Gilmer

Mình đang học làm một con dấu đỏ vui bằng phần mềm CorelDraw nhưng không biết làm thế nào cả. Mình vừa tìm trên mạng nhưng những bài chỉ dẫn đều bị lỗi hình ảnh nên mình không biết làm thế nào cả. Photoshop cũng làm được nhưng hình ảnh không được đẹp lắm. các bạn giúp mình nhé. Có hình ảnh minh họa hay video các tốt. Mình Thank nhiều!

Kỹ thuật chính là Fit Text To Path của CorelDRAW = để gán hàng chữ muốn viết vòng quanh viền của con dấu. Các bước trong CorelDRAW X5 (lâu quá không dùng các bản cũ, mình nghĩ shortcuts của các công cụ vẫn không thay đổi):

1) Tạo các vòng đồng tâm: vẽ vòng tròn bằng Ellipses (F6) đồng thời (gian) đè Ctrl để tạo hình tròn. Ngay sau đó gõ Ctrl+C rồi Ctrl+V để tạo vòng thứ nhì (chồng lên vòng thứ nhất). Đè Shift + kéo GÓC của vòng tròn sẽ chỉnh kích thước vòng thứ nhì nhưng vẫn giữ đồng tâm với vòng thứ nhất.

2) Trong khi vòng tròn còn đang được chọn, lên menu Text, bấm vào Fit Text To Path. Bắt đầu gõ hàng chữ, bạn sẽ thấy nó dính vào vòng tròn. Bấm trở lại Pick Tool (hình mũi tên, trên cùng của Toolbars) để chấm dứt gõ text, và chuyển sang chuyện chọn hàng chữ vừa mới tạo ra. Xem trên Property Bar để điều chỉnh hàng chữ cho vừa ý mình (đậm, nghiêng, xa gần, lật, v.v...). Để di chuyển hàng chữ so với vòng tròn, bạn kéo mũi tên 4 đầu của hàng chữ vào ra khỏi trung tâm vòng tròn hay vòng theo vòng tròn mà xem tác dụng của chúng .

3) Sau khi vừa ý với hàng chữ đó rồi, bây giờ tới bước tạo hàng chữ thứ nhì. Vì bạn thường thấy trong con dấu, nửa vòng trên và nửa vòng dưới có 2 hàng chữ được viết để luôn luôn đọc xuôi. Do đó, chuyện đầu tiên là gỡ hàng chữ mới tạo ra khỏi vòng tròn: trong khi vòng tròn và hàng chữ đang được chọn (dùng Pick Tool), bạn right-click để bật pop-up menu của nó, chọn Convert to Curve (Ctrl+Q). Hàng chữ bây giờ là curve chứ không còn text (mặc dù trong tương tự text) và không dính theo vòng tròn nữa. Bấm trở lại vòng tròn vừa mới được giải thoát, làm lại Fit Text To Path để tạo hàng thứ nhì, v.v... và v.v...

Tùy ý sáng tạo của bạn, có thể thêm thắt nhiều thứ:

Tạo nhiều vòng đồng tâm: 2 vòng sát rìa ngoài, 2 vòng sát nhau nằm trong. Chính giữa con dấu là chữ viết ngang như thường v.v...

Cho màu các vành khác nhau...

Có người còn tạo một bitmap từ giấy bản (dùng PhotoPaint hay Photoshop rồi lấy Mask (PP) hay Select (PS) để xóa loang lổ bitmap, Fill phần còn lại với màu trắng, Save như GIF để giữ các chỗ xóa là trong suốt (transparent). Khi copy bitmap này lên trên con dấu trông tương tự như là dấu in lên giấy thật...

Ghi chú: Bạn nên bật Object Manager lên (Window > Dockers > Object Manager) để dễ thấy lớp lang các objects (hình, chữ, bitmap) trong mỗi layer, page.

Làm nhanh cho bạn nè:

Các chủ đề có liên quan khác