diquabongtoi

Trường hợp Cty mua 1 lô hàng về mà 1 phần GỬI BÁN THẲNG , còn lại NHẬP KHO ( cả 2 đều phát sinh chi phí vận chuyển mà cty mua lô hàng này trả) giải quyết như thế nào các bạn?Mong nhận được nhiều ý kiến phản hồi để làm rõ vấn đề này

Trích:
Nguyên văn bởi nhocheosua Trường hợp Cty mua 1 lô hàng về mà 1 phần GỬI BÁN THẲNG , còn lại NHẬP KHO ( cả 2 đều phát sinh chi phí vận chuyển mà cty mua lô hàng này trả) giải quyết như thế nào các bạn?Mong nhận được nhiều ý kiến phản hồi để làm rõ vấn đề này
Tập hợp CP đó vào và phân bổ theo tỷ lệ thui ( tức là bao nhiêu % bán thẳng và bao nhiêu % nhập kho ấy).Phần Cp vận chuyển của bán thẳng hạch toán luôn vào giá vốn của phần bán thẳng. Phần Cp vận chuyển của nhập kho cho vào giá trị hàng Nhập kho.

Devin

Trích:
Nguyên văn bởi nhocheosua Trường hợp Cty mua 1 lô hàng về mà 1 phần GỬI BÁN THẲNG , còn lại NHẬP KHO ( cả 2 đều phát sinh chi phí vận chuyển mà cty mua lô hàng này trả) giải quyết như thế nào các bạn?Mong nhận được nhiều ý kiến phản hồi để làm rõ vấn đề này
rõ hơn 1 tí nữa là:khi gửi bán thẳng:Nợ TK 632Nợ TK 133Có Tk 331,111,112...số còn lại nhập kho:Nợ TK 156:Nợ TK 138(1):Nợ TK 133:Có Tk 331, 111, 112...:

bimat_anhvatoi

Trích:
Nguyên văn bởi hiendang rõ hơn 1 tí nữa là:khi gửi bán thẳng:Nợ TK 632Nợ TK 133Có Tk 331,111,112...số còn lại nhập kho:Nợ TK 156:Nợ TK 138(1):Nợ TK 133:Có Tk 331, 111, 112...:
Bà hiendang nói cho tui cái này với. hiểu chết liền.mà em nhocheosua em ấy hỏi phần CP vận chuyển phát sinh mà. bà không trả lời cái đó mà nói cái này làm chi vậy???

vietanhstyle1

Trích:
Nguyên văn bởi dinhphan_ntu Bà hiendang nói cho tui cái này với. hiểu chết liền.mà em nhocheosua em ấy hỏi phần CP vận chuyển phát sinh mà. bà không trả lời cái đó mà nói cái này làm chi vậy???
phần chi phí thì cho vào giá trị hàng hóa nhập kho lun mừ.Còn 1381 là tui thêm vào ví dụ như bạn ấy có trường hợp nhập hàng về thấy thiếu mà chưa rõ nguyên nhân chẳng hạn.

Rylan

Trích:
Nguyên văn bởi hiendang phần chi phí thì cho vào giá trị hàng hóa nhập kho lun mừ.Còn 1381 là tui thêm vào ví dụ như bạn ấy có trường hợp nhập hàng về thấy thiếu mà chưa rõ nguyên nhân chẳng hạn.
Sai rùi. bà trả lời linh tinh lắm. tui chịu bà luôn rùi đó. phần CP vận chuyển đó phải phân bổ cho cả hàng bán và hàng nhập kho. thui 2 điểm nhé. hic hic....

ngominhdat82

Trích:
Nguyên văn bởi dinhphan_ntu Sai rùi. bà trả lời linh tinh lắm. tui chịu bà luôn rùi đó. phần CP vận chuyển đó phải phân bổ cho cả hàng bán và hàng nhập kho. thui 2 điểm nhé. hic hic....
vậy ông giải thích xem. tui sai ở chỗ nào?vậy nếu là tui sai, thì chi phí đó ông cho vào tài khoản nào nào?

pe.sockkute

Theo mình hiền định khoản đúng rồi còn phân bổ chi phí con phải xem đã. Đối với chuyện chia lô hàng này đi bán và nhập kho. Chi phí bạn có thể phân bổ theo trọng lượng để tính mức phân bổ chi phí cho từng số lượng hàng đem xuất và nhập kho.

