nguyenviet1012

công ty em mới thành lập.trong giấy dăng ký kinh doanh.vốn điều lệ của công ty em là 2ty.sau đó cty em mở tài khoản 200000.000 vậy em dinh khoản thé nay:no111:1,8tỷno112:2trămcó411:2tyĐÚNG KHÔNG Ạ?

trangbeauty_103

Trích:
Nguyên văn bởi maquy công ty em mới thành lập.trong giấy dăng ký kinh doanh.vốn điều lệ của công ty em là 2ty.sau đó cty em mở tài khoản 200000.000 vậy em dinh khoản thé nay:no111:1,8tỷno112:2trămcó411:2tyĐÚNG KHÔNG Ạ?
Nếu vừa thu 1.8tỷ = TM và thu 200tr = TGNH thì hạch toán như trên, nếu chưa thu 1.8tỷ thì chỉ phản ánh vào 411 với số trước là 200tr thôi.

lk_nlw

Trích:
Nguyên văn bởi Linh_suchuoi Nếu vừa thu 1.8tỷ = TM và thu 200tr = TGNH thì hạch toán như trên, nếu chưa thu 1.8tỷ thì chỉ phản ánh vào 411 với số trước là 200tr thôi.
Cho tớ hỏi với nhé. Mặc dù là chưa thu đủ 2tỷ nhưng vốn điều lệ trên giấy ĐKKD là 2tỷ thì trên sổ sách vẫn phải p/a là C411: 2tỷ chứ nhỉ!!

Kynan

Trích:
Nguyên văn bởi maibiec83 Cho tớ hỏi với nhé. Mặc dù là chưa thu đủ 2tỷ nhưng vốn điều lệ trên giấy ĐKKD là 2tỷ thì trên sổ sách vẫn phải p/a là C411: 2tỷ chứ nhỉ!!
Nếu chưa thu 1.8tỷ thì chỉ phản ánh 200tr vào 411 thôi, mức 2tỷ là mức vốn điều lệ mìh đăng ký kinh doanh và là mức để xác định thuế môn bài phải nộp.

thuy_hoa_than7

Bạn à vốn điều lệ chỉ là do doanh nghề đăng ký thôi mà lũy đến khi nào đủ thì thôi và phản ánh vào 411 số thực lũy nhé. Chúc bạn thành công

Stanwode

Trích:
Nguyên văn bởi maquy công ty em mới thành lập.trong giấy dăng ký kinh doanh.vốn điều lệ của công ty em là 2ty.sau đó cty em mở tài khoản 200000.000 vậy em dinh khoản thé nay:no111:1,8tỷno112:2trămcó411:2tyĐÚNG KHÔNG Ạ?
Các doanh nghề hạch toán vào TK 411 “Nguồn vốn kinh doanh” theo số vốn thực tế vừa góp bằng tiền, bằng tài sản khi mới thành lập, hay huy động thêm vốn để mở rộng lớn quy mô hoạt động của doanh nghiệp."Nên nếu bạn thu đủ 1,8 tỷ TM và có 200tr TGNH thì hạch toán:N 111: 1,8tỷN 112: 0,2tỷC 411: 2tỷCòn bất đủ thì hạch toán:N 111: XN 112: 0,2 tỷC 411: X + 0,2 tỷThân!

mua_dong_viet

Trích:
bạn làm vậy cũng được, vì thực tế bất ai kiểm tra vốn điều lệ đâu bạn. vốn điều lệ xác định nghĩa vụ của cty khi thể phải có trách nhiệm trả nợ với số vón vừa đăng ký. ngoài ra nó còn khúyêch trương nguồn tài chính với đối tác nữa

Taylor

Trích:
Nguyên văn bởi lychicao bạn làm vậy cũng được, vì thực tế bất ai kiểm tra vốn điều lệ đâu bạn. vốn điều lệ xác định nghĩa vụ của cty khi thể phải có trách nhiệm trả nợ với số vón vừa đăng ký. ngoài ra nó còn khúyêch trương nguồn tài chính với đối tác nữa
Làm sao làm thế dc! chưa lũy mà hạch toán Nợ 111 ầm ầm thế sao dc. Nếu mình có thoả thuận thời (gian) hạn lũy vốn, mà trong thời (gian) hạn đó chưa lũy thì mình có thể hạch toán Nợ TK 138/Có TK 411. chứ bất hạch toán tăng trước như trên dc bạn ạ!

Pyt

Hoan hô bạn betrang: "số vốn thực tế vừa góp bằng tiền, bằng tài sản"Tùy vào cơ cấu vốn lũy mà hạch toán cho phù hợp.Vấn để có thu đủ vốn điều lệ 2tỷ k, lại là chuyện khác. Chẳng hạn: Nếu bạn là đối tác của doanh nghề này thì bạn tính sao ???

Rudi

Trên giấy tờ là 2tỷ nhưng thực tế nếu chưa thu đủ thì bạn hạch toánNợ 138 (131) số chưa thuNợ 111, 112: số vừa nhận Có 411: tổng tiềnCòn khi nào thu được trước thì bạn hạch toánNợ 111, 112 Có 138 (131)

Trích:
Nguyên văn bởi maquy công ty em mới thành lập.trong giấy dăng ký kinh doanh.vốn điều lệ của công ty em là 2ty.sau đó cty em mở tài khoản 200.000.000 vậy em dinh khoản thé nay:no111:1,8tỷno112:2trămcó411:2tyĐÚNG KHÔNG Ạ?
Bạn hạch toán thế nàyNợ TK 112 200.000.000Có Tk 411 200.000.000Lý do:1. công ty của bạn chủ sở có mới lũy vốn 200.000.000 thì bạn bất thể có phát sinh 1.8 tỷ.2. vì theo chuẩn mực kế toán số 08 thì bút toán chỉ được phải phản ánh khi có thực tế phát sinh.

namviet_navico

Mình xin hỏi thêm nha.Ví dụ như mình làm kế toán cho 1 công ty TN mới thành lập,cũng gặp trường hợp như trên,giám đốc công ty chỉ bỏ trước ra mở tài khoản chứ bất thấy đưa ra trước mặt,bất cứ chuyện gì khi cần giám đốc sẽ duyệt và chi tiền,trên giấy tờ vẫn có thủ quỹ nhưng cũng là vợ của giám đốc, vậy thì mình hạch toán như thế nào trên tài khoản 411 đây?

suongrong269

Trích:
Nguyên văn bởi oanhvan8485 Mình xin hỏi thêm nha.Ví dụ như mình làm kế toán cho 1 công ty TN mới thành lập,cũng gặp trường hợp như trên,giám đốc công ty chỉ bỏ trước ra mở tài khoản chứ bất thấy đưa ra trước mặt,bất cứ chuyện gì khi cần giám đốc sẽ duyệt và chi tiền,trên giấy tờ vẫn có thủ quỹ nhưng cũng là vợ của giám đốc, vậy thì mình hạch toán như thế nào trên tài khoản 411 đây?
Ghi nhận như trên là theo luật thôi chứ bây giờ công ty nhỏ đâu có thủ quỹ đâu, GĐ giữ trước hết. Thường công ty nhỏ như thế chỉ lũy vốn bằng TM hay TGNH. Nếu công ty bạn có TK TGNH thì bạn hạch toán N 112 số trước đúng trong TK ngân hàng, còn lại thì ghi Nợ TK 111 = vốn điều lệ trên Giấy phép ĐKKD - TGNH.Thân!

Các chủ đề có liên quan khác