nHoC_b0oNg

Như nhan đề mình vừa nói mỗi lần khởi động máy dạo gần đây máy mình hay kêu to nhưng được 1 lúc lại trở lại bình thường. Mình đi hỏi thì có người bảo bị lỏng ốc có người lại bảo bị khô dầu của quạt. Vậy nếu bị khô dầu thì mình nhỏ dầu nào vào quạt cũng được à? Mọi người giúp mình nhé thanks you

- Vấn đề này bạn bình thường bạn à, khi ở chế độ khởi động DOS, CPU sẽ chạy gần hết công suất của nó, nên FAN phải chạy theo để làm mát, khi bạn vào WINDOWS rồi thì lúc này CPU không còn hoạt động nhiều nữa, nên FAN cũng tự giảm tốc độ quay-> giảm tiếng ồn.

- Vì vậy, bạn cũng không cần e sợ lắm. Nếu bạn muốn kỹ hơn, hãy tháo FAN ra, rồi lau sach đi, ngâm nước để bụi đi hết, thì tản nhiệt sẽ tốt hơn. Nhớ là nếu ngâm nước thì phải phơi thật khô, tốt nhất là nắng 12h trưa, chứ không là đi luôn cái quạt. Và bôi thêm dầu vào FAN là ok, chạy mượt mà. Lúc bôi dầu bạn cẩn thận, đừng cho dầu vào mạch của FAN nhé, tiêu FAN đó. Chỉ cần tháo miếng dán ở giữa cái FAN, cho ít dầu vào là xong, dầu máy may cũng được bạn à.

Chúc bạn may mắn.

Thân,

noonelives - Vấn đề này bạn bình thường bạn à, khi ở chế độ khởi động DOS, CPU sẽ chạy gần hết công suất của nó, nên FAN phải chạy theo để làm mát, khi bạn vào WINDOWS rồi thì lúc này CPU không còn hoạt động nhiều nữa, nên FAN cũng tự giảm tốc độ quay-> giảm tiếng ồn.

- Vì vậy, bạn cũng không cần e sợ lắm. Nếu bạn muốn kỹ hơn, hãy tháo FAN ra, rồi lau sach đi, ngâm nước để bụi đi hết, thì tản nhiệt sẽ tốt hơn. Nhớ là nếu ngâm nước thì phải phơi thật khô, tốt nhất là nắng 12h trưa, chứ không là đi luôn cái quạt. Và bôi thêm dầu vào FAN là ok, chạy mượt mà. Lúc bôi dầu bạn cẩn thận, đừng cho dầu vào mạch của FAN nhé, tiêu FAN đó. Chỉ cần tháo miếng dán ở giữa cái FAN, cho ít dầu vào là xong, dầu máy may cũng được bạn à.

Chúc bạn may mắn.

Thân, được đấy chứ

Hayes

Cái này thì không có gì là khó lí giải cả, vào 1 đêm ngủ ngon, máy tính không sử dụng, sáng ra mở kêucoi nhưcối xay, là do quạt cpu của bạn bị khô dầu,cho e nó ít giọt dầu máy.đảm bảo ngon lành liền

Máy của mình cũng bị tương tự thế này, âm thanh phát ra từ hộp nguồn, nhưng nghe âm thanh thì không phải do bị lỏng ốc hay khô dầu gì cả.

phan_vu32

Bạn siếc chặt các ốc lại hết, sau đó nghe xem cái nào đang kêu to mà sửa nó. Thông thường kêu to có 3 nguyên nhân: ổ cứng, ốc và quạt. Bạn chú ý chúng nó xem cái nào kêu to.

kêu thường do 2 cái quạt: 1 cái của bộ nguồn, 1 cái quạt tản nhiệt của chip.

Tốt nhất các pác thường xuyên vệ sinh và tra dầu cho nó ( dầu máy may, tra 1 - 2 giọt thôi ). Thời gian định kỳ vệ sinh máy là khoảng 6 tháng khi vệ sinh xong nhớ xiết chặt các ốc nhé.

Nếu như bộ nguồn mà củ quá thì các pác nên đầu tư cho máy bộ nguồn mới, đừng tiết kiệm với bộ nguồn của mình - nó quan trọng lắm đấy.

snow_0612

bạn tháo quạt ra vệ sinh, tra dầu là được thôi. nếu bạn để tình trạng này lâu thì quạt sẽ không giải nhiệt được cho máy. lúc đó máy đang chạy tự động tắt đó.

handoi

Được đấy chứ. Bác noonelives trải lời thế là cũng thấy được rồi. Còn Bạn xem xem cái gì trong case của bạn kêu thực sự. HDD , quạt CPU , Quạt nguồn. Bác biết về máy thì có thể tháo nguồn ra tra dầu vào quạt như quạt cpu vậy. Cũng đơn giản. Còn HDD mà kêu to đến mức bạn nói thì chắc phải đập cho nó 1 phát rồi mang bảo hành. Ok. Nếu chip Pen4 thì nên thay quạt đế dày thay cho đế mỏng. Còn hàng E thì sao cũng được. Tiện thể cho ít keo tản nhiệt vào CPU luôn nhe. Nếu có ích thì thank bên góc trái màn hình

lamvietphap

cái này do quạt chip, tháo ra vệ sinh tra dầu là ok đấy mà ,mấy mình cũng bị tương tự vậy

phongtran27 Nếu là mình thì sẽ lau sạch Ram trước, nó thường bị chổ đó vãi luyện.Bác này mới gọi là pro.Nó kêu thì 80% là do quạt nguồn và quạt chip thôi.20% là do ổ cứng.Cứ tháo ra vệ sinh ngon là dc.Chú ý cái màng trinh bảo hành nguồn nhé.Còn bảo hành thì đừng có làm liều

Các chủ đề có liên quan khác