Mình mới mua con laptop Lenovo G470. Đang nghiên cứu trên mạng xem sử dụng pin laptop thế nào. mình thấy có 3 phương án như sau(theo mình)

1- Dùng điện nguồn, tháo pin ra laptop

2- sạc pin tầm 80% rồi dùng điện của pin, không dùng sạc

3- sạc pin đầy 100% rồi cắm nguồn dùng, lúc này pin sẽ tự ngat điện nạp cho pin mà nguồn sẽ sùng cho máy, tức là pin không phải chịu chế độ vừa sạc vừa xả.

theo mình thì phương án 3 là tốt nhất vì lúc mình có điều kiện cắm nguồn thì cho pin nghỉ chỉ phòng khi mất điện máy không bị tắt đột ngột gây sốc pin. Còn phương án 1 làm pin có ít ý nghĩa. Laptop hon may ban la cục pin mà tháo pin ra còn ý nghĩa j nữa với cả đang dùng mà mất điện thì khổ hơn. Phương án 2 mình nghĩ là như thế pin phải hoaatj động nhiều cung hại. phương án 3 là kết hợp hoàn hảo cho phương án 1 và 2( Pin vừa được nghỉ những lúc không có nguồn và vừa phòng mât điện)

nhưng con laptop của mình nó lại không thể ở chế độ theo phương án 3 được. Mình sạc pin đấy 100% xong cắm nguồn vào dung bình thường những máy khác nó sẽ báo notcharging(discharging) nhưng máy mình vẫn báo charging, nghĩa là vừa xả vừa xạc. Bạn nào biết không giúp mình chỉnh cho khi mà xạc pin 100% mà cắm nguồn dùng thì máy sẽ báo là notcharging với.

xin cảm ơn. mong tất cả người thông cảm và vừa dài dòng

ct_bp783

lúc cắm liền thì nó vẫn báo vậy nhưng thực chât thì nó vừa dùng điện trực tiếp rồi, nếu k tin bạn tắt máy rùi bật lên lại nó sẽ hiện là not charging

mình cũng mới mua con g470 nè. Dùng cũng tạm được, ban nên dùng theo cách 2 ý.rồi thỉnh thoảng xả hết cạn pin đi.

PhimCuoiTuan_vn

sao mình thấy lạ là không bit khi nào pin đầy , lúc xài hết pin thì đèn báo màu đỏ , cắm điện vô sạc thì đèn vẫn đỏ , nhưng dc khoảng 30ph là đèn chuyển sang trắng , nhưng bật máy lên thì chỉ mới dc có 50% thôi , pin chưa hẳn đầy . Vậy làm sao bit pin đầy 100% khi máy tắt ? Chẳng lẻ máy mình bị hư đèn báo ?

duong_1982

sao mình thấy lạ là không bit khi nào pin đầy , lúc xài hết pin thì đèn báo màu đỏ , cắm điện vô sạc thì đèn vẫn đỏ , nhưng dc khoảng 30ph là đèn chuyển sang trắng , nhưng bật máy lên thì chỉ mới dc có 50% thôi , pin chưa hẳn đầy . Vậy làm sao bit pin đầy 100% khi máy tắt ? Chẳng lẻ máy mình bị hư đèn báo ? không phải hỏng đâu bạn, thường thì khi pin yếu thì đèn của máy sẽ chuyển sang màu đỏ. Khi bạn sạc thì đèn đó sẽ nhấp nhấy, bạn để ý đi, càng đầy pin thì tần khoảng cách giữa các lần nhấp nhấy càng lâu. Theo mình thì đối với con này bạn sạc tầm 2h là full thôi.

b6giadinh

mình cũng dùng loại này cấu hình cũng vừa tầm với mình

mình cũng có câu hỏi như chủ top ai trả lời hộ cái

tieuyen19

lúc cắm liền thì nó vẫn báo vậy nhưng thực chât thì nó vừa dùng điện trực tiếp rồi, nếu k tin bạn tắt máy rùi bật lên lại nó sẽ hiện là not charging sao minh lam z ma khong dc vay ban

hainamluke

Mình mới mua con laptop Lenovo G470. Đang nghiên cứu trên mạng xem sử dụng pin laptop thế nào. mình thấy có 3 phương án như sau(theo mình)

