lep8588

Cái này có 3 cách : ( Tổng hợp từ nhiều nguồn ! )

Cách 1 :

Bạn hãy vào Start\Run...\ gõ cmd để vào Dos

đánh dòng lệnh: chkdsk ổ đĩa:/f

Nếu ổ đĩa của bạn là ổ D thì bạn gõ: chkdsk D:/f

rồi enter để check ổ đĩa

Nếu nó báo là không thể check thì cái thứ nhất bạn chọn: N (no) rồi enter

rồi no hiện ra thêm một cái nữa là nó sẽ kiểm tra sau khi khởi động, bạn chọn: Y (Yes) rồi enter

Khởi động lại máy, máy tính sẽ kiểm tra fix lỗi trên phân vùng đó

bạn đừng lo ngại vì chuyện mất dữ liệu vì cách này không có bị mất đâu bạn đừng có lo

Cách 2 : ( khuyên dùng vì mình từng bị và làm rồi )

Dùng phần mềm Partition Table Doctor 3.5

Chào các bạn, qua quá trình làm chuyện và vừa gặp rắc rối (Không phải nhỏ) do một lúc nào đó khi trích xuất dữ liệu từ HDD, USB hay External HDD bạn lại bị thông báo là yêu cầu phải Format ổ cứng. Với thông báo này có 2 trường hợp xảy ra: hay là Disk có vấn đề hay là do bị định dạng RAW.

Trường hợp thứ nhất thì không phải nói, còn đối với iịnh dạng RAW, mình xin giới thiệu cho cac bạn một chương trình khắc phục lỗi này rất đơn giản nhưng mà khi chưa có nó mình vừa phải rất đau đầu, đó là "Partintion Table Doctor 3.5".

Chương trình làm chuyện rất đơn giản. Nếu máy của bạn bị phân vùng hệ thống thì có thể mượn máy khác cài Partition Table Doctor vào, khi chạy chương trình nó sẽ tự động phát hiện và sữa lỗi cho bạn. Còn trường hợp phân vùng hệ thống vẫn hoạt động thì đơn giản là cài và chạy PTD là xong

Download

Cách 3 : khi 2 cách trên không dc thì cứ format và Cứu Dữ liệu
Thiếu sót gì mong AE nhiệt tình Đóng Góp !

van_lee

Ko được ban ơi h còn cách thứ 3 nếu format rồi mà recover không được chắc chết nên chưa dám thử

Các chủ đề có liên quan khác