÁ THÀNH sả Nông Lâm Thủy sản 0
M Hoàn thiện kế toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm ở công ty cổ phần xây dựng số 5 - Tổn Luận văn Kinh tế 0
S Hoàn thiện kế toán tiêu thụ và kết quả tiêu thụ tại Công ty cổ phần sản xuất và kinh doanh máy văn p Luận văn Kinh tế 0
R Hoàn thiện kế toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản xuất sản phẩm tại công ty cổ phần Mặt Trời Luận văn Kinh tế 0
S Hoàn thiện kế toán tập hợp chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm xây lắp tại Công ty cổ phần V Luận văn Kinh tế 0
C Tổ chức công tác kế toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm may gia công ở Công ty May Đức Giang Luận văn Kinh tế 2
N Kế toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại công ty cổ phần tư vấn xây dựng Sông Hồng Luận văn Kinh tế 2
O Kế toán tập hợp chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại công ty TNHH Hoàng Anh Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác