keomut_abu

Ghost win7, win8 từ ổ cứng bằng cmd không cần công cụ boot

Như các bạn vừa biết, hiện nay có rất nhiều cách ghost windows như ghost từ hiren's boot (CD/DVD/USB), hay đơn giản hơn là ghost bằng Onekey ghost hay 1 vài công cụ tương tự. Hôm nay xin sẻ chia với các bạn 1 cách ghost khác mà không cần dùng bất cứ công cụ gì, chỉ cần có 2 file ghost thật nhỏ gọn: ghost32.exe (5Mb) cho windows 32bit và ghost64.exe (7Mb) cho windows 64bit. Cách ghost này chỉ dùng được cho win7 và win8 (trừ win7 Thin PC). Trước tiên các bạn tải file ghost.exe ở đây:

Hoặc:
(Chú ý khi tải link MediaFire trên VN-Zoom: 1- Coppy link rồi paste vào thanh địa chỉ để tải. 2- Kéo và thả link vào thanh địa chỉ. 3- Click phải chuột vào link, chọn "Mở link bằng cửa sổ ẩn danh" nếu dùng Chrome.)

Sau khi tải về các bạn giải nén ra và đặt file ghost.exe trực tiếp ở ổ D (hay 1 ổ đĩa bất kỳ khác ổ ghost win). Bản ghost32.exe (v11.0.1) dùng cho win32bit và bản ghost64.exe (v11.5.1) dùng cho win64bit.
Ghost win7: Khởi động lại máy, nhấn liên tục phím F8 để vào menu Advanced Boot Options, chọn Repair your Computer, nhấn enter và làm như clip dưới đây.

Ghost sao lưu:

Ghost phục hồi:

Ghost win8:

1. Rê chuột xuống góc dưới bên phải màn hình --> kéo dọc lên trên --> Chọn Settings --> Chọn Change PC Settings

2. Chọn General --> chọn Restart now (Trong phần Advanced Startup)

3. Chọn Troubleshoot --> Chọn Advanced opitons --> Chọn Command Prompt

4. Khi khởi động lại, click chọn tài khoản của bạn rồi nhập password nếu có --> Chọn continue

5. Làm tiếp tục tương tự như trên win7

Bài vừa gửi:

hoa_moclan

cái ni thì sau khi restart windows 7 là nhấn F8 lun ak bạn!chú không fai vao BIOS ak

hihi mình hỏi tí nha

Ives

Thế cái ghost32.exe, ghost64.exe không phải là công cụ thì là cái gì đấy??????????????

Jayronn

cái ni thì sau khi restart windows 7 là nhấn F8 lun ak bạn!chú không fai vao BIOS ak

hihi mình hỏi tí nha Không phải vào BIOS làm gì, chỉ làm chuyện trên cmd.exe, nhưng cmd này chạy trong dos, nên thực chất là ghost ngay trong dos đó bạn

cái này là làm 1 bảng lưu tương tự như file recovery của Vaio phải không bạn . Đúng đó bạn, tương tự recovery của Vaio và Lenovo, tức là sao lưu cả ổ C thành 1 file có đuôi là .gho và có dung lượng khoảng 40% của dung lượng vừa dùng trên ổ C. File này được tạo ra và phục hồi bởi 1 phần mềm gọi là Norton ghost hay ghost của hãng Symantec. Đây là 1 phần mếm thương mại, nếu dùng bản full để backup và restore ngay trong windows thì bạn phải mua với giá khoảng 99$. Tìm hiểu thêm ở đây:

Thế cái ghost32.exe, ghost64.exe không phải là công cụ thì là cái gì đấy?????????????? Đó là phần mềm để ghost, không phải là công cụ dùng cho chuyện ghost. Khi nói đến ghost windows thì mặc nhiên phải có file ghost.exe, nếu không có nó thì không gọi là ghost nữa mà gọi là backup, recovery...Ở đây mình mình dùng từ ghost windows chứ không phải backup windows hay recovery win. Giống như chuyện cài windows từ HDD không cần công cụ nhưng vẫn phải có bộ cài windows chứ, nếu không thì cài bằng cái gì??????????????

copywriter_2008

Giờ mấy ai dùng Ghost nữa , huyền thoại đã chết , Acronis giờ vô đối . Chưa thử nên chưa biết, có gì hay hơn ghost không?

kristin_ngan

Giờ mấy ai dùng Ghost nữa , huyền thoại đã chết , Acronis giờ vô đối . Xài cái nào chả dc mà bạn ^^!