1- Dùng điện nguồn, tháo pin ra laptop

2- sạc pin tầm 80% rồi dùng điện của pin, không dùng sạc

3- sạc pin đầy 100% rồi cắm nguồn dùng, lúc này pin sẽ tự ngat điện nạp cho pin mà nguồn sẽ sùng cho máy, tức là pin không phải chịu chế độ vừa sạc vừa xả.

theo mình thì phương án 3 là tốt nhất vì lúc mình có điều kiện cắm nguồn thì cho pin nghỉ chỉ phòng khi mất điện máy không bị tắt đột ngột gây sốc pin. Còn phương án 1 làm pin có ít ý nghĩa. Laptop hon may ban la cục pin mà tháo pin ra còn ý nghĩa j nữa với cả đang dùng mà mất điện thì khổ hơn. Phương án 2 mình nghĩ là như thế pin phải hoaatj động nhiều cung hại. phương án 3 là kết hợp hoàn hảo cho phương án 1 và 2( Pin vừa được nghỉ những lúc không có nguồn và vừa phòng mât điện)

nhưng con laptop của mình nó lại không thể ở chế độ theo phương án 3 được. Mình sạc pin đấy 100% xong cắm nguồn vào dung bình thường những máy khác nó sẽ báo notcharging(discharging) nhưng máy mình vẫn báo charging, nghĩa là vừa xả vừa xạc. Bạn nào biết không giúp mình chỉnh cho khi mà xạc pin 100% mà cắm nguồn dùng thì máy sẽ báo là notcharging với.

xin cảm ơn. mong tất cả người thông cảm và vừa dài dòng bỏ 3 phương án của bạn đi .bạn cứ làm thế này nha sac đầy rồi dùng hết lại sac đầy .nếu dùng nguồn thì bỏ pin ra và thỉnh thoảng mang pin ra mà dùng rồi cứ sac đầy lại dùng hit lại sac .

hi_sam

Bạn dùng Lenovo Energy Management có sẵn trong đĩa Driver đó. Nó có hai chế độ cài đặt pin: 1) sạc pin 100%- chú KẾT là với chế độ này không tối ưu cho tuổi thọ của pin; 2)chế độ sạc 45-50%: dùng khi pin ít được sử dụng, khi sạc 50% máy tự động chuyển sang dùng điện của nguồn. Chú ý: để hiểu rõ hơn bạn nên cài chế độ tiếng Việt cho win.

ot_ngot2412

các bạn cho hỏi một chút có bác nào gặp phải trường hợp này chưa.

- tui mua máy lelovo g470, đến tuần thứ 2 sau khi mua về. Pin báo sử dụng được 2 tiếng mà trong khi tuần đầu tui sử dụng pin báo là 5 tiếng.

- tui vừa kiểm tra pin bằng phần mềm thì báo là chưa chai pin.

Field Value

Power Management Properties

Current Power Source Battery

Battery Status 74 % (High Level)

Full Battery Lifetime Unknown

Remaining Battery Lifetime 4610 sec (1 hours, 16 min, 50 sec)

Battery Properties

Device Name PABAS024

Manufacturer LG

Serial Number 3658Q

Unique ID 3658QLG PABAS024

Battery Type Rechargeable Li-Ion

Designed Capacity 47520 mWh

Fully Charged Capacity 47180 mWh

Current Capacity 34910 mWh (74 %)

Voltage 11264 mV

Wear Level 0 %

Power State Discharging

Charge Rate 27260 mW

Vậy pin của tui đã bị sao?

Kirkland

Trung bình pin các loại laptop loại này pin ~3h tùy theo cầu sử dụng ,sd nhiều nặng pin mau hết thôi.Pin sạt thì ~ 1h30 là đầy -->nó tự động ngắt sạt đến pin thôi!(khõi lo chay như mấy em laptop đời đầu) nếu ít di chuyễn thì sử dụng AC cho nó lành.

Các chủ đề có liên quan khác