quangloc1953

Em nhờ anh chị trong diễn đàn chỉ cho em hạch toán với.Em làm kế toán ở Công ty thương mại, nhập khẩu hàng để bán, hàng chưa về kho nhưng công ty có phát sinh một số chi phí như thuê VP, chi mua vănphòng chốngphẩm, mua bàn ghế..., em phải hạch toán vào tài khoản nào?bên em chưa phát sinh doanh thu.Anh chị nào biết giúp em với nhé!Thanks!

Verel

Cứ đưa vào chi phí bình thường thôi, phục vụ cho bộ phận vào thì đưa vào bộ phận đó. Chỉ lưu ý các tài sản đó phải thuộc quyền sở có của cty thì nó mới là CP hợp lý

Shey

Trích:
Nguyên văn bởi trinhdanhhoa Cứ đưa vào chi phí bình thường thôi, phục vụ cho bộ phận vào thì đưa vào bộ phận đó. Chỉ lưu ý các tài sản đó phải thuộc quyền sở có của cty thì nó mới là CP hợp lý
Thuê vănphòng chốngcó phải là TSCĐ của công ty bất em, nếu có hóa đơn có tính vao chi phí hợp lý không?

zichan255181

Trích:
Nguyên văn bởi vansi200780 Thuê vănphòng chốngcó phải là TSCĐ của công ty bất em, nếu có hóa đơn có tính vao chi phí hợp lý không?
He he. Em chỉ nói chung chung. Thuê vănphòng chốngthì bất phải là TSCĐ của cty, còn nếu thuê đất để xây vănphòng chốngthì vẫn được xem là tài sản cố định của cty, thời (gian) gian khấu hao thấp hơn hay bằng thời (gian) gian thuế. còn thuê vănphòng chốngcó hóa đơn thì đưa vào hợp lý bình thường thui

nguyen.thunhan

Trích:
Nguyên văn bởi vansi200780 Thuê vănphòng chốngcó phải là TSCĐ của công ty bất em, nếu có hóa đơn có tính vao chi phí hợp lý không?
theo tớ nếu chuyện thuê VP thỏa mãn đk của TSCĐ thuê TC thì VP đó sẽ là TSCĐ thuê TC của cty mình. Còn TH câu hỏi ở trên, mình nghĩ là thuê VP có ký HĐ 1 vài năm nên nó chỉ là CP bt và sẽ tính vào CP bộ phận sd 641,642,627 (nếu chuyện đi thuê này có HĐ của bên cho thuê)

Trích:
Nguyên văn bởi hothilai Em nhờ anh chị trong diễn đàn chỉ cho em hạch toán với.Em làm kế toán ở Công ty thương mại, nhập khẩu hàng để bán, hàng chưa về kho nhưng công ty có phát sinh một số chi phí như thuê VP, chi mua vănphòng chốngphẩm, mua bàn ghế..., em phải hạch toán vào tài khoản nào?bên em chưa phát sinh doanh thu.Anh chị nào biết giúp em với nhé!Thanks!
Hạch toán tất cả vào TK 642 nếu tất cả đều có HĐ GTGT. Chú ý: nếu trả trước thuê theo quý hay năm thì hạch toán vào TK 142 để hàng tháng phân bổ dần vào 642. Bàn ghế cũng vậy, giá trị nhỏ thì đưa tất cả vào 642 nhưng nếu giá trị lớn thì phải đưa vào 142 hay 242 để phân bổ dần

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
N Bàn về cách tính khấu hao tscđ và phương pháp hạch toán khấu hao tài sản cố định theo chế độ hiện hà Công nghệ thông tin 0
D sơ đồ hạch toán, cách tập hợp chi phí và kết chuyển chi phí dở dang từ TK 154 sang TK 632 Hỏi đáp Thuế & Kế toán 0
D Vận dụng một cách hợp lý hệ thống tài khoản kế toán hiện hành vào việc hạch toán các loại hình sản x Luận văn Sư phạm 0
T Cách hạch toán quảng cáo Google adwords Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 1
L Bàn về cách tính và phương pháp hạch toán khấu hao tài sản cố định theo chế độ hiện hành trong các d Luận văn Kinh tế 0
N Giải thích giúp cách phân biệt những chi phí để hạch toán vào tài khoản: - Chi phí trả trước ngắn h Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
N 1. Xin hướng dẫn rõ cách hạch toán TK 821 “Chi phí thuế TN hiện hành“ trong các trường hợp. a) Doan Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
A 1. Xin Quý Hội chỉ dẫn cách hạch toán các chi phí không có hoá đơn . Trước đây tôi vẫn tập hợp các c Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
G Mong Quý Hội giải đáp giúp cách hạch toán đối với cổ phiếu thưởng. Và chỉ giúp văn bản nào đang quy Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
B Tôi đang có vướng mắc về cách hạch toán khoản tiền thu hộ mong Quý Hội giải đáp, như sau: Công ty tô Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1

Các chủ đề có liên quan khác