Cyneleah

Cách chia nhỏ và ghép file

Qua ba bài trước, ta vừa học cách sẻ chia book trên mạng internet sử dụng dịch vụ của YouSendIt (YSI) và 4shared. Đối với YSI, kích thước của book mà ta upload bất được quá 100MB, còn với 4shared, kích thước book bất được quá 25MB. Như vậy làm thế nào để sử dụng được dịch vụ của YSI khi book có kích thước hơn 100MB, cũng như sử dụng dịch vụ của 4shared khi book có kích thước hơn 25MB ? – Giải pháp là ta nên phải chia nhỏ book để upload ! Ngoài chuyện đáp ứng yêu cầu của nhà cung cấp dịch vụ, giải pháp chia nhỏ book cũng giúp cho chuyện upload và download book ít bị “gãy gánh giữa đường” hơn khi mà tình trạng tốc độ mạng chạy chập chờn vẫn khá phổ biến ở xứ mình ! Người download chỉ cần download hết các “mảnh” của book rồi thực hiện chuyện ghép book là sẽ nhận được book nguyên thủy.

Hiện tại có rất nhiều phần mềm hỗ trợ chuyện chia nhỏ và ghép file. Ở bài viết này, Casper muốn giới thiệu với tất cả người phần mềm Book Splitter & Joiner (FileSJ). Phần mềm này do một em lưu học sinh VN ở Nhật Bản viết và phân phát miễn phí. Ưu điểm của phần mềm này là: nhỏ gọn, bất cần cài đặt, tốc độ chia nhỏ và ghép rất nhanh, dễ sử dụng, có cả giao diện tiếng Anh và tiếng Việt, và đặc biệt là có thể dùng FileSJ để ghép các phần được chia nhỏ bởi phần mềm thông dụng HJ-Split

Ta có thể download miễn phí FileSJ phiên bản mới nhất 2.9 ở đây:

Sau khi download về, ta chỉ cần bifold bang vào book FileSJ.exe là có thể bắt đầu chuyện chia nhỏ và ghép file. Màn hình giao diện tiếng Anh của FileSJ trông như hình bên dưới:

Ta nên chuyển qua giao diện tiếng Việt cho quen thuộc hơn:

1- Hướng dẫn chia nhỏ file:

Bước 1:

Chạy chương trình FileSJ.exe, vào tab “Chia nhỏ” (Splitting)

Bước 2:

Chọn book cần chia nhỏ (tập tin nguồn).

Sau khi ta vừa chọn book để chia nhỏ, thư mục xuất (chứa các phần chia nhỏ) sẽ được mặc định là thư mục chứa book ban đầu. Nếu muốn, ta có thể đặt lại thư mục xuất theo ý mình

Bước 3:

Chọn kiểu chia nhỏ. Có hai kiểu chia nhỏ:

- Kiểu 1: chia book thành các phần bằng nhau (thực tế phần cuối cùng có thể bất bằng các phần trước, mà có thể chênh lệch khoảng vài byte)

- Kiểu 2: chia book thành các phần bằng nhau và bằng kích thước định sẵn (phần cuối cùng có thể bất bằng các phần trước)

Bước 4:

Click vào nút “Chia” để bắt đầu quá trình chia nhỏ file. Sau khi chia xong, sẽ có thông báo “Bạn có muốn xóa book nguồn bất ?”. Ta nên chọn “No” (không). Các phần chia nhỏ sẽ có tên tương tự tên book ngyên thủy và được tự động gắn thêm phần đuôi 001, 002, …

Ví dụ: ta chọn book Sample.rar để chia nhỏ thành 4 phần bằng nhau thì các phần chia nhỏ sẽ có tên là: Sample.rar.001, Sample.rar.002, Sample.rar.003, Sample.rar.004

Đến đây ta có thể upload từng phần nhỏ này (và nhớ báo cho người download là bạn vừa dùng phần mềm nào để chia và chia thành mấy phần nhé )

2- Hướng dẫn ghép file:Sau khi vừa download đầy đủ các phần, ta có thể ghép các phần lại qua các bước sau:

Bước 1:

Để tất cả các phần vào trong cùng một thư mục. Tên của các phần đều phải tương tự nhau ở phần đầu, chỉ khác nhau ở phần cuối: .001, .002., …

Bước 2:

