mactructhu

Nếu USB không thể format, đừng vội vứt đi vì bạn vẫn có thể sửa lỗi và dùng tiếp được.

Một trong những lỗi thường gặp nhất khi sử dụng USB là không thể format. Có nhiều nguyên nhân dẫn đến lỗi này, bài viết sẽ phân tích từng nguyên nhân cụ thể và cách khắc phục.

1. USB bị nhiễm virus

Nguyên nhân đầu tiên bạn cần nghĩ đến ngay là USB của mình vừa bị nhiễm virus khiến chuyện format không thể thực hiện được. Cách giải quyết khá đơn giản, bạn chỉ chuyện quét sạch virus bằng một trình quét virus đáng tin cậy như Kaspersky, Norton, Bkav,… rồi format USB như bình thường. hay khởi động máy tính bằng đĩa Hiren’s Boot rồi format USB bằng một trong các ứng dụng phân vùng đĩa cứng thuộc nhóm Partition Tools, cách này cũng rất hữu ích vì đa số virus chỉ hoạt động trong môi trường Windows chứ không hoạt động trong môi trường DOS.

2. USB đang ở chế độ khóa chống ghi

Nếu bạn đang sử dụng USB có khóa chống ghi, hãy thử kiểm tra xem khóa chống ghi đang bật ở chế độ nào. Thông thường, biểu tượng ổ khóa đóng thể hiện chế độ ON (chức năng chống ghi có hiệu lực) và biểu tượng ổ khóa mở thể hiện chế độ OFF (chức năng chống ghi không có hiệu lực). Nếu khóa chống ghi đang ON, bạn không thể format USB, do đó chỉ cần gạt khóa chống ghi sang chế độ OFF là có thể format USB như bình thường.

3. USB mắc lỗi firmware

Biểu hiện của lỗi này là khi format USB sẽ xuất hiện thông báo “The disk is write-protected”, mặc dù USB của bạn không trang bị khóa chống ghi hay có khóa chống ghi nhưng vừa chuyển sang chế độ OFF.

Để khắc phục, bạn cần tìm và cập nhật lại đúng firmware của USB đang bị lỗi, chuyện này đòi hỏi bạn phải có một chút kinh nghiệm, nhưng sẽ không quá khó nếu bạn thực hiện theo những chỉ dẫn tiếp theo. Để tìm firmware cho USB, bạn cần xác định số hiệu IC trên USB. Thông thường, số hiệu IC gồm có ba phần: tên hãng sản xuất, ký hiệu IC và mã số IC. Ví dụ: Phison PS2251, trong đó Phison là tên hãng sản xuất IC, PS là ký hiệu IC và 2251 là mã số IC. Có hai cách để xác định số hiệu IC.

- Cách 1: Tháo vỏ USB, tìm IC nằm tại vị trí gần đầu cắm USB, đọc số hiệu in trên IC. Muốn thực hiện cách này, yêu cầu bạn phải biết khéo léo tách vỏ USB để sau này ráp lại như cũ.

- Cách 2: Dùng phần mềm Chip Genius để đọc số hiệu USB. Đầu tiên, bạn , khởi động chương trình và chọn USB muốn đọc số hiệu tại mục USB controller & device list. Tiếp đến, bạn xem thông số Chip Vendor (tên hãng sản xuất IC) và Chip Part-Number (ký hiệu và mã số IC).

Một khi vừa biết số hiệu IC, bạn cần tìm và tải về firmware tương ứng để cập nhật cho USB. Có khá nhiều website cung cấp firmware cho USB, nhưng đáng tin cậy nhất phải kể đến . Bạn chỉ cần truy cập một trong hai website trên, gõ số hiệu IC vào khung tìm kiếm để tải về phiên bản firmware phù hợp với USB của mình.

Sau khi tải về firmware, chuyện cập nhật trở nên khá đơn giản, bạn chỉ chuyện khởi động file thực thi firmware vừa tải về, nhấn Update (hay Format, Start,… tùy mỗi loại firmware), chương trình sẽ tự động cập nhật giúp bạn. Xong, bạn có thể format USB như bình thường.

naka67nhh

Topic này có nhiều zùi, nhưng vẫn thank bạn 1 cái cho bạn có tinh thần post bài khác.

thank bác. mình cũng đang gặp rắc rối với cái usb, fomat thì không được mà dung lượng cứ báo là full nhưng thực tế bên trong chẳng có gì cả, chép dữ liệu vào thì nó báo là full rồi không thể nhét thêm còn scan thì cũng chẳng thấy em nào gọi là virus để diệt cả, mà có mấy cái file word thì bị ẩn hết dùng phần mềm khôi phục thư mục ẩn cũng không ăn nhằm gì cả. không biết nó bị bệnh gì nữa.