Caley

mình dùng máy sony vaio vừa cài tự cài lại windows mà bị lỗi phím fn giờ không dùng được nữa . xem tren các diễn đàn tất cả người bảo là máy sony phải cài đạt thứ tự từng driver + 1 vài cái gì nữa í mình dọc hem hiểu ( do kiến thức cntt có hạn ) . Mình gà nên muốn hỏi nếu mình ghost windows theo cách của bạn thì có khôi phục đươc phím fn không vậy :H

Cace

Bạn xem lại link dùm mình với mình không tải được ( vừa copy -paste nhé)

Claude

ui zoi vô vàn cách ghost KẾT chọn cách nào thỳ chọn. chênh lệnh không đáng mấy thời (gian) gian

saobangcodon_hs

Chưa thử nên chưa biết, có gì hay hơn ghost không? - Tạo vùng cứu hộ riêng , nhấn f11 là vào restore , không cần đĩa , chương trình Acronis .

- Nén dữ liệu tốt ( tỉ lệ lỗi , độ nén ) hơn Ghost ( vừa kiểm chứng nén ổ C từ ~30GB xuống 10GB vẫn được )

- Đc phát triển , ra phiên bản mới liên tục, hỗ trợ tốt cho các HDH sau này , Ghost vừa discontinue từ thời (gian) XP .
Xài cái nào chả dc mà bạn ^^! - Bảo đảm không tốt = Acronis , cứ xài thử Acronis đi , có khi bỏ Ghost hồi nào không hay .

Bạn xem lại link dùm mình với mình không tải được ( vừa copy -paste nhé) Đã fix link cho bạn rồi nhé, có 2 link bạn muốn tải link nào cũng được: link đầu tiên gồm ghost32.exe (v11.0.1_5Mb) và ghost64.exe (v11.5.1_7Mb); link thứ 2 gồm ghost32.exe (v11.0.2_1Mb) và ghost64.exe (v11.5.1_7Mb). Ở link đầu tiên tuy file ghost32.exe là verson cũ hơn và có dung lượng lớn hơn nhưng vừa được đăng ký với MS.

mình dùng máy sony vaio vừa cài tự cài lại windows mà bị lỗi phím fn giờ không dùng được nữa . xem tren các diễn đàn tất cả người bảo là máy sony phải cài đạt thứ tự từng driver + 1 vài cái gì nữa í mình dọc hem hiểu ( do kiến thức cntt có hạn ) . Mình gà nên muốn hỏi nếu mình ghost windows theo cách của bạn thì có khôi phục đươc phím fn không vậy :H Ghost là để sao lưu windows cũng như toàn ổ C, khi phục hồi bảo đảm trả về nguyên trạng ban đầu như lúc sao lưu nó, không sửa lỗi windows được đâu nhé bạn.

Hiện giờ mình có một bản ghót windows 8 và đã cài nổtn ghót 15, mình đang dùng windows 7 vậy mọi người cho mình hỏi làm sao để chạy file ghost windows 8 vậy, vì mình thích dùng windows 8 mà hông biết dùng norton ghót 15 như thế nào cả. mình dùng vaio.

ngoc_xinh_nl

Hiện giờ mình có một bản ghót windows 8 và đã cài nổtn ghót 15, mình đang dùng windows 7 vậy mọi người cho mình hỏi làm sao để chạy file ghost windows 8 vậy, vì mình thích dùng windows 8 mà hông biết dùng norton ghót 15 như thế nào cả. mình dùng vaio. Nếu bạn chưa biết dùng ghost thì nên dùng Onekey ghost cho đơn giản:

Giờ mấy ai dùng Ghost nữa , huyền thoại đã chết , Acronis giờ vô đối . Thật tình thì em nói với bác là e hơi gà, nên mong bác gợi ý giúp

1. acronis có phải công cụ trong bộ đĩa hirenboot?

2. acronis này có thể làm gì để backup windows nhanh hơn ghost?

3. acronis hình thức để backup của nó thực hiện như thế nào?

đây là email của e: bác có thể trao đổi [email protected]

Tks bác nhiều

Tks bác nh

ph_ht

Thật tình thì em nói với bác là e hơi gà, nên mong bác gợi ý giúp

1. acronis có phải công cụ trong bộ đĩa hirenboot?

2. acronis này có thể làm gì để backup windows nhanh hơn ghost?

3. acronis hình thức để backup của nó thực hiện như thế nào?

Tks bác nh 1. Acronis True Image Home trong Hiren Boot mình nhớ không rõ là bản 8.x , cũ lắm rồi . Giờ nó đang có Acronis True Image Home 2013 16.0 Build 5551 ( theo softpedia ) , được thêm mấy chức năng như mình nó ở trên ấy .

2. Ý làm gì của bạn là config ? Mình thấy cứ dùng Acronis bản mới backup rất nhanh ( Ổ C 30GB trong 8 minutes nén thành 10GB , máy Core i7 laptop - tested nhé ) , chỉ cần nhấn backup , gõ tên file backup là xong . không cần làm gì cả .

3. Cái này chuyên môn rồi , mình chỉ biết xài thôi , không biết hình thức nó dùng là gì cả , đơn giản là nó rất tốt , không kén như Ghost ( trên vài laptop không Ghost được ) .

Thích thì trao đổi [email protected] .

Các chủ đề có liên quan khác