Trích:
Bạn tập hợp tất cả các chi phí phát sinh cho hai chuyện này.Đối vơi hàg đi bán thi bạn cho vào gia (nhà) vôn hàng bán.Hàng nhập kho thì công vào giá trị của hàng nhập kho thôi.Chi phí vận chuyển bạn phái phân bổ hợp lý,theo tiêu chuẩn nào nữa nha

Adriyel

Trích:
Nguyên văn bởi phuyen89 Bạn tập hợp tất cả các chi phí phát sinh cho hai chuyện này.Đối vơi hàg đi bán thi bạn cho vào gia (nhà) vôn hàng bán.Hàng nhập kho thì công vào giá trị của hàng nhập kho thôi.Chi phí vận chuyển bạn phái phân bổ hợp lý,theo tiêu chuẩn nào nữa nha
chi phí vận chuyển cho lô hàng chuyển bán thẳng thì phải cho vào chi phí bán hàng, hạch toán vào 641 chứ bạn.

Luk

Nguyên văn bởi nhocheosua Trường hợp Cty mua 1 lô hàng về mà 1 phần GỬI BÁN THẲNG , còn lại NHẬP KHO ( cả 2 đều phát sinh chi phí vận chuyển mà cty mua lô hàng này trả) giải quyết như thế nào các bạn?Mong nhận được nhiều ý kiến phản hồi để làm rõ vấn đề này Bạn tập hợp tất cả các chi phí phát sinh cho hai chuyện này.Đối vơi hàg đi bán thi bạn cho vào gia (nhà) vôn hàng bán.Hàng nhập kho thì công vào giá trị của hàng nhập kho thôi.Chi phí vận chuyển bạn phái phân bổ hợp lý,theo tiêu chuẩn nào nữa nhaMình nghĩ thế này là chuẩn rồi!!!

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Các nhân tố ảnh hưởng đến quyết định mua căn hộ chung cư để ở của khách hàng cá nhân Luận văn Kinh tế 0
D Các yếu tố ảnh hưởng đến quyết định mua smart-phone của khách hàng tại Bình Dương Luận văn Kinh tế 0
D Phát triển hoạt động cho vay mua nhà ở khách hàng cá nhân tại ngân hàng TMCP Sài Gòn Thương Tín Luận văn Kinh tế 0
D Mở rộng hoạt động cho vay mua bất động sản tại Ngân hàng TMCP Quốc tế Việt Nam (VIB) Luận văn Kinh tế 0
D Ảnh hưởng của các yếu tố chất lượng dịch vụ đến sự hài lòng của khách hàng tại trung tâm mua sắm Aeon Mall Bình Dương Quản trị Chiến Lược 0
D Kế toán mua hàng và thanh toán tiền hàng tại công ty tnhh pro-cut việt nam Luận văn Kinh tế 0
D Các yếu tố ảnh hưởng đến hành vi mua hàng ngẫu hứng trực tuyến của người tiêu dùng tại TP HCM Luận văn Kinh tế 0
D Các yếu tố tác động đến quyết định mua hàng trên sàn thương mại điện tử shopee của sinh viên chất lượng cao Trường Đại học Ngân hàng Tp.HCM, 2021 Luận văn Kinh tế 0
D Thực trạng giao kết và thực hiện hợp đồng mua bán hàng hóa quốc tế của các doanh nghiệp Việt Nam Luận văn Kinh tế 0
D Sự tác động của giá trị thương hiệu đến ý định lựa chọn nhà sách mua sắm của khách hàng Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác