Kalil

tạo hiren's boot 9.9 trên usb bằng pp bootloader

trước tiên bạn download các công cụ này về:

download usb_format

download grub4dos

download hiren's boot 9.9

password :

bước 1:

Sau khi giải nén file usb_format.zip bằng Winrar bạn click đôi vào file usb_format .exe để khởi chạy phần mềm USB Disk Storage Format. Trong USB Disk Storage Format bạn chọn: ổ Flash USB trong thẻ

Device: chọn đúng ổ usb

File system: chọn FAT 32

Volume lable: đặt tên cho Flash USB

Click Start , click Yes để xác nhận Format USB. Sau khi Format xong click Close.

Bước 2: Tạo Master Boot Record (MBR)

Sau khi giải nén file grub4dos.zip bằng Winrar bạn click đôi vào file grubinst_gui.exe để khởi chạy phần mềm.

Trong mục Device Name bạn click vào Refresh ( 1 ) sau đó click vào phím mũi tên ( 2 ) và chọn đúng ổ Flash USB của bạn,

Nếu chương trình bất nhận ra Flash USB của bạn thì bạn click vào Refresh.

Trong mục Part List bạn click vào Refresh ( 3 ). và chọn Whole disk (MBR) ( 4 ). Sau đó click cài( 5 )

bước 3: copy hiren's vào usb .

sau khi download hiren's bạn cài đặt winrar sau đó click chuột phải lên file hiren's vừa download về vào chọn Extract file... sau đó cửa sổ khác hiện ra bạn chọn ổ usb .

để nó bung toàn bộ đĩa hiren's vào usb .

các file và thư mục trong usb sau khi Extract:

hoàn tất rồi thì bạn khởi động lại máy và chọn khởi động từ usb là có thể sử dụng được.

kết quả:

===============================================

tạo hiren's boot tất cả các phiên bản bằng phương pháp giả lập ổ mềm

tui ví dụ với boot 9.9

các phiên bản 9.7 và 9.8 trả toàn tương tự vậy .

còn các phiên bản dưới đó thư mục HBCD thay la thư mục BOOTCD

hiren’s boot là đĩa cứu hỗ bất thể thiếu của người dùng máy tính . tuy nhiên nhiều khi vì những lý do ổ cd của bạn hỏng bất thể cho đĩa vào được,hay bạn chưa có trong tay mình bản cd boot hiren’s boot . tui sẽ giúp bạn làm ra (tạo) một đĩa hiren’s trên usb flash

phương pháp 1 :

ta cần 1 chiếc đĩa hiren’s boot 9.9 ,usb, và phần mềm usb format

download usb format tại đây :

B1: bạn hãy download gói này

Đó là những tệp tin nằm trong ổ A khi ta chạy mini 98.

Bây giờ bạn lưu vào một thư mục ví dụ boot 9.9 sau đó

Bạn chạy chương trình usb format . Hãy nhìn vào hình ảnh dưới đây hãy đánh dấu như tui ( chú ý nhìn hình vẽ bạn phải chắc chắn vừa đánh dấu vào create a dos bootable dish) và nhấn browse để tìm tới thư mục boot 9.9 bạn vừa làm ra (tạo)

Song rồi thì nhấn start (nó hiện ra gì thì cứ nhấn ok ) khi chạy song bạn mở usb ra bạn sẽ nhìn thấy những tệp sau : Command.com, Io.sys, Msdos.sys . ( chú ý chỉ nhìn thấy nó khi vừa hiện ẩn) .

B2 : Rồi giờ thì bạn hãy copy tất cả tệp tin nằm trong thư mục boot 9.9 bạn vừa làm ra (tạo) vào usb

B3 : Song chưa . giờ thì tiếp tục nhé . bây giờ cho ổ đĩa hiren’s của bạn vào và copy cho tui nguyên cái thư mục HBCD vào usb

Vậy là song , giờ bạn khởi động lại máy và sử dụng được rồi .chú ý chọn khởi động từ usb để khởi động nó nhé với main gigabyte bạn nhấn F12 khi khởi động . các main khác có thể khác .

Phương pháp 2 :

đơn giản thôi bạn có một chiếc đĩa hirent’s boot 9.9 rồi hãy cho đĩa vào và khởi động lại máy và làm như tui theo hình ảnh sau :

Khởi động vào mini 98 rồi bạn hãy kích chuột phải vào usb và chọn format trong cửa sô

Format hiện ra bạn hãy đánh dấu như sau

Bước tiếp theo ta làm bạn làm tương tự bước 2 và bước 3 trong phương pháp 1 .

Vậy là trả tất .

Chú ý . với phương pháp thứ 2 bạn chỉ có thể sử dụng được mini 98 nếu như ổ của bạn định dạng ở fat32 . nếu đặt ở NTFS bạn có thể vào partition tools … để convert sang Fat32 .

Phương pháp thứ 3 :

bạn bất có đĩa hirent boot hay ổ cd vừa tiêu rồi

Hãy download hirent boot về tại đây

password :

bạn download về sẽ thấy file một file có đuôi mở rộng lớn .iso

sử dụng wirar giải nén nó vào trong usb. các bước còn lại thì các bạn vừa biết rồi

Chúc các bạn thành công

chúc các bạn thành công

Imanol

có bạn nào đã thử nghiệm chưa vậy? cho mình xin kết quả với

Stilleman

Làm như thế là chính xác. tui vừa làm như vậy và Boot được từ USB./

Cadarn

tui down về dùng thử, nhưng khi dùng đến grub4dos thì báo lỗi: can't run background program. Thế là lỗi gì vậy? Thank!

maquai

làm theo chỉ dẫn trên thì boot được nhưng mỗi khi khởi động thì phải cắm usb nó mới cho vào windows nếu bất cắm usb thì báo lổi bất tìm thấy GRLDR. mình vừa thử nhiều lần nhưng bất được mặc dù vừa ghost lại. cuối cùng chỉ có cách cài mới lại windows thì mới đươc

Cory

sao bất patch được đâu ah?
giúp em với.

---------- Bài viết vừa được nhập tự động bởi hệ thống ----------

sao bất patch được đâu ah?

giúp em với.

vo_doi_dot_com

Toàn chỉ dẫn vớ vẩn, về làm thử đủ kiểu bất được. tui vừa đọc và làm theo chỉ dẫn của bao nhiêu trang rồi( sao chép lại của nhau) mà vẫn bất được. anh em đừng mất công nữa.

Các chủ đề có liên quan khác