Ittamar

Mọi người chỉ cho mình cách di chuyển dung lượng của các ổ C,D,E mà không bị mất dữ liệu với .

Ổ C nhà mình có 20Gb trong khí đó ổ D,E thì 100,130Gb .

Theodore

Ổ C thì không thay đổi được rồi. Còn ổ D,E thì bạn phải dồn toàn bộ dữ liệu sang 1 ổ sau đó mới dồn 2 ổ đĩa lại làm 1 hay làm các thao tác khác trong disk management

Có nghĩa là em định cài 2 hdh // nên muốn chuyển dung lượng của ổ D sang bớt ổ E thì làm ntn . Dùng hiren's boot được không ak .

Orahamm

Quy tắc muốn tăng dung lượng của phân vùng nào thì trước hay sau phân vùng đó phải có một phần dung lượng chưa sử dụng, phần dung lượng chưa sử dụng này được tạo ra từ các phân vùng khác.

Để là điều này bạn có thể dùng

- Disk management có sẳn trong windows

- hay dùng Partition Magic có trong đĩa boot

- hay tải Acronis Disk Director Suite về cài và sử dụng.

Mình ví dụ với Partition Magic nhé. Bạn muốn tăng dung lượng ổ C hay E, giảm dung lượng ổ D thì làm như sau:

Khởi động máy boot vào đĩa boot, chạy chương trình Partition Magic Pro 8.0

Để chương trình tự động chạy xong ban sẻ thấy hiển thị các phân vùng C, D, E trong máy của mình.

- Click chuột phải vào phân vùng D, chọn Resize/Move, một hộp thoại hiện ra.

1. Tại hộp thoại này bạn chú ý hai khung Free Space Before và Free Space After. Đây là nơi để ta điền phần dung lượng muốn tách ra khỏi ổ D (mặc định giá trị hai khung này ban đầu là 0).

2. Nếu bạn muốn tăng dung lượng ổ C thêm 10GB nữa chẳng hạn thì bạn phải tách ra 10GB từ ổ D. Bạn điền 10GB vào khung Free Space Before rồi click chọn OK.

3. Lúc này bạn sẻ thấy giữa ổ C và D có một phần dung lượng 10GB chưa sử dụng, dung lượng thực của ổ D lúc này sẻ giảm mất 10GB. Việc còn lại là ghép nó vào cho ổ C nữa thôi.

4. Bạn click phải chuột vào ổ C, chọn Resize/Move sẻ xuất hiện hộp thoại như trên. Tại khung Free Space After lúc này sẻ có giá trị là 10GB (đây chính là phần ta vừa tách ra lúc nãy). Bạn sữa giá trị tại khung này thành 0 rồi click OK. Kết quả bạn sẻ thấy phần dung lượng 10GB này vừa được chuyển vào ổ C rồi đó.

Xong các thao tác trên bạn click chọn Apply/OK rồi thoát chương trình là xong.

Sau khi chọn Apply nó sẻ chạy khá lâu tuỳ vào dữ liệu của ban nhiều hay ít, tuỳ vào cấu hình máy bạn nữa. Nói chung là ngồi đợi ít phút thôi.

- Còn nếu bạn muốn chia dung lượng từ ổ D sang cho ổ E bạn cũng làm tương tự. Nhưng tù bước thứ 2 bạn diền vào khung Free Space After phần dung lượng càn chuyển chứ không phải điền vào khung Free Space Before như ở trên.

Giống bước 3 Click OK bạn sẻ thấy giữa ổ D và E có một phần dung lượng chưa sử dụng mà bạn vừa tách ra đó (mình giả sử là 10GB luôn nhé).

Giống bước 4 Tiếp tục Click phải chuột vào ổ E, chọn Resize/Move, hộp thoại lúc này bạn sẻ thấy tại khung Free Space Before có phần dung lượng 10GB bạn vừa tách ra. Bạn điền vào khung này giá trị 0 rồi click OK.

Kết quả Dung lượng ổ E của bạn tăng lên rồi đó. Cuối cùng là chọn Apply/OK nữa để cho chương trình chạy và thực thi những gì ta làm là xong thôi.

Đọc thấy có vẻ hơi dài dòng, bạn cứ thao tác từng bước một sẻ thấy rất đơn giản, đảm bảo không ảnh hưởng gì đến dữ liệu cả.

Còn đối với chương trình Acronis Disk Director Suite thì cũng làm tương tự vậy thôi. Trên quy tắc là chọn Resize/Move để thay đổi qua lại dung lượng các phân vùng thôi.

Tiếc là mình không gửi hình được nên chỉ nói qua vậy, nếu được bạn đọc kỹ rồi làm. Chúc thành công nhé.

intel_pentium Có nghĩa là em định cài 2 hdh // nên muốn chuyển dung lượng của ổ D sang bớt ổ E thì làm ntn . Dùng hiren's boot được không ak .

Các chủ đề có liên quan khác