Chạy chương trình FileSJ.exe, vào tab “Ghép nối” (Joining)

Bước 3:

Chọn phần đầu tiên (phần có đuôi .001)

Sau khi ta vừa chọn phần đầu tiên, tập tin xuất (file ghép) sẽ được mặc định tên như các phần và nằm trong thư mục chứa các phần. Nếu muốn, ta có thể đặt lại tập tin xuất theo ý mình

Bước 4:

Click vào nút “Ghép” để bắt đầu quá trình ghép các phần với nhau. Sau khi ghép xong, sẽ có thông báo “Bạn có muốn xóa các book thành phần bất ?”. Ta nên chọn “No” (không). Sau đó ta kiểm tra book xuất có được ghép thành công hay bất (tức là có thể sử dụng được không). Nếu thành công thì khi đó ta có thể xóa các book thành phần.

3- Một vài lưu ý khi chia nhỏ và ghép file:

- Nếu vừa chia nhỏ book bằng một phần mềm nào thì phải dùng chính phần mềm ấy để ghép các phần lại với nhau. Ví dụ người upload chia nhỏ book dùng phần mềm FileSJ thì người dowlnoad cũng phải dùng phần mềm FileSJ để ghép các phần lại với nhau.

- Khi chia nhỏ file, nên chia một cách hợp lý, tránh chia thành quá nhiều phần nhỏ hay để kích thước của mỗi phần quá lớn. Ngoài ra tên của book chia nhỏ ta cũng nên đặt sao cho ngắn gọn để các phần chia nhỏ cũng ngắn gọn như vậy

- Khi download các phần của file, ta nên để ý: thông thường tất cả các phần của book đều có kích thước bằng nhau, trừ phần cuối

- Khi ghép các phần lại với nhau, ta phải đặt tất cả các phần trong cùng một thư mục và đảm bảo các phần phải có tên tương tự nhau, trừ phần đuôi 001, 002, …

Shawn

cho hỏi:tui muốn ghép filem,đã đổi đuôi các book thành 001,002 nhưng sao lúc vào tìm ở thư mục thì kô thấy các book của mình đâu...làm như nào bgio` :-s

Lorence

Ngay sau khi mình nhấn vào Join, nó đòi Pass là sao nhỉ? Giúp mình với!

vi_vu_thangngay

Trích:

xuanduc3c

Ngay sau khi mình nhấn vào Join, nó đòi Canyon là sao nhỉ? Giúp mình với!

nếu book đó bạn down trên mạng thì lúc cắt book người đó đặt pass, bạn xem lại canyon chỗ bạn down book đó

Trích:

deptrainenchan

link die roài bạn ơi up lại đi

link bình thường mà bác

Trích:

Avenell

Trích:

keny89

cho hỏi:tui muốn ghép filem,đã đổi đuôi các book thành 001,002 nhưng sao lúc vào tìm ở thư mục thì kô thấy các book của mình đâu...làm như nào bgio` :-s

bạn nên kiểm tra các link down về!

trieuhooang

Bạn Nguyentrungtin067 ơi !

Bạn Post bài này lên đây bạn có xem lại bài Post của bạn bất vậy ?

ở ngay đầu Topic bạn bảo là : (Download bài viết ở dạng Word)

Mà cái đó nó là cái gì đấy chứ ! Đâu có phải là bài viết ở dạng Word , mà bạn lại nó là bài viết ở dạng WOrd ?

Mình vừa Down nó về khi mở ra rồi cài đặt thì nó đòi Login và Password .

Vậy bây giờ viết cái gì vào chỗ nó đòi Login và Pass hả bạn ?

@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@

****Còn một cái bạn sơ xuất nữa là : Cái Soft chia nhỏ File và nối File trên , nó chỉ có 1 giao diện bằng tiếng Anh thôi ,chứ đâu có chỗ nào chuyển qua tiếng Việt đâu mà bạn lại nói là :

Ta nên chuyển qua giao diện tiếng Việt cho quen thuộc hơn:.

****Còn một cái nữa là tại sao cái câu " Ta nên chuyển qua giao diện tiếng Việt cho quen thuộc hơn "

Lý do tại làm sao mà bạn lại phải đóng cặp thẻ bao quanh câu ấy , là sao vậy hả bạn ?

Xin Bạn Trả lời cho tui nghe cái coi nào !

Các chủ đề có liên quan khác