rainie_leeyoung

Máy của em windows 7 Ultimate, 32 bit, 2 RAM 4GB.

Hôm nay mới để ý trong system ghi là RAM 8GB (usuable 3,24GB). Vậy là không dùng hết RAM phải không ạ? Làm thế nào để tận dụng hết RAM vừa có?

Có anh bạn bảo em cài 64 bit hẳn đi. Nhưng mà không biết 64 và 32bit có gì khác không? 64 bit có bất tiện hay bị crash nhiều hơn 32 bit không?

WWin7 64 Bit mới nhận đủ RAM của em !!!

Nhưng nó chưa thíc ứng với hầu hết chương trình (nhiều chương trìngh chưa hỗ trợ WIN7 64Bit) !!!

thuydiep_051098

hờ hờ cái ney đơn giản

tại 32 bit nhận có 3.5gb là max RAm và nó chạy single chứ không fai dual nên chậm vãi

cài 64 bit là OK

traduhi Nhưng nó chưa thíc ứng với hầu hết chương trình (nhiều chương trìngh chưa hỗ trợ WIN7 64Bit) !!! :-s :-s Mọi người dùng 64bit có thấy bất tiện không ạ? Em chơi với cài nhiều game nên sợ cài 64bit có khi lại crash game :-s.

recwar2004

dumcuibap Máy của em windows 7 Ultimate, 32 bit, 2 RAM 4GB.

Hôm nay mới để ý trong system ghi là RAM 8GB (usuable 3,24GB). Vậy là không dùng hết RAM phải không ạ? Làm thế nào để tận dụng hết RAM vừa có?

Có anh bạn bảo em cài 64 bit hẳn đi. Nhưng mà không biết 64 và 32bit có gì khác không? 64 bit có bất tiện hay bị crash nhiều hơn 32 bit không? Muốn nhận đủ 4GB ram thì chuyển sang xài windows 64bit bạn à...win 64 bit cũng như 32 bit thôi, chỉ có vài soft không tương KẾT nhưng không nhiều đâu, bạn cứ an tâm mà xài...

Nếu ram chỉ có 4GB mà nó hiện 3.2GB thì chưa chắc tại giới hạn RAM của windows đâu bạn, còn nhiều trường hợp bị mất RAM của bạn lắm, Ví dụ:

- Thông số kỹ thuật và thông số máy tính. Ở khâu kỹ thuật thì người ta cho rằng 1GB = 1000MB trong khi đó trong thông số máy tình thì đến 1024MB mới là 1GB. Nên nó sẽ lẹm đi một ít.

- VRAM của VGA, một số VGA (Cả VGA rời) có thể sẻ sử dụng một số RAM của Main để dùng cho VGA, VGA On thì tất cả RAM của VGA đều sử dụng của RAM Main, còn VGA thì sẽ có một ít RAM Main (Thường là rất ít) còn lại là RAM của VGA tự có.

Còn về Win7 64x thì bây giờ hình như nó cũng có một cơ chế 32bit, tức là nó tạo hẳng một cái Programe Files cho các chương trình 32bit, Tớ cũng không sài nhiều chương trình, nhưng thấy mấy soft 32bit của tớ đều chạy mượt trên Win7 64x. Trong TaskManager nó hiện tên soft*32

Tớ chỉ tét một số chương trình thông dụng như Unikey, CCleanner, Winrar (Cái này có riêng bản 64 tại lúc đó không để ý), PotPlayer, KMPlayer, Yahoo, Teamviewer, NetopSchool.v.v.. Và một số game nhẹ nhẹ như: GTA SA, CS1.6, CS Source, Battle Reamls, Red Alert 2, Fable1, Sam Serious 2,v.v...

Các chủ đề có liên quan khác