phí xăng dầu trong cty dịch vụ vận tải định khoản cụ thể như thế nào ạ?bác nào biết chỉ giúp em với

Beornheard

Trích:
Nguyên văn bởi Domai_kt phí xăng dầu trong cty dịch vụ vận tải định khoản cụ thể như thế nào ạ?bác nào biết chỉ giúp em với
Ghi nợ TK 642 nhé bạn ! và bạn phải phân biệt đúng "Lệ phí xăng dầu" khác với "chi phí xăng dầu" nhé. Chi phí xăng dầu ở cty vận tải thì tính vào giá vốn, còn Lệ phí xăng dầu thì tính vào chi phí QL DN.

Aodh

Trích:
Nguyên văn bởi betrangxxx Ghi nợ TK 642 nhé bạn ! và bạn phải phân biệt đúng "Lệ phí xăng dầu" khác với "chi phí xăng dầu" nhé. Chi phí xăng dầu ở cty vận tải thì tính vào giá vốn, còn Lệ phí xăng dầu thì tính vào chi phí QL DN.
LP xăng dầu là một bộ phận của giá nhập kho thực tế của xăng dầu. K nên tách riêng để hạch toán vào 2 TK khác nhau.-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '- Trích:
Nguyên văn bởi Linh_suchuoi Đối với xăng dầu phục vụ cho họat động vận tải thì đó là nhiên liệu phục vụ cho hoạt động kinh doanh, ghi nhận vào 64212 (theo QD48), 6412 (theo QD15), cuối kỳ kết chuyển qua 911 để xác định kết quả kinh doạnh.
Xăng dầu chi trực tiếp cho hoạt động kinh doanh dịch vụ vận tải tập hợp trên TK 154, cuối kỳ kết chuyển vào 632 ( 15 hay 48 cũng vậy, có chăng chỉ thêm mấy TK trung gian đầu 62)

muonline

mình nghĩ cp xăng dầu cũng như lệ phí xăng dầu đều cho vào 642 chứ sao phải tách ra nhỉ.

nanalv_08

Trích:
Nguyên văn bởi Domai_kt phí xăng dầu trong cty dịch vụ vận tải định khoản cụ thể như thế nào ạ?bác nào biết chỉ giúp em với
Đối với xăng dầu phục vụ cho họat động vận tải thì đó là nhiên liệu phục vụ cho hoạt động kinh doanh, ghi nhận vào 64212 (theo QD48), 6412 (theo QD15), cuối kỳ kết chuyển qua 911 để xác định kết quả kinh doạnh.

xăng dầu dùng cho hoạt động vận tải thì phải đk vào tk 154 sau đó kết chuyển chi phí vào 632 cuối kỳ kc qua 911 để xđ kết quả kd

Các chủ đề có liên quan khác