gacon5757 thank bác. mình cũng đang gặp rắc rối với cái usb, fomat thì không được mà dung lượng cứ báo là full nhưng thực tế bên trong chẳng có gì cả, chép dữ liệu vào thì nó báo là full rồi không thể nhét thêm còn scan thì cũng chẳng thấy em nào gọi là virus để diệt cả, mà có mấy cái file word thì bị ẩn hết dùng phần mềm khôi phục thư mục ẩn cũng không ăn nhằm gì cả. không biết nó bị bệnh gì nữa. Mình chỉ người ta chứ cái usb của mình hư không biết làm sao luôn

Đúc vào máy nó không hiện gì hết

Chắc là phải mua cái khác thôi

uhm chúc bạn may mắn

Cái vấn đề USB mắc lỗi firmware thì sửa chữa không đơn giản đâu à, nói ngắn gọn như chủ topic thì chắc mình không dám mò rùi, hihi...Hiện giờ mình thấy JVJ nó sản xuất cái này cũng đại trà, chất lượng thì bình thường, mua 1 vài cái mà bảo hành hoài

vietnam_group

tqthtxt Nếu USB không thể format, đừng vội vứt đi vì bạn vẫn có thể sửa lỗi và dùng tiếp được.

Một trong những lỗi thường gặp nhất khi sử dụng USB là không thể format. Có nhiều nguyên nhân dẫn đến lỗi này, bài viết sẽ phân tích từng nguyên nhân cụ thể và cách khắc phục.

1. USB bị nhiễm virus

Nguyên nhân đầu tiên bạn cần nghĩ đến ngay là USB của mình vừa bị nhiễm virus khiến chuyện format không thể thực hiện được. Cách giải quyết khá đơn giản, bạn chỉ chuyện quét sạch virus bằng một trình quét virus đáng tin cậy như Kaspersky, Norton, Bkav,… rồi format USB như bình thường. hay khởi động máy tính bằng đĩa Hiren’s Boot rồi format USB bằng một trong các ứng dụng phân vùng đĩa cứng thuộc nhóm Partition Tools, cách này cũng rất hữu ích vì đa số virus chỉ hoạt động trong môi trường Windows chứ không hoạt động trong môi trường DOS.

2. USB đang ở chế độ khóa chống ghi

Nếu bạn đang sử dụng USB có khóa chống ghi, hãy thử kiểm tra xem khóa chống ghi đang bật ở chế độ nào. Thông thường, biểu tượng ổ khóa đóng thể hiện chế độ ON (chức năng chống ghi có hiệu lực) và biểu tượng ổ khóa mở thể hiện chế độ OFF (chức năng chống ghi không có hiệu lực). Nếu khóa chống ghi đang ON, bạn không thể format USB, do đó chỉ cần gạt khóa chống ghi sang chế độ OFF là có thể format USB như bình thường.

3. USB mắc lỗi firmware

Biểu hiện của lỗi này là khi format USB sẽ xuất hiện thông báo “The disk is write-protected”, mặc dù USB của bạn không trang bị khóa chống ghi hay có khóa chống ghi nhưng vừa chuyển sang chế độ OFF.

Để khắc phục, bạn cần tìm và cập nhật lại đúng firmware của USB đang bị lỗi, chuyện này đòi hỏi bạn phải có một chút kinh nghiệm, nhưng sẽ không quá khó nếu bạn thực hiện theo những chỉ dẫn tiếp theo. Để tìm firmware cho USB, bạn cần xác định số hiệu IC trên USB. Thông thường, số hiệu IC gồm có ba phần: tên hãng sản xuất, ký hiệu IC và mã số IC. Ví dụ: Phison PS2251, trong đó Phison là tên hãng sản xuất IC, PS là ký hiệu IC và 2251 là mã số IC. Có hai cách để xác định số hiệu IC.

- Cách 1: Tháo vỏ USB, tìm IC nằm tại vị trí gần đầu cắm USB, đọc số hiệu in trên IC. Muốn thực hiện cách này, yêu cầu bạn phải biết khéo léo tách vỏ USB để sau này ráp lại như cũ.

- Cách 2: Dùng phần mềm Chip Genius để đọc số hiệu USB. Đầu tiên, bạn , khởi động chương trình và chọn USB muốn đọc số hiệu tại mục USB controller & device list. Tiếp đến, bạn xem thông số Chip Vendor (tên hãng sản xuất IC) và Chip Part-Number (ký hiệu và mã số IC).

