sunkute

Trích:
Nguyên văn bởi thaole1988 Công ty mình có mua một chiếc xe máy. Các chi phí gồm có lệ phí trước bạ và lệ phí làm thủ tục đăng ký xe. Như vậy lệ phí làm thủ tục đăng ký xe có được tính vào nguyên giá TSCD không? các bạn chỉ mình với.
Bạn tính vào nguyên giá đi, đúng đó.

binhuecity

Mình cũng nghĩ là lệ phí làm thủ tục đăng kí xe được tính vào nguyên giá.

eya_ox_cuaem9x

Trích:
Nguyên văn bởi quanghuy112 thuế trước bạ bạn cho vào 153 để phân bổ, chi phí đăng ký cho vào 642. Hai cái này không dc tính vào nguyên giá
tất cả đều cho vào nguyên giá mà. sao lại cho vào chi phí quản lý vậy bạn

Trích:
Nguyên văn bởi quanghuy112 thuế trước bạ bạn cho vào 153 để phân bổ, chi phí đăng ký cho vào 642. Hai cái này không dc tính vào nguyên giá
Điều này mình chưa nghe ai nói. Thuế trước bạ thì đưa vào 642 chứ. Chi phí đăng ký thì đưa vào nguyên giá luôn

Trích:
Nguyên văn bởi thaole1988 Công ty mình có mua một chiếc xe máy. Các chi phí gồm có lệ phí trước bạ và lệ phí làm thủ tục đăng ký xe. Như vậy lệ phí làm thủ tục đăng ký xe có được tính vào nguyên giá TSCD không? các bạn chỉ mình với.
Bạn tính vào nguyên giá tất cả nhé!!!

jen_blue

thực ra là thế này, khi mình mua tài sản thì vẫn hạch toán như bình thường Nợ 211 Nguyên giá tài sản cố định mua về Nợ 1331 (nếu có ) Có 111,112,131Chi phí liên quan đến mua tài sản lại hạch toán thêm 1 bút toán nữa cho rõ ràng Nợ TK 211 : chi phí liên quan đến mua tài sản cố định Nợ 1331 (nếu có ) Có 111,112,131 Nhìn nó có vẻ tương tự hệt nhau nhưng bạn phải hạch toán riêng chứ không hạch toán vào 1 bút toán chung

ve_dai

ban ttvb có thể nói rõ hơn được không? tại sao mình bất ghi hết vào nguyên giá mà lại ghi riêng ra thế, cho mình cảm ơn.

giacmotoday

Khi mua TSCD thì những chi phí liên quan,: vận chuyển, phí trước bạ, đăng ký......... thì được tính vào nguyên giá của Tài sản đó mà, còn bạn ttvb thì sao phải định khoản riêng như vậy chứ, tất cả điều cộng vào hết mà, định khoản 1 bút toán là được rồi chứ.

langtu_quay2002

Định khoản riêng ra cho rõ ràng thôi mà! Để khi nhìn vào nghề vụ đó thì ta biết luôn đó là chi phí mà

Gian

tất cả các chi phí để hình thành lên TSCD đều được tính vào nguyên giá mà bạn

fullmoon.lovely

theo nguyên tắc nhé, nguyên giá sẽ được tính bao gồm giá mua và những chi phí để đưa tài sản vào trạng thái sẵn sàng sử dụng. Nên chắc chắn sẽ được tính. Uk

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Hệ thống không xác định được vật tư nào là vật tư mới, vật tư nào là vật tư cũ, dẫn tới chi phí quản Luận văn Kinh tế 0
D Tổng quan về các đánh giá chi phí hiệu quả của Vaccine HPV (Human Papilloma Virus) đã được công bố t Y dược 0
R Quỹ dự phòng rủi ro nghề nghiệp của công ty kiểm toán có được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ khi tín Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
L Theo VAS 04- TSCĐ vô hình, đoạn 48, chi phí trước thành lập và một số chi phí trước hoạt động được p Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
M Trường hợp được miễn giảm thuế TNDN xin hỏi có phải được hạch toán vào TK 821 – “Chi phí thuế TNDN h Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
A Chi phí quản lý doanh nghiệp được tính như thế nào là hợp lý? Nếu trong năm mà công ty có số chi phí Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
B chi phí trước hoạt động được hạch toán vào TK 242 để phân bổ không? Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
L Theo chế độ kế toán 48 đối với DN vừa và nhỏ, tiền chi trả lãi vay của cá nhân được tính vào chi phí Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
B Công ty có thuê dài hạn đất ở một KCN . Chi phí ban đầu là 500 triệu. Nhưng chỉ được phép xây dựng Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
K Công ty tôi đang trong quá trình xây dựng cơ bản , những chi phí ban quản lý thì có được phân bổ và Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1

Các chủ đề có liên quan khác