Một khi vừa biết số hiệu IC, bạn cần tìm và tải về firmware tương ứng để cập nhật cho USB. Có khá nhiều website cung cấp firmware cho USB, nhưng đáng tin cậy nhất phải kể đến . Bạn chỉ cần truy cập một trong hai website trên, gõ số hiệu IC vào khung tìm kiếm để tải về phiên bản firmware phù hợp với USB của mình.

Sau khi tải về firmware, chuyện cập nhật trở nên khá đơn giản, bạn chỉ chuyện khởi động file thực thi firmware vừa tải về, nhấn Update (hay Format, Start,… tùy mỗi loại firmware), chương trình sẽ tự động cập nhật giúp bạn. Xong, bạn có thể format USB như bình thường. Mình chỉ làm đuọc đến đây cái USB là SMI đó

và không hiểu gì cả bạn có thể giúp mình không?Thank bạn rất nhiều

Beaton

hxml Mình chỉ làm đuọc đến đây cái USB là SMI đó

và không hiểu gì cả bạn có thể giúp mình không?Thank bạn rất nhiều

Sửa lỗi FIRMWARE cho USB JVJ

FW là chương trình điều khiển thiết bị, khi chương trình này bị lỗi, máy tính sẽ không nhận ra thiết bị đó, cách xử lý duy nhất là khôi phục lại FW.

Những biểu hiện thường gặp khi USB bị lỗi FW.

1. Cắm USB vào máy tính dèn không sáng máy tính nhận ra thiết bị cắm vào và biểu tượng ổ đĩa thì yêu cầu insert disk dung lượng ổ đĩa là 0KB nguyên nhân thường do virus hay sốc điện.

Multi Devices Production Tool là chương trình chuyên dụng để khôi phục FW hoạt động tốt với USB hiệu JVJ tải chương trình

Để xem được Link hay Hình ảnh, bạn phải có số bài viết lớn hơn 1. Hiện tại bạn có 0 bài viết.

Một vài lưu ý trước khi sử dụng chương trình

1. Khi khởi động chương trình sẽ bắt cài đặt driver riêng có tên FABULK cho cổng USB vì vậy sau khi dùng nó bạn nên phải gỡ bỏ driver này thì máy tính mới nhận ra USB của mình

2. Phải thao tác chính xác như hướng đẫn

3. Không thủ với USB không bị lỗi, hay các USB nhãn hiệu khác

Bạn hãy thực hiện theo các bước sau

1. Rút hết các USB ra khỏi máy tính

2. Mở chương trình trong menu Star==>All Programs, sẽ xuất hiện thông báo của Microsoft bạn chọn Continue Anyway để tiếp tục

3. Cắm USB và chờ một lát để chương trình nhận điện USB

4. Bấm chuột vào chữ SPECIFIC( đang bị mờ đi) để cho phép kích hoạt 3 nút F6,F7,F8. Tiếp tục nhấp đôi chuột vào vùng trống của thanh memu để bật 3 nút nói trên .

5. Bấm F3-Enum để hiện thiết bị

6. Bấm F7-Erase để xóa sạch USB. Sẽ xuất hiện vòng tròng màu xanh là trạng thái (status) là Read.Và xuất hiện thông báo yêu cầu rút USB ra . Bấm F8-Eject chờ các thông số biến mất, bạn rút USB ra sau đó cấm trở lại các thông số hiện lên thì thực hiện các bước tiếp theo

7. Bấm chuột vào Space-Start để thực hiện khôi phục FW.Lúc này ở cột status sẽ xuất hiện chữ OK , Bấm F8 để rút USB ra

8. Đóng chương trình lại

9. Gỡ bỏ driver của chương trình

Bây giờ bạn có thể sử dụng USB ngay mà không cần format lại chúc bạn thành công

miuxinh241

đọc xong bài viết cho mình xin ý kiến nha.Để lần sau viết/post bài tốt hơn

rua1410

Thank bạn nhiều tuy bài viết của bạn mình không hiểu cho lắm và USB của mình là IBM bi h nó vẫn câm như thóc,nản quá đi ah

nvthiensu

hxml Thank bạn nhiều tuy bài viết của bạn mình không hiểu cho lắm và USB của mình là IBM bi h nó vẫn câm như thóc,nản quá đi ah Để mình học tập thêm rồi sau này viêt bài cho tốt hơn.Mình đăng kí vào Forum từ năm 2009 nhưng mình chỉ có thể viết bài khoảng vài tuần thôi.Nên kinh nghiệm post bài còn ít. các bạn đọc xong cho ý kiến để lần post bài sau sẻ hoàn thiện hơn

Các chủ đề có liên